What's new

[Chia sẻ] PHÁP - Ý - THỤY SĨ. THÁNG 10/2018.

kimvanchinh

Phượt tiên
bác Kimvanchinh,

Cảm ơn bác, cháu đã mua xong vé các chặng đi lại ở Thụy rồi, tất cả đều là vé supersaver... Chẳng biết giá thấp nhất là bao nhiêu, nhưng mà cháu thấy ổn thế là mua luôn, chặng từ Brig về Spiez giá 11.4chf, Spiez - Interlaken West 3.2chf, chặng Lucern- sân bay Zur giá 9chf.

Cháu còn chưa rõ có cần phải mua trước vé đi lại giữa các làng trên núi không, hay cứ đến đâu thì tìm bus/train mua vé rồi đi.

Chúc bác có chuyến đi vui và cháu mong được nghe những chia sẻ của bác trong bài viết mới ạ.
Vé cáp treo trên núi thường rất đắt và phải mua khi mình đến thì mua. Chỉ có các pass địa phương như Bernesse Oberland Pass thì bao gồm các vé cáp treo lên núi trong vùng.

Cẩn thận với vé Thụy Sỹ thường có loại vé phải kèm giảm theo vé haft fare card... và 1 loại không. Tôi nghĩ cháu mua vé rẻ như vậy thường là loại phải kèm haft fare card, nếu chưa có haft fare thì lại phải mua thêm.

Last edited:

phuongdt

Phượt quái
Vé cáp treo trên núi thường rất đắt và phải mua khi mình đến thì mua. Chỉ có các pass địa phương như Bernesse Oberland Pass thì bao gồm các vé cáp treo lên núi trong vùng.

Cẩn thận với vé Thụy Sỹ thường có loại vé phải kèm giảm theo vé haft fare card... và 1 loại không. Tôi nghĩ cháu mua vé rẻ như vậy thường là loại phải kèm haft fare card, nếu chưa có haft fare thì lại phải mua thêm.
Mình tiếp lời bác @kimvanchinh là nếu bạn @S1VUNGTAU mua vé trên trang sbb.ch thì giá vé hiển thị thường là giá đã giảm với half fare card nha, check lại thử xem.

S1VUNGTAU

Phượt tử
Cháu tải app sbb.ch về iphone và mua vé bằng cách điền các thông tin ngày/ giờ/ điểm đi/ đến, chọn loại supersaver mà ko thấy yêu cầu gì thêm về thẻ half card.

Vé đi từ Brig về Spiez ngày 10/10 lúc 10.49am vẫn đang hiển thị loại vé supersaver như hình đính kèm, mong bác Kimvanchinh xem qua và tư vấn nếu cháu bị thiếu bước kiểm tra nào nhé.
Cảm ơn bác nhiều. C1D2CF73-C9FF-4442-BDE6-C69CE95758F1.png

Last edited:

kimvanchinh

Phượt tiên
Hôm nay giá tôi tra cứu thấy tăng lên 19 CHF rồi, cháu mua được vé rẻ đấy. Chú ý ở vé hoặc điều kiện là vé giảm phải kèm haft fare card hay không thôi chứ vé Thụy cứ lưu cái mã điện tử vuông vuông cộng với in ra giấy là đi Ok thôi. Thụy đi chuyến nào cũng kiểm tra vé và đôi khi họ kiểm tra cả thẻ tín dụng và ID của người đi có đúng với khi mua khai hay không (đề phòng mình mua rồi bán lại cho người khác vé rẻ ấy mà).

phuongdt

Phượt quái
Cháu tải app sbb.ch về iphone và mua vé bằng cách điền các thông tin ngày/ giờ/ điểm đi/ đến, chọn loại supersaver mà ko thấy yêu cầu gì thêm về thẻ half card.

Vé đi từ Brig về Spiez ngày 10/10 lúc 10.49am vẫn đang hiển thị loại vé supersaver như hình đính kèm, mong bác Kimvanchinh xem qua và tư vấn nếu cháu bị thiếu bước kiểm tra nào nhé.
Cảm ơn bác nhiều. View attachment 145829View attachment 145829
Giá bạn mua là chưa apply half fare card, okie đó, bên mình check thì super saver kèm half fare card còn có 5.8CHF àh

kimvanchinh

Phượt tiên
Thụy Sỹ họ kinh doanh và tiếp thị rất giỏi vào loại nhất thế giới. Gía vé khuyến mại họ áp dụng cho các vùng là khác nhau và các thời điểm là khác nhau. Rẻ thì mua thôi. Supersaver thường bán rẻ cho các chuyến ít khách, giờ không cao điểm, tuyến đi qua ga lẻ thường đi lâu hơn các tuyến thẳng tàu nhanh.

Last edited:

LuckyDragon

Phượt tử
các anh chị cho em hỏi nên đi Jungfrau hay tiltis đẹp hơn ạ? Và cái nào dễ đi ạ. Em tính đi lên núi xong là qua Ý luôn ạ. Nhờ các anh chị tư vấn với ạ

S1VUNGTAU

Phượt tử
bạn nào đã đi cả Jung và Tilis rồi thì giúp bạn Lucky nhé...
Cá nhân mình nghĩ khó để trả lời cho bạn câu hỏi này rồi, vì đẹp xấu khó dễ là tùy ở mỗi người, mình sẽ đọc và cảm thấy thích cái nào thì sẽ chọn cái đó thôi. Lần này mình đi Jung vì anh xã muốn thế, vậy là chọn thôi.

phuongdt

Phượt quái
bạn nào đã đi cả Jung và Tilis rồi thì giúp bạn Lucky nhé...
Cá nhân mình nghĩ khó để trả lời cho bạn câu hỏi này rồi, vì đẹp xấu khó dễ là tùy ở mỗi người, mình sẽ đọc và cảm thấy thích cái nào thì sẽ chọn cái đó thôi. Lần này mình đi Jung vì anh xã muốn thế, vậy là chọn thôi.
đồng quan điểm với bạn, khó để nói bên nào hơn bên nào lắm. Nếu có điều kiện thì đi cả 2 là nhất :LOL: