What's new

[Hỏi đáp] Paris cho dân phượt nghiệp dư

Câu này "trong lề" nhưng mà ngoài khả năng của mình rồi vì mình không có em bé nên mù tịt những thông tin như vầy. Bạn đang ở đâu vậy? UK hả?

Theo cái lịch trình của bạn và mình vừa sửa lại ở trên thì cũng hơi căng nhưng ko đến nỗi phải vắt chân lên cổ mà chạy. Bạn lật cái bản đồ kia ra sẽ thấy mình xếp lại cho bạn theo 1 đường nối tiếp không bị chạy tới chạy lui. Cứ khi nào khỏe thì đi bộ, mệt thì lên xe bus hoặc đông người như nhà mình thì leo lên taxi luôn. Chỗ nào thích thì chơi lâu, không thì đi tiếp, mệt thì đi về.

Paris tư thân nó đã lý thú rồi, chả cần đi đâu, vào đâu, cứ ra bờ sông ngồi cả buổi cũng thích. Mình đã từng ngồi ở Trocadero chỗ cái hình mình post cho bạn, ngồi suốt buổi tối ngắm tháp Eiffel nhấp nháy đèn & ngắm du khách và suy nghĩ "I'm in Paris!" thích lịm người, chả cần đi đâu xem gì nữa cũng đã thỏa mãn.

hôm trước mình đi Louvre, đi lòng vòng trong khu Denon (thấy nó có 3 khu Denon, Richelieu và khu gì nữa), muốn tìm quán ăn mà tìm mãi không có ở cánh Denon, cuối cùng dù mệt 2 vợ chồng phải về lại tầng trệt (chỗ soát vé) khu Richilieu thì mới có quán & bàn ghế ngồi ăn. Toilet thì có chia rõ ràng nhưng hôm đó toilet nữ hư, thế là nữ chiếm toilet nam, chờ đông kinh khủng. Đến lúc bạn littlesun đi, hy vọng toilet đã được sửa ;-)

Cho mình hỏi ở bản đồ đầu tiên bạn Linh Thúy ập, có cái “Porte de Versailles Exhibition centre”. Có phải là Versailles không? Vì hôm trước mình ở Ibis hotel Porte de Vannes gần exhibition centre mà cũng gần gần Monpartnasse

Theo mình đoán thì chỗ đó là khu exhibition nằm trong địa danh Versaille chứ không phải Chateau de Versaille là lâu đài.

Hình như vé nhìn thì giống nhau y hệt, tuy nhiên có khác giá, vì đi theo từng zone mà đúng không? Đi nội thành (mấy điểm tham quan nổi tiếng) thì chặng nào cũng 1,60e vé lẻ dù chuyển mấy ga hay đi thẳng. Cứ đi vô đi ra là mất 1,60e. Nhưng nếu từ CDG airport mà về nội thành or ngoại thành là mất khoảng 8,5e (cái này là hôm trước mình đi từ CDG về ga metro chỗ exhibition).
Rồi hôm trước mình đi từ hotel đến ga Invalide = 1 vé trong carnet, mua vé RER đi Chateau de Versailles (Rive Gauche) mất thêm hình như 5,9e/người/one way. Lúc về lại ga Invalide, đi ra, đi vào không hiểu sao vẫn dùng được vé RER 5,9e. Định dùng vé đó nguyên ngày luôn cho những chuyến sau mà không được

Như vậy là Chiakin tốn phí mất 1 vé đi từ hotel tới Invalides rồi, vì bạn có thể mua vé đi từ hotel tới Versaille luôn, giá cũng vậy, coi như la transfer ở Invalides. Do đó khi về bạn tiếp tục dùng được vé RER để đi metro tới 1 điểm khác trong zone, nhưng sau đó thì hết tác dụng vì chỉ được transfer 1 lần.

