What's new

[Chia sẻ] PHÁP - Ý - THỤY SĨ. THÁNG 10/2018.

Chào gia đình Phượt,

Bài viết này nhằm chia sẻ với các bạn về chuyến đi Pháp - Ý - Thụy sĩ của gia đình mình vào tháng 10 tới đây, mình vẫn đang trong quá trình chuẩn bị cho chuyến đi nên rất mong nhận được các ý kiến đóng góp của mọi người giúp chuyến đi được hoàn thiện hơn, ngoài ra cũng mong muốn rằng bài viết sẽ chia sẻ được phần nào kinh nghiệm cho các bạn cũng đang lên kế hoạch du lịch tự túc như mình, vì khi cần mà được chia sẻ - điều đó thật đáng trân trọng biết bao nhiêu....

Hai vợ chồng mình đã nhận visa Pháp chỉ 5 ngày sau khi nộp đầy đủ hồ sơ ở VFS HCM, nhưng cậu em trai thì không may mắn thế, lãnh sự quán từ chối cấp thị thực với lý do không chứng minh được em có quay về VN không. Em đã viết thư cho lãnh sự xin xem xét lại với đầy đủ lý lẽ về công việc, thu nhập, nhà cửa, xe cộ nhưng lãnh sự quán không hồi âm lại, trở ngại duy nhất có lẽ là vì em mới ly hôn và không còn trực tiếp nuôi con...

Em đã quyết định làm lại hồ sơ xin visa Hà Lan, trong hồ sơ có thêm cover letter trình bày rõ mới nộp hồ sơ xin visa Pháp, và thật là may mắn em đã được cấp visa sau đó 10 ngày.

Mình đã mua vé khứ hồi HCM-CDG khi VNA offer code giảm giá 30% hôm 25/7, tính ra rẻ hơn một chút so với mức giá hãng khuyến mãi chương trình mùa thu vàng năm nay (từ 15-22/8) . Nếu bạn muốn rẻ thì có thể cân nhắc các phương án mà các bạn trên diễn đàn đã hướng dẫn:

- hoặc là bay từ VN sang Sin/ Bangkok/ KL, rồi từ đây bay đi CDG (hoặc FRA) của VNA, giá rẻ hơn bay từ Việt Nam cũng kha khá đấy, khoảng từ 14t/khứ hồi, có nhiều chuyến bay mỗi ngày nhưng hãy chọn chuyến bay có thời gian nối chuyến ít nhất nhé;
- bay của các hãng giá rẻ, vé khứ hồi của flyscoot HCM-ATHEN hoặc HCM-BERLIN chỉ từ $400 nhưng không bao gồm hành lý, đồ ăn/thức uống;
- vé của China Air HCM-CDG hiện vẫn chỉ từ $574/khứ hồi thôi.

Lịch trình của gia đình mình:
- Pháp/ Paris: 4d3n
- Venice: 3d2n,
- rome: 3d2n;
- Cinque Terre: 2d1n;
- Florence: 3d2n
- Grindelwald:3d2n
- Lucerne: 3d2n

Mình thích tra cứu trang https://www.rome2rio.com để chọn phương thức đi lại, sau đó vào web của các hãng tàu xe để mua vé, vé mua theo nhóm sẽ rẻ hơn so với đi lẻ. Note: hãng tàu Italotreno đang có code giảm giá đến 40%, RIMANI40 bán đến ngày 27.8, cho các chuyến đi từ 4Sep-30Nov, nếu bạn cũng đang cần mua vé tàu của hãng này thì nhanh tay lên nhé.

Về chỗ ở thì mình chọn nhà ở Airbnb để tiện nấu ăn, giặt giũ, và quan trọng là giá cũng mềm hơn ở khách sạn nữa. Khi chọn nhà, mình chọn khu vực cần thuê, giá tiền tối đa có thể trả, đọc còm men của những người đã ở trước đó, và chọn nhà theo ý thích. Khoản này hại não lắm nhé vì đặt nhiều tiêu chí quá trong khi lại không muốn trả quá 1 triệu/người/đêm (hehee), rốt cục là cho đến giờ phút này vẫn còn đang đau đầu với Cinque, Florence, Grindelwald, Lucerne...

Mình sẽ tiếp tục cập nhật nhé.

bác Kimvanchinh,

Cảm ơn bác, cháu đã mua xong vé các chặng đi lại ở Thụy rồi, tất cả đều là vé supersaver... Chẳng biết giá thấp nhất là bao nhiêu, nhưng mà cháu thấy ổn thế là mua luôn, chặng từ Brig về Spiez giá 11.4chf, Spiez - Interlaken West 3.2chf, chặng Lucern- sân bay Zur giá 9chf.

Cháu còn chưa rõ có cần phải mua trước vé đi lại giữa các làng trên núi không, hay cứ đến đâu thì tìm bus/train mua vé rồi đi.

Chúc bác có chuyến đi vui và cháu mong được nghe những chia sẻ của bác trong bài viết mới ạ.

Vé cáp treo trên núi thường rất đắt và phải mua khi mình đến thì mua. Chỉ có các pass địa phương như Bernesse Oberland Pass thì bao gồm các vé cáp treo lên núi trong vùng.

Cẩn thận với vé Thụy Sỹ thường có loại vé phải kèm giảm theo vé haft fare card... và 1 loại không. Tôi nghĩ cháu mua vé rẻ như vậy thường là loại phải kèm haft fare card, nếu chưa có haft fare thì lại phải mua thêm.

Last edited:
Vé cáp treo trên núi thường rất đắt và phải mua khi mình đến thì mua. Chỉ có các pass địa phương như Bernesse Oberland Pass thì bao gồm các vé cáp treo lên núi trong vùng.

Cẩn thận với vé Thụy Sỹ thường có loại vé phải kèm giảm theo vé haft fare card... và 1 loại không. Tôi nghĩ cháu mua vé rẻ như vậy thường là loại phải kèm haft fare card, nếu chưa có haft fare thì lại phải mua thêm.

Mình tiếp lời bác @kimvanchinh là nếu bạn @S1VUNGTAU mua vé trên trang sbb.ch thì giá vé hiển thị thường là giá đã giảm với half fare card nha, check lại thử xem.

Cháu tải app sbb.ch về iphone và mua vé bằng cách điền các thông tin ngày/ giờ/ điểm đi/ đến, chọn loại supersaver mà ko thấy yêu cầu gì thêm về thẻ half card.

Vé đi từ Brig về Spiez ngày 10/10 lúc 10.49am vẫn đang hiển thị loại vé supersaver như hình đính kèm, mong bác Kimvanchinh xem qua và tư vấn nếu cháu bị thiếu bước kiểm tra nào nhé.
Cảm ơn bác nhiều. C1D2CF73-C9FF-4442-BDE6-C69CE95758F1.png

Last edited:
Hôm nay giá tôi tra cứu thấy tăng lên 19 CHF rồi, cháu mua được vé rẻ đấy. Chú ý ở vé hoặc điều kiện là vé giảm phải kèm haft fare card hay không thôi chứ vé Thụy cứ lưu cái mã điện tử vuông vuông cộng với in ra giấy là đi Ok thôi. Thụy đi chuyến nào cũng kiểm tra vé và đôi khi họ kiểm tra cả thẻ tín dụng và ID của người đi có đúng với khi mua khai hay không (đề phòng mình mua rồi bán lại cho người khác vé rẻ ấy mà).

Cháu tải app sbb.ch về iphone và mua vé bằng cách điền các thông tin ngày/ giờ/ điểm đi/ đến, chọn loại supersaver mà ko thấy yêu cầu gì thêm về thẻ half card.

Vé đi từ Brig về Spiez ngày 10/10 lúc 10.49am vẫn đang hiển thị loại vé supersaver như hình đính kèm, mong bác Kimvanchinh xem qua và tư vấn nếu cháu bị thiếu bước kiểm tra nào nhé.
Cảm ơn bác nhiều. View attachment 145829View attachment 145829
Giá bạn mua là chưa apply half fare card, okie đó, bên mình check thì super saver kèm half fare card còn có 5.8CHF àh

Thụy Sỹ họ kinh doanh và tiếp thị rất giỏi vào loại nhất thế giới. Gía vé khuyến mại họ áp dụng cho các vùng là khác nhau và các thời điểm là khác nhau. Rẻ thì mua thôi. Supersaver thường bán rẻ cho các chuyến ít khách, giờ không cao điểm, tuyến đi qua ga lẻ thường đi lâu hơn các tuyến thẳng tàu nhanh.

Last edited:
các anh chị cho em hỏi nên đi Jungfrau hay tiltis đẹp hơn ạ? Và cái nào dễ đi ạ. Em tính đi lên núi xong là qua Ý luôn ạ. Nhờ các anh chị tư vấn với ạ

bạn nào đã đi cả Jung và Tilis rồi thì giúp bạn Lucky nhé...
Cá nhân mình nghĩ khó để trả lời cho bạn câu hỏi này rồi, vì đẹp xấu khó dễ là tùy ở mỗi người, mình sẽ đọc và cảm thấy thích cái nào thì sẽ chọn cái đó thôi. Lần này mình đi Jung vì anh xã muốn thế, vậy là chọn thôi.

bạn nào đã đi cả Jung và Tilis rồi thì giúp bạn Lucky nhé...
Cá nhân mình nghĩ khó để trả lời cho bạn câu hỏi này rồi, vì đẹp xấu khó dễ là tùy ở mỗi người, mình sẽ đọc và cảm thấy thích cái nào thì sẽ chọn cái đó thôi. Lần này mình đi Jung vì anh xã muốn thế, vậy là chọn thôi.
đồng quan điểm với bạn, khó để nói bên nào hơn bên nào lắm. Nếu có điều kiện thì đi cả 2 là nhất :LOL:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,941
Latest member
Thao10
Back