What's new

[Chia sẻ] Paris - Rome - Pisa-Florence-Venice-Nice-Monaco-Barcelona-Paris-Brussel-Brugge-Munich

Chào cả nhà! Em lần đầu biết đến phuot.vn cách đây cũng chưa lâu, đấy là từ khi em bắt đầu có ý tưởng sang châu Âu 1 chuyến để thăm ng yêu (người yêu em đang học ở UK). Sau 1 thời gian loay hoay tìm hiểu việc xin visa UK là tương đối khó khăn, em quyết định chuyển hướng đi sang Schengen, rồi hẹn gặp người yêu ở đó. Sau nửa năm chuẩn bị ấp ủ, nghiên cứu chỉ dẫn của các bác trên này, cuối cùng em đã xin được visa ở ĐSQ Pháp vào ngày 14/05/12 (em nhớ như in cột mốc này vì để có được visa em đã mất 20 ngày trằn trọc mất ăn mất ngủ từ lúc nộp hồ sơ đến lúc nhận được kết quả).
Sau khi có được visa, em bắt tay ngay vào việc cancel các booking giả dùng khi làm visa, và tiến hành đặt các booking thật cho nhóm của mình. Lịch trình là em sẽ từ VN sang EU 1 mình, người yêu em cùng 4 người bạn khác sẽ bay thẳng từ UK sang Rome, và chúng em sẽ hẹn gặp nhau ở đó.
Về lịch trình cũng như nghiên cứu đường đi, địa điểm thăm quan ở mỗi thành phố, bọn em phân công nhau mỗi người nghiên cứu 1 nơi, và tìm khách sạn để book luôn, với tiêu chí ngon, bổ, rẻ!
Với cá nhân em, vấn đề phải suy tính đầu tiên là book vé máy bay. Visa của em được 30 ngày, và người yêu em đã chốt ngày đến Rome là 20/06 nên em phải căn làm sao để cũng đến Rome ngày 20/06 để tiết kiệm được thời gian, tránh lãng phí 1 ngày visa. Nhưng có bác trên phuot.vn khuyên em là lần đầu sang EU, xin visa ĐSQ Pháp thì nên đến Pháp đầu tiên chứ không nên đến thẳng Rome, dễ bị hỏi lằng nhằng. Vậy là em lại chuyển hướng, định bụng tìm làm sao để đến Pháp lúc rạng sáng ngày 20/06 sau đó nối chuyến đi Rome luôn, nhưng không tìm được phương án nào khả thi (trong tầm giá đề ra). Cuối cùng em đành chọn phương án đến Paris sáng 19/06, nghỉ ngơi 1 ngày, rồi sáng sớm 20/06 nhờ bạn Ryanair đưa sang Rome với chi phí 20eur!!! Và hãng hàng không em lựa chọn là Qatar airway với lịch trình HAN-CDG và FRA-HAN hết tổng cộng 1,050 USD, đến Pháp ngày 19/06 và rời khỏi Frankfurt ngày 18/06 (đúng 30 ngày, đếm đi đếm lại trên lịch cho chắc chắn)!
Và sau đây, hành trình đầu tiên của em đến trời tây bắt đầu!

Last edited:
Re: Paris-Rome-Pisa-Florence-Venice-Nice-Monaco-Barcelona-Paris-Brussel-Brugge-Munich

Thần biển

Điểm đặc biệt là rất nhiều tranh tường, tranh trần nhà

Re: Paris-Rome-Pisa-Florence-Venice-Nice-Monaco-Barcelona-Paris-Brussel-Brugge-Munich

Trên đường đi đến nhà nguyện Sistin Chappel

Trên tường thì có rất nhiều tấm bản đồ La Mã xưa

Còn đây là mái vòm nhà nguyện Sistin Chappel, nơi diễn ra Mật nghị Hồng Y để bầu Giáo hoàng (em mới xem lại phim Thiên thần và Ác quỷ thấy thế). Trong này không được chụp ảnh nhưng em vẫn trộm 1,2 shot

Ra khỏi nhà nguyện là đến 1 hành lang trưng bày các vật dụng, cổ vật của Vatican

Một bức ảnh chụp toàn cảnh Vatican xưa

Mô hình tổng thể Vatican

Cầu thang xoáy trôn ốc dẫn xuống tầng 1. Cầu thang này hoàn toàn bằng đồng

Em Duy chụp hình đẹp quá(c). Bạn gái em cũng dịu dàng, dễ thương nữa.....hihi

Sau khi ra khỏi Vatican museum, bọn em lại rẽ qua cửa quảng trường Vatican để làm ngụm nước máy uống cho mát (nước máy công cộng ở Rome rất mát, y như nước giếng ở VN). Sau đó lại quay lại hàng pizza hôm qua, lại làm 2 đĩa mỳ và 1 cốc kem. Ăn uống no nê, định bụng về nhà nghỉ 1 lát rồi đi tiếp, vì cũng hơi mỏi chân và trời thì nắng chang chang. Nhưng trời chẳng chiều lòng người, ra đến bến metro thì thấy khóa trái cửa, hỏi han lung tung (chủ yếu dùng tay chân vì chả đứa nào biết tiếng Ý) thì đại để được biết là hệ thống giao thông công cộng tạm ngừng đến 5h chiều (lúc đó mới 1-2h chiều). Thôi xong, chưa kịp nghiên cứu j về bus ở Rome, biết đi mỗi metro, mà quanh đấy có mấy cái bus thì toàn đi theo hướng lên phía bắc, nhà em thuê thì phía nam. Thế là sau khi ngồi vật vờ, nhễ nhại mồ hôi ở bến bus mà không biết đi cái nào, bọn em quyết định đi bộ, đi thăm khám tiếp, dù hơi mỏi và mệt vì nắng nóng!

Đầu tiên là quay lại quảng trường Vatican để đi sang pháo đài St. Angel. Lối đi dọc theo đường nối thông Tòa thánh và pháo đài

Dọc bờ sông Tiber

Một góc pháo đài (nắng quá lại mất xiền nên chả vào xem)

Tha thẩn một hồi, nắng quá nên bọn em chui vào 1 lùm cây bên bờ sông, ngồi tận hưởng nhưng cơn gió mát lồng lộng bên bờ sông. Dọc theo bờ sông có rất nhiều hàng bán hoa quả, đồ lưu niệm của người Ấn, người Hoa

Sông ở Rome không được sạch lắm nhỉ, hao hao Hà Nội

Hướng này của thành Rome bọn em chưa kịp khám phá

Lần mò 1 hồi theo bản đồ cũng ra đến Quảng trường Navona, 1 trong 4 nơi xảy ra án mạng trong phim Thiên thần & Ác Quỷ

Đài phun nước 4 dòng sông đây

Tranh thủ bổ sung chai nước ngay

Quảng trường này nhiều quán xá và nhiều người làm nghề vẽ tranh.

Tranh thủ làm vài kiểu rồi đi không kẻo nắng mà ốm mất

Đi qua 1 ngõ nhỏ bên hông quảng trường là bọn em đến ngay được Pantheon

Mái vòm Pantheon tạo thành 1 đồng hồ mặt trời tự nhiên

Bên trong điện thờ, là nơi thờ 1 số danh nhân của Ý, nhưng mà vào đây bọn em ngồi ngủ mất 1 lúc

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,043
190,368
Latest member
Thearomatic04
Back