Quote của TravelBug:
“Nên nhớ, bạn cần để dành nhiều tiền cents để mua vé, máy tự động chỉ nhận tiền xu hoặc thẻ credit, mà phải là loại thẻ có chip thông minh, chứ loại credit card chỉ có băng từ thì vô dụng”
Cũng hên xui đó bạn, vì hôm trước thằng em (của bạn của mình) lúc đón ở CDG cũng nói là xài không được (thẻ của mình chắc loại cũ, không có chip), nhưng mà nó cũng nhét thử vô máy, thấy vẫn mua vé được, sau đó 5giây, mình nhận được tin nhắn của ngân hàng trừ tiền liền ;-)
Nhưng hôm sau thử cà vào máy mua ở ga gần tháp Eiffel và ga Invalide (không có tiền xu để mua vé RER) thì nó chả chịu. Nhưng đem vô quầy cà thì được

Cái này là vì Pháp đang fade out cái thẻ không có chip, nên chỗ nào máy mới thì bắt buộc phải có chip mới xài được, còn chỗ máy cũ thì nó vẫn chấp nhận thẻ từ bình thường.

LinhThúy

Như vậy là Chiakin tốn phí mất 1 vé đi từ hotel tới Invalides rồi, vì bạn có thể mua vé đi từ hotel tới Versaille luôn, giá cũng vậy, coi như la transfer ở Invalides. Do đó khi về bạn tiếp tục dùng được vé RER để đi metro tới 1 điểm khác trong zone, nhưng sau đó thì hết tác dụng vì chỉ được transfer 1 lần.

.

Có liên quan đến chỗ này. Cho mình hỏi là như vậy thì mình bắt đầu lên điểm nào thì cứ nói là muốn mua vé tới Versaille à hay phải tới 1 điểm nhất định mới có xe dành riêng đi đến Versaille, còn trước đó là di chuyển bằng Metro. Như mình di chuyển từ quận 20 thì có thể đi thế nào đến Versaille cho tiện nhất.

Chiều về đi quận 13 thì lại dùng vé bình thường nhỉ, loại vé ngày ý.

Mình đang xem lại bản đồ của Linh Thúy rồi, đúng là đỡ lòng vòng hơn hẳn. Uh, đi lúc nào mệt thì nghỉ, ngắm cảnh, chứ mệt cũng đâu có cố chạy để lấy thành tích được :-D. Như hôm đi Ams, ăn tối xong mệt, ko muốn đi thêm đâu nữa, đi về nằm ngủ thôi.

Ah, mình đang ở Đan Mạch. Thường nếu có thì phòng cho em bé sẽ gần ngay khu toilet của người lớn luôn. Khu ăn uống của Louvre xa nhưng chắc toilet thì ko hạn chế chứ nhỉ :D

Có liên quan đến chỗ này. Cho mình hỏi là như vậy thì mình bắt đầu lên điểm nào thì cứ nói là muốn mua vé tới Versaille à hay phải tới 1 điểm nhất định mới có xe dành riêng đi đến Versaille, còn trước đó là di chuyển bằng Metro. Như mình di chuyển từ quận 20 thì có thể đi thế nào đến Versaille cho tiện nhất.
Nếu littlesun lên từ métro Marie de Lilac (hoặc métro Porte de Lilac) theo line 11 xuống trạm Châtelet, nếu rành thì đổi (correspondance) theo mũi tên trong trạm sang trạm St Michel-Notre Dame lấy RER C (nhớ hỏi nhân viên trên sân ga để chắc chắn là chuyến RER C đến Versaille Rive Gauche) đi Versaille-Rive gauche. Trạm này là trạm chót của RER C . Ra khỏi trạm băng qua bên kia đường và đi về phía tay phải (lưng hướng về phía trạm xe lửa nhé), đi thẳng khoảng 100m gặp 1 ngã tư có đèn giao thông, không qua đường mà quẹo tay trái,đi thẳng là tới cung điện Versaille! Vé RER C đến Versaille là 2E80.

