What's new

[Chia sẻ] Paris - Rome - Pisa-Florence-Venice-Nice-Monaco-Barcelona-Paris-Brussel-Brugge-Munich

Chào cả nhà! Em lần đầu biết đến phuot.vn cách đây cũng chưa lâu, đấy là từ khi em bắt đầu có ý tưởng sang châu Âu 1 chuyến để thăm ng yêu (người yêu em đang học ở UK). Sau 1 thời gian loay hoay tìm hiểu việc xin visa UK là tương đối khó khăn, em quyết định chuyển hướng đi sang Schengen, rồi hẹn gặp người yêu ở đó. Sau nửa năm chuẩn bị ấp ủ, nghiên cứu chỉ dẫn của các bác trên này, cuối cùng em đã xin được visa ở ĐSQ Pháp vào ngày 14/05/12 (em nhớ như in cột mốc này vì để có được visa em đã mất 20 ngày trằn trọc mất ăn mất ngủ từ lúc nộp hồ sơ đến lúc nhận được kết quả).
Sau khi có được visa, em bắt tay ngay vào việc cancel các booking giả dùng khi làm visa, và tiến hành đặt các booking thật cho nhóm của mình. Lịch trình là em sẽ từ VN sang EU 1 mình, người yêu em cùng 4 người bạn khác sẽ bay thẳng từ UK sang Rome, và chúng em sẽ hẹn gặp nhau ở đó.
Về lịch trình cũng như nghiên cứu đường đi, địa điểm thăm quan ở mỗi thành phố, bọn em phân công nhau mỗi người nghiên cứu 1 nơi, và tìm khách sạn để book luôn, với tiêu chí ngon, bổ, rẻ!
Với cá nhân em, vấn đề phải suy tính đầu tiên là book vé máy bay. Visa của em được 30 ngày, và người yêu em đã chốt ngày đến Rome là 20/06 nên em phải căn làm sao để cũng đến Rome ngày 20/06 để tiết kiệm được thời gian, tránh lãng phí 1 ngày visa. Nhưng có bác trên phuot.vn khuyên em là lần đầu sang EU, xin visa ĐSQ Pháp thì nên đến Pháp đầu tiên chứ không nên đến thẳng Rome, dễ bị hỏi lằng nhằng. Vậy là em lại chuyển hướng, định bụng tìm làm sao để đến Pháp lúc rạng sáng ngày 20/06 sau đó nối chuyến đi Rome luôn, nhưng không tìm được phương án nào khả thi (trong tầm giá đề ra). Cuối cùng em đành chọn phương án đến Paris sáng 19/06, nghỉ ngơi 1 ngày, rồi sáng sớm 20/06 nhờ bạn Ryanair đưa sang Rome với chi phí 20eur!!! Và hãng hàng không em lựa chọn là Qatar airway với lịch trình HAN-CDG và FRA-HAN hết tổng cộng 1,050 USD, đến Pháp ngày 19/06 và rời khỏi Frankfurt ngày 18/06 (đúng 30 ngày, đếm đi đếm lại trên lịch cho chắc chắn)!
Và sau đây, hành trình đầu tiên của em đến trời tây bắt đầu!

Last edited:
Re: Paris-Rome-Pisa-Florence-Venice-Nice-Monaco-Barcelona-Paris-Brussel-Brugge-Munich

Sau một hồi lòng vòng thì bọn em lại đi ra đến Colosseo, hóa ra Rome cũng không rộng lắm, vẫn đủ sức đi bộ được. Nhưng cũng may là metro đã hoạt động trở lại, bọn em liền phi ngay về để còn gỡ cho đủ cái vé ngày đã mua chứ!
Trước khi đến mỗi vùng đất, bọn em xác định sẽ thử 1 vài đặc sản địa phương. Đến Rome thì 3 ngày đều ăn pizza, pasta rồi, kem Ý cũng măm rồi, và còn 1 món cuối trước khi rời đi phải thưởng thức, đó là Tiramisu, món bánh tình yêu. Được bạn chủ nhà giới thiệu cho quán bánh khá nổi tiếng và lâu đời, bọn em đi tìm ngay, và đây là kết quả

Mời cả nhà nhé

Hẹn gặp lại cả nhà vào ngày mai: Pisa- Florence

Re: Paris-Rome-Pisa-Florence-Venice-Nice-Monaco-Barcelona-Paris-Brussel-Brugge-Munich

Ôi cửa hàng này mình không được ăn :(, mặc dù ở Ý cũng ăn nhiều Tiramisu. Nhìn hộp bánh ngon quá. Lần sau nhất định phải đến. Cám ơn bạn vì cái card nhé.

Ôi cửa hàng này mình không được ăn :(, mặc dù ở Ý cũng ăn nhiều Tiramisu. Nhìn hộp bánh ngon quá. Lần sau nhất định phải đến. Cám ơn bạn vì cái card nhé.
Chị có cần địa chỉ chính xác thì để về em xem lại nhé, mang cả vỏ hộp về làm lưu niệm!

Ngày thứ 5: 23/06/12: Pisa- Florence

Tạm biệt Rome, sáng sớm hôm sau bọn em ra Termini để bắt tàu đi Pisa. Vé tàu không cần mua trước, ra gặp chuyến nào thì đi chuyến đấy, vì bọn em chọn tàu R nên khá rẻ, hình như là 12e/ người. Đi từ 6h30 sáng, bọn em đến Pisa khoảng hơn 10h, trời đã khá nắng. Đi bộ từ ga Pisa centre đến tháp nghiêng cũng khá xa, lại lếch thếch lôi theo toàn bộ hành lý.
Đây là đường đến tháp nghiêng

Ngày 15/9 mình lang thang đi bộ trên đường Nazionale ở Rome thì thấy một quầy đổi ngoại tệ thấy tỷ giá nó bán euro là 1,32 $/eu. mình vào đổi 500 $ thì nó chỉ đưa mình 286 eu. Tính ra là nó cướp của mình hơn 100 eu. Bọn khốn nạn. Bác nào có đổi thì vào ngân hàng mà đổi. Đổi ở những quầy đề chữ exchange money thường bị ăn cướp kiểu như vậy. Thằng bạn em hôm đi Venise cũng bị ăn cướp như vậy mà nó im lặng không nói cho anh em rút kinh nghiệm nên em bị nó cướp tiền oan. Đó là chưa kể vụ ngủ ở Hostel chỗ Univesita Catholiche ở Venise thì nửa đêm dậy thấy rệp bò ra lổn nhổn, sợ đến kinh người. Nói chung sau vụ đi Ý này em mất cảm tình với nước Ý, mặc dù nó rất đáng để đến lần nữa.

Ngày 15/9 mình lang thang đi bộ trên đường Nazionale ở Rome thì thấy một quầy đổi ngoại tệ thấy tỷ giá nó bán euro là 1,32 $/eu. mình vào đổi 500 $ thì nó chỉ đưa mình 286 eu. Tính ra là nó cướp của mình hơn 100 eu. Bọn khốn nạn. Bác nào có đổi thì vào ngân hàng mà đổi. Đổi ở những quầy đề chữ exchange money thường bị ăn cướp kiểu như vậy. Thằng bạn em hôm đi Venise cũng bị ăn cướp như vậy mà nó im lặng không nói cho anh em rút kinh nghiệm nên em bị nó cướp tiền oan. Đó là chưa kể vụ ngủ ở Hostel chỗ Univesita Catholiche ở Venise thì nửa đêm dậy thấy rệp bò ra lổn nhổn, sợ đến kinh người. Nói chung sau vụ đi Ý này em mất cảm tình với nước Ý, mặc dù nó rất đáng để đến lần nữa.

Hôm tới em post đến phần ở Venice, bác chịu khó xem khoản ăn ở của bọn em nhé, sẽ làm bác có suy nghĩ khác và sẽ muốn quay lại Venice như bọn em!

:'> gà, nói giỡn thôi ! Không nên đổi tiền ở ngoài ^_^ nếu chưa biết rõ ! Mà nó đưa tiền thế cũng nhận sao không nói nó :), cái miệng để đâu, còn cầm tờ giấy receipt hay invoice lúc in ra đổi tiền không ?
Còn vụ hostel chắc lo lỗi của bác rồi :)) ! Có một tỷ cái hostel mà chọn được cái có rận thì đúng là số cũng may he he ne !

Đến tháp nghiêng rồi đây, 1 trong những biểu tượng nổi tiếng nhất của nước Ý. Của đáng tội là lúc bọn em đến đấy trời cũng nắng quá, giữa trưa, lại lếch thếch hành lý, cộng thêm việc máy ảnh sắp hết pin, nên chụp được vài kiểu phải chuyển sang dùng điện thoại, thành ra cảm hứng sáng tác ảnh ọt cũng chả có, đi dạo 1 vòng quanh khu tháp nghiêng cho biết, làm được vài kiểu lưu dấu vết:

Sau vụ ở Pisa, em rút ra 1 bài học xương máu là phải kiểm tra thật kỹ tình trạng pin máy ảnh trước khi bắt đầu cuộc thăm quan mới. Để có bài học này thì em lại đi ra từ bài học khác, đó là cần nghiên cứu loại phích cắm điện mà nước mình định đến sử dụng, hoặc không thì phải kiếm mấy bộ ổ cắm du lịch, loại dùng cho tất cả các nước. Em thì mải chuẩn bị chuyến đi đầu đơi, nên quên béng mất vụ ổ cắm điện, trong khi phích cắm của sạc pin máy ảnh thì chân dẹp, ổ điện ở Ý thì 3 chân tròn thẳng hàng, vậy là chịu chết em máy ảnh.

Với tâm trạng buồn như vậy, em chỉ mong nhanh chóng đi khỏi Pisa, đến Florence tìm chỗ mua phích cắm. Trưa hôm đấy bọn em ăn ở 1 quán ăn Nhật Bản trên đường ra ga Pisa centre, cũng chỉ dám gọi mấy bát mỳ hoặc cơm rang thui, chứ món Nhật đắt chết. Sau đấy thì ra ga Pisa centre, mua vé từ máy bán vé tự động, chạy nháo nhào ra sân ga dập vé (các loại vé tàu chợ R không ghi giờ, nên phải dập vé trước khi lên tàu các bác nhé, không dập người ta bắt được thì phạt ốm). khổ nỗi khi bọn em đã vứt hết hành lý lên tàu, còn 2p nữa là tàu khởi hành (nếu không đi chuyến đấy thì phải chờ 1h nữa) thì xuống không dập được vé. Cái máy dập vé nó bị hỏng, không in ra cái gì trên vé. Chả biết sao thế là em đánh liều cứ lên tàu. Lên muộn nên cũng hết chỗ để hành lý, em phải kéo hành lý ra chỗ nối toa, ngồi vật vờ ở đấy. Đi đến ga sau, tàu đỗ khoảng 5p để đón trả khách, em tức khắc chạy xuống sân ga tìm chỗ dập vé, rồi lại tất tả lao lên tàu. Cũng là 1 kỉ niệm!

Bọn em đi từ Pisa đến Florence là hơn 4h chiều, lục tục tìm hostel cũng mất 30p, về cất dọn đồ đạc, tranh thủ đi tắm 1 chút là lại thong dong xuống phố ngay (trước khi đi đã kịp hỏi chủ nhà tìm chỗ mua phích cắm).
Nói qua 1 chút về cái hostel bọn em thuê. Chỗ này cũng là chỗ rẻ nhất trong cả chặng đường, có 12e/người/ đêm. Hostel này có 2 phòng to, mỗi phòng 6 người, và 1 phòng nhỏ hơn, khoảng 3-4 người và 1 cái nhà tắm. Vị chi là khoảng 17 con người chung nhau 1 cái nhà tắm, nên phải tranh thủ tắm ngay khi có thể. Hôm bọn em đến thì có 1 phòng to còn trống 4 chỗ, 4 đứa bạn em chui vào đấy hết, còn em và người iu sang phong to còn lại. May mắn làm sao là phòng đấy ngoài 2 bọn e thì còn 1 chú người Braxin khá thân thiện, ban ngày thì nằm nhà đọc sách, ban đêm thì thì pub với club, thêm 1 bé staff của hostel ở luôn phòng đấy nhưng ban ngày nó bận dọn dẹp, ban đêm cũng đi nhảy nhót suốt đêm, vậy nên hầu như có mỗi 2 bọn em ở cái phòng to, thoáng mát.
Sau khi tắm táp, em phi đi tìm ngay siêu thị, với hi vọng tìm được cái phích cắm. Và trời không phụ lòng người, tìm thấy ở một siêu thị nhỏ của 2 chú tàu, mua luôn cả 1 block 6 chai nước.

Đây là buổi chiều đầu tiên ở Florence

Nhà thờ Santa Maria Novella, rất gần chỗ em ở và gần ga

Một góc Florence hiện đại

Last edited:

Bữa tối đây các bác, take- away is the best way!

Nhỏ nhắn Florence

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,061
190,375
Latest member
TotoVerification
Back