What's new

Phiêu tột đỉnh - Phượt Mai Châu, Mộc Châu tết dương lịch 2012

Mộc Châu Phượt Ký

Leng...keng...

Hắn khẽ khuấy nhẹ cái thìa nhỏ vào phin cho cafe chảy đều hơn, mắt đăm chiêu nhìn từng giọt cafