What's new

[Chia sẻ] Nước Úc 9 ngày - hãy ngắm nhìn và nếm cho đã

10 ngày nghỉ du lịch - hơi dài cho một kỳ nghỉ hè sớm, quá ít cho một tâm hồn ăn uống hưởng lạc, quá sơ sài cho một quốc gia to lớn như Úc châu.

Đừng băn khoăn đắn đo nữa, hãy ngắm nhìn cho thỏa con mắt và hãy nếm cho đã đời nào!

attachment.php

attachment.php

Cảm ơn bạn đã reply cho mình. Nói thật lòng thì mình rất cà rốt trong cái khoản lên kế hoạch vì chưa bao giờ tự đi cả, lần này đánh liều đi thử xem sao, đã vậy lại còn lôi kéo thêm cô cháu nhỏ nữa chứ. Hy vọng sau chuyến đi này mình sẽ tự tin hơn. Mình ko phải là phượt tử nhưng rất mê du lịch. Mình vô đây chỉ đọc và thèm muốn chứ chưa dám lam gì cả hì hì. Bạn giúp mình nhé?
Mình đi khoảng một tháng từ 18/12 đến 16/1. Mình tính làm một chuyến bắt đầu từ Gold Coast và kết thúc ở Melbourn.
Mình có 9 ngày ở Queenland và muốn đi thăm thú The Great Reef Barrier ( mình chưa biết sẽ đi ntn ở đây? đọc trong LP thấy hơi bối rối) Mình muốn đi train tới đó. Ngày 28 mình đi sydney ( chỗ này thì mình đã book ks rùi). Mình tính ở Syd khoảng 1 tuần rùi sẽ đi Tasmania 1 tuần, chỗ này thì mình mù tịt mặc dù cũng đọc LP nhưng rối quá. Cuối cùng thì về melb. và về Sài gòn. Vì mình đi vào highseason nên mọi chỗ giá cả đều rất đắt và đều bắt phải trả trước ko được hủy, mà mình thì chưa xin được visa nên cũng rất sợ. Bạn có kinh nghiệm nhiều chỉ giáo cho mình tí nha? Tks!

Bác đã xin được visa chưa? Em cũng định 2 hôm nữa đi nộp hồ sơ. Hồ sơ Úc rắc rối thật, em bắt đầu chuẩn bị từ đầu tháng mà giờ mới xong.

Em cũng đi Úc tầm như bác, 2 vợ chồng, cũng bắt đầu ở GC và kết thúc cũng ở đó, từ 26/12 đến 10/1.

Em cũng tính ở Syd mấy hôm từ 29/12 đến 2/1. Nếu bác cũng ở đó thời gian đó thì mình nhập đoàn đi cùng cho vui bác nhé.

Bác đã xin được visa chưa? Em cũng định 2 hôm nữa đi nộp hồ sơ. Hồ sơ Úc rắc rối thật, em bắt đầu chuẩn bị từ đầu tháng mà giờ mới xong.

Em cũng đi Úc tầm như bác, 2 vợ chồng, cũng bắt đầu ở GC và kết thúc cũng ở đó, từ 26/12 đến 10/1.

Em cũng tính ở Syd mấy hôm từ 29/12 đến 2/1. Nếu bác cũng ở đó thời gian đó thì mình nhập đoàn đi cùng cho vui bác nhé.

Hai vợ chồng mình cũng đi trong khoảng thời gian này, kế hoạch là đón giao thừa xem pháo hoa ở Sydney. Mình có kết quả visa rồi bây giờ mới bắt đầu đi tìm vé máy bay rẻ, chắc chỉ có mỗi Air Asia là rẻ nhất thôi nhỉ.

Chào cả nhà, Em được bạn bè em (người Úc) mời sang Úc chơi nhân dịp Noel và năm mới. Em đã được cấp visa hôm qua, và xin nghỉ phép được 2 tuần để đi chơi. Bạn em ở Perth, nhưng nếu chỉ ở Perth thì buồn quá (Ở Perth và Brisbane thì em được free ăn ở và đi lại, cơ mà 2 điểm này lại cách xa quá). Em cũng muốn đi Melbourne và Sydney mà sợ đi lại khó khăn với cả chi phí cao ý ạ. Mong mọi người cho em vài lời khuyên xem nên travel như thế nào cho hợp lý với ạ? Ví dụ như đi lại thế nào, bay nhảy và chi phí thế nào ạ? ^^

VC em cũng có kết quả rồi. May quá nộp 3 ngày sau có luôn, không phỏng vấn gì cả.

Nhà em cũng nhất định lên Syd dịp Giao thừa để ngắm pháo hoa ở cầu cảng nên mới bỏ qua mùa thu mà sang đó mùa hè.

Nhà bác đã book vé đi từ GC-Syd chưa? Đã book KS ở Syd chưa? Em đang nghiên cứu cái xe canavan có cả lều trại. Thông thường ko phải đợt New year thì có bloc 3 ngày, 7 ngày, 10 ngày nhưng đợt này họ chỉ cho thuê tối thiểu 10 ngày nên nếu có 4 người đi cùng thì hợp lý hơn. Nếu nhà bác chưa book mà thích rong ruổi dọc đường, vừa lái xe vừa ngắm cảnh, vừa tự nấu nướng, dựng lều thì ới nhà em nhé.

Chao Mỏningdew , theo minh nghi ban nen muon xe hoi 5 cho thi tien hon , vi chay canvan vao thanh pho hoi bat tien . Neu VC ban qua Uc dip cuoi nam ma khong bôk duoc khach san thi co the o nha minh neu ban thich . Minh hay di cam trai nen co leu 2 phong , minh co the cho ban muon .

Chao Mỏningdew , theo minh nghi ban nen muon xe hoi 5 cho thi tien hon , vi chay canvan vao thanh pho hoi bat tien . Neu VC ban qua Uc dip cuoi nam ma khong bôk duoc khach san thi co the o nha minh neu ban thich . Minh hay di cam trai nen co leu 2 phong , minh co the cho ban muon .

Em cảm ơn bác Quandang (Quân Đặng?). Bác cho em số cầm tay/email nhé, thế nào khi đến Syd em cũng sẽ nhờ bác tư vấn cho các đi lại, thăm thú.

Em định mướn xe caravan 5 chỗ chế lại từ xe pick-up hoặc 7 chỗ thôi. Nghĩa là đủ chỗ cho 5 người ngồi và có chỗ đựng ít lều trại. Chứ không phải loại xe to đùng có tất cả các thiết bị ăn ở: lò vi sóng, giường... ở trong bác ạ. Nhưng kể cả mướn xe caravan này em cũng nghĩ dùng để chạy từ Brisbane đến Syd thôi, dọc đường dừng ở Gold Coast, Byron, Stephens, Coffs, Hunter, Central Coast ngắm cảnh, tắm biển. Còn khi vào đến Syd chắc sẽ kiếm chỗ ngoại thành để gửi rồi đi lại bằng phương tiện giao thông trong Syd thôi ạ.

Đây là lần đầu tiên em đến Úc nên nhờ bác Quandang chỉ giáo giúp em xem tính toán có hợp lý không bác nhé.

Chao Mỏningdew, so ph cua toi la 0425810073 , ban di khoang bao Nhieu Nguoi ? Neu o Sydney ban chua book Khach San Thi neu. Muon cac ban co the o tai nha cua Minh .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back