What's new

[Chia sẻ] Paris - Rome - Pisa-Florence-Venice-Nice-Monaco-Barcelona-Paris-Brussel-Brugge-Munich

Chào cả nhà! Em lần đầu biết đến phuot.vn cách đây cũng chưa lâu, đấy là từ khi em bắt đầu có ý tưởng sang châu Âu 1 chuyến để thăm ng yêu (người yêu em đang học ở UK). Sau 1 thời gian loay hoay tìm hiểu việc xin visa UK là tương đối khó khăn, em quyết định chuyển hướng đi sang Schengen, rồi hẹn gặp người yêu ở đó. Sau nửa năm chuẩn bị ấp ủ, nghiên cứu chỉ dẫn của các bác trên này, cuối cùng em đã xin được visa ở ĐSQ Pháp vào ngày 14/05/12 (em nhớ như in cột mốc này vì để có được visa em đã mất 20 ngày trằn trọc mất ăn mất ngủ từ lúc nộp hồ sơ đến lúc nhận được kết quả).
Sau khi có được visa, em bắt tay ngay vào việc cancel các booking giả dùng khi làm visa, và tiến hành đặt các booking thật cho nhóm của mình. Lịch trình là em sẽ từ VN sang EU 1 mình, người yêu em cùng 4 người bạn khác sẽ bay thẳng từ UK sang Rome, và chúng em sẽ hẹn gặp nhau ở đó.
Về lịch trình cũng như nghiên cứu đường đi, địa điểm thăm quan ở mỗi thành phố, bọn em phân công nhau mỗi người nghiên cứu 1 nơi, và tìm khách sạn để book luôn, với tiêu chí ngon, bổ, rẻ!
Với cá nhân em, vấn đề phải suy tính đầu tiên là book vé máy bay. Visa của em được 30 ngày, và người yêu em đã chốt ngày đến Rome là 20/06 nên em phải căn làm sao để cũng đến Rome ngày 20/06 để tiết kiệm được thời gian, tránh lãng phí 1 ngày visa. Nhưng có bác trên phuot.vn khuyên em là lần đầu sang EU, xin visa ĐSQ Pháp thì nên đến Pháp đầu tiên chứ không nên đến thẳng Rome, dễ bị hỏi lằng nhằng. Vậy là em lại chuyển hướng, định bụng tìm làm sao để đến Pháp lúc rạng sáng ngày 20/06 sau đó nối chuyến đi Rome luôn, nhưng không tìm được phương án nào khả thi (trong tầm giá đề ra). Cuối cùng em đành chọn phương án đến Paris sáng 19/06, nghỉ ngơi 1 ngày, rồi sáng sớm 20/06 nhờ bạn Ryanair đưa sang Rome với chi phí 20eur!!! Và hãng hàng không em lựa chọn là Qatar airway với lịch trình HAN-CDG và FRA-HAN hết tổng cộng 1,050 USD, đến Pháp ngày 19/06 và rời khỏi Frankfurt ngày 18/06 (đúng 30 ngày, đếm đi đếm lại trên lịch cho chắc chắn)!
Và sau đây, hành trình đầu tiên của em đến trời tây bắt đầu!

Last edited:
Re: Paris-Rome-Pisa-Florence-Venice-Nice-Monaco-Barcelona-Paris-Brussel-Brugge-Munich

Sau mấy shot hình này thì em chỉ còn đủ sức để ra vòi phun nước, hứng ngay 1 chai nước mát lạnh rồi uống ngay. Quả thực là hôm đấy rất mệt và rất mỏi chân. Lúc đấy cũng đã gần 12h đêm, ngồi mấy phút là cả bọn lại vội đi tìm bến metro để đi về cho kịp trước 12h, vì sau 12h thì vé metro ngày hôm đó sẽ hết hiệu lực. Lúc ra đến bến metro thì người ta cũng đang lục tục khóa cửa rồi, chậm 2 phút nữa chắc bọn em phải đi bộ về mất. Nhân nói đến chuyện nước, kinh nghiệm của em rút ra là trong ngày đi chơi em cứ cầm theo 1 chai nước 1,5l (bác nào sợ mệt thì cầm chai 1l thôi), sáng đi mang đầy chai thì cũng chỉ đến trưa là hết. Trên đường đi ở Rome có rất nhiều vòi nước công cộng, chảy tự do, hoặc các đài phun nước, và nước ở đấy có thể uống được. Nên bọn em tận dụng tối đa nguồn nước free đó. Chứ nếu mua nước ở ngoài hàng giải khát thì 1,5e 1 chai 0,5l là chuyện bình thường, trong khi vào siêu thị bọn em chỉ mất 2-3e cho 1 block 6 chai 1,5l. Nói chung cả chuyến đi bọn em đều vào siêu thị mua nước, cứ làm 1 block 6 chai, xách hơi mệt 1 chút nhưng rẻ hơn rất nhiều ạ!
Hẹn gặp các bác ngày sau nhé: Vatican Museum!

Re: Paris-Rome-Pisa-Florence-Venice-Nice-Monaco-Barcelona-Paris-Brussel-Brugge-Munich

Xin chia sẻ với các bạn trẻ:

Theo một số thông tin và nhận xét của riêng tôi từ các nguồn thông tin có được:Vì trước đây Thụy sĩ đã từng có truyền thống làm lính gát cho các quốc gia châu Âu nổi tiếng bởi sự huấn luyện kỹ lưỡng nên cũng đã từng được làm ngự lâm quân cho cả các Hoàng đế Pháp ,truyền thống đó còn được bắt nguồn từ việc thụy sĩ từng có đội quân tinh nhuệ đánh bại cả đế chế Áo một thời...
Kế đến là việc giáo hoàng Julius II đã yêu cầu gởi 200 lính Thụy sĩ để làm cận vệ cho Giáo hoàng và bảo vệ Vatican khi có biến cố vào năm 1506, chỉ có những người lính Thụy sĩ lên đường trong khi các quốc gia châu Âu khác từ chối;vào năm 1527,147 vệ binh Thụy sĩ đã hy sinh trong khi bảo vệ giáo hoàng Clement VII nên việc chọn vệ binh Thụy sĩ đã thành truyền thống trong hơn 500 năm qua (Vatican là một"quốc gia công giáo" độc lập không bị ràng buộc và hoàn toàn tách biệt với Rome,có thể chế riêng mà Vatican như là cung điện nên các giáo hoàng đời sau cứ theo sự tin tưởng,trung thành và lòng cảm kích đó mà "thuê" lính Thụy sĩ).
Thụy sĩ được biết đến như 1 quốc gia trung lập,mà hiến pháp 1848 của Thụy sĩ qui định không cho phép quân đội phục vụ các quốc gia khác ngoại trừ Vatican.
Những người lính được chọn đến Vatican phải trải qua những điều kiện ngặt nghèo:tuổi từ 19-30,dù là người thuộc vùng nói tiếng Đức nhưng bắt buộc phải biết nói tiếng Ý, có chiều cao tối thiểu theo qui định,có lối sống,đạo đức tốt,chưa lập gia đình,phải là người theo đạo Công giáo,phải tốt nghiệp ít nhất là Tú tài hay một trường chuyên nghiệp,phải tuyên thệ trung thành bảo vệ giáo hoàng bằng chính mạng sống của mình,phải có đủ thời gian bắt buộc phục vụ trong quân đội,phải biết xử dụng thành thạo đao kiếm và cả những vũ khí hiện đại v.v...là thành phần tinh nhuệ nhất.Thường thì sau hơn 2 năm phục vụ,bắt đầu năm thứ 3,nếu muốn tiếp tục phục vụ phải được sự chấp thuận của tổng chỉ huy đội,thường thì sau khi phục vụ 3 năm xong họ mới được phép lấy vợ và cũng có 1 số qui định về việc này.Dù lương không cao nhưng những ai được chọn xem như là niềm vinh dự.Trong thời gian phục vụ Vatican họ mang quốc tịch Vatican (người đội trưởng thường là thuộc dòng dõi quí tộc-nhưng- có 1 trường hợp ngoại lệ đặc biệt vào thời kỳ giáo hoàng Joan Paolo II).

Một ít thông tin,hy vọng mọi người không phiền.

Last edited:

thông tin của bạn rất bổ ích. Bình thường lên lịch trình đi đây đó, đặt vé, xem cách đi lại... đã rất mất thời gian, việc tìm hiểu cặn kẽ thông tin về văn hóa, lịch sử gần như là không thể. Những thông tin này của bạn giúp chuyến đi của mọi người trở nên có giá trị hơn:)

Bạn khanhduy ơi, bạn chụp với lens gì đó
Em dùng Canon 550D len kit 17-55 + len fix 50/1.8 để chụp chân dung bác ạ. Nói chung là tay mơ lắm, trước khi đi nửa tháng em mới mạnh dan mua máy ảnh nên tay nghề còn non, biểu hiện là mấy tấm chụp trong Vatican thiếu sáng nên bị nhòe nhiều.

Ngày thứ 4: 22/06: Lang thang ở thành Rome
Sau hôm trước ra rời chân cẳng, sáng nay bọn em cũng cố gắng dậy sớm để xếp hàng vào Vatican Museum. Chương trình hôm nay là đi nốt mấy điểm nổi tiếng của Rome như Pháo đài St. Angel, Mouth of truth,...
Đây là đường đi đến Vatican Museum, điểm đến đầu tiên trong ngày:

Rồng rắn xếp hàng lúc 8h sáng, góp phần thêm Vitamin D cho đỡ còi xương:

Vé vào Museum là 17E thì phải, bạn nào có thẻ sinh viên quốc tế thì mang đi nhé, nhiều nơi được giảm giá. (Ở Venice thì dưới 29 tuổi là được giảm giá vé water bus 72h).

Đây là lối lên, sau khi qua cửa kiểm tra an ninh, gửi hành lý cồng kềnh:

Trong lúc đang loay hoay xem nên vào khu trưng bày nào trước, bọn em tranh thủ ngắm cảnh

Last edited:

Mình cũng vưa đến Vatican tuần trước, nhưng cũng phải nói thật là không khoái kiến trúc của Vatican lắm. Vatican giống như anh nhà giàu khoe của nên cái gì cũng đồ sộ hoành tráng mà không có sự tinh tế. Về hình dáng kiến trúc bên ngoài thì nhà thờ Đức Bà ở Paái hay nhà thờ Duomo ở Milan làm mình thích hơn là Vatican. Không biết các bác khác đi nhiều có cảm nhận thế nào?

Museum có rất nhiều gian trưng bày khác nhau, mỗi gian theo 1 phong cách và nội dung riêng. Đầu tiên em vào 1 gian toàn là tranh cổ về các truyền thuyết tôn giáo, chủ yếu là tranh sơn dầu trên gỗ

Một gian khác thì rất nhiều đồ cổ của Ai Cập

Đi qua khoảng sân nắng để sang gian phòng khác

Giữa sân có 1 quả cầu thép mà em cũng chưa kịp xem nó là cái j

Đến 1 gian phòng toàn là tượng đá, điêu khắc đá

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,716
190,161
Latest member
haivt27020
Back