Thường các vé métro và RER, khi chuyển trạm nhớ theo chử "Correspondance" và số line trên tường để tìm chuyến nối tiếp . Không ra khỏi trạm thì vé vẫn có hiệu lực không phải mua vé khác đâu!

t+ ticket, Carnet. Mobilis, Paris Visite card, Navigo Découverte

- t+ ticket là loại vé đơn, xử dụng 1 lần giá 1E 60 (2010)
- Carnet là tập vé gồm 10 vé t+, giảm giá từ 16E thành 11E 60.
- Mobilis là pass cho 1 ngày, có thể xử dụng bất cứ bao nhiêu lần cho bất cứ phương tiện giao thông công cộng nào như: métro, RER (zone 1+2), bus, tram, funicular "Montmartre". Giá 5E 90 , zone 1-2 , zone 1-3 =7E 90, zone 1-4 = 9E 80, zone 1-5 = 13E 20, zone 1-6 = 16E 70
- Paris Visite Card là Pass gồm có 2 loại: zone1+3 (du khách chì cần loại này thôi) và zone 1+6 (không cần thiết, ví dụ: đi từ CDG hoặc Versailles thì mua vé lẻ sẽ lợi hơn). Bảng giá như sau:
zone 1=3: 9E/ 1 ngày, 14E 70/ 2 ngày, 20E / 3 ngày, 28E 90/ 5 ngày
zone 1+6: 18.90/ 1 ngày, 28.90/ 2 ngày. 40.50/ 3 ngày, 49.40/ 5 ngày
Trẻ em 4-11 tuổi giảm nửa giá.
- Navigo Découverte : Vé hàng tuần có giá trị bắt đầu từ thứ hai đến hết ngày chủ nhật. Vé này sẽ được bắt đầu bán vào ngày thứ sáu của tuần trước đó. Thủ tục mua Navigo Découverte như sau:
- Mua Navigo card, giá 5E , điền tên họ và dán vào 1 tấm ảnh khổ 2cm 50 x 2cm 50.
-Mang thẻ Navigo trở lại quầy và nạp tiền vào thẻ. Giá như sau:
zone 1-2 = 17.80
zone 1-3 = 22.70
zone 1-4 = 27.90
zone 1-5 = 33.40
zone 1-6 = 37.60

Đây là giá vào thời điểm viết bài này ( 2010) và là giá tuần, giá tháng sẽ khác nhưng chắc là không cần thiết cho khách du lịch nên Bác Già tôi không nêu ra đây.

Hy vọng giài đáp phần nào thắc mắc về các loại vé và chọn loại nào thích hợp với các bạn thì chính các bạn phải chọn, quyết định xem nhu cầu của mình như thế nào

Last edited:
Bản đồ metro & RER của Paris đây các bạn xem nhe

hôm trước mình đi Louvre, đi lòng vòng trong khu Denon (thấy nó có 3 khu Denon, Richelieu và khu gì nữa), muốn tìm quán ăn mà tìm mãi không có ở cánh Denon, cuối cùng dù mệt 2 vợ chồng phải về lại tầng trệt (chỗ soát vé) khu Richilieu thì mới có quán & bàn ghế ngồi ăn. Toilet thì có chia rõ ràng nhưng hôm đó toilet nữ hư, thế là nữ chiếm toilet nam, chờ đông kinh khủng. Đến lúc bạn littlesun đi, hy vọng toilet đã được sửa ;-)

Hình như trong Louvre có nhiều toilet lắm, và tiệm bán đồ ăn cũng nhiều. Theo mình thì tốt nhất cứ "giải quyết" hết các nhu cầu ngay cửa trước khi vô bảo tàng, cho chắc ăn, nhỉ. Ăn uống theo mình ở những nơi này thế nào cũng mắc hơn bên ngoài nhiều.

Dựa trên map Linh Thúy đưa, mình search ra link gốc của map Metro

http://www.ratp.info/orienter/f_plan.php?nompdf=metro&loc=reseaux&fm=pdf

Bạn nào muốn in bản đồ ra trước và có khả năng in đẹp, in to thì vào link này nhé :-D. Ko in thì cũng ngồi nghiên cứu và vạch sẵn các đường đi của mình trước cũng được, trong tưởng tượng :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
0123winnet
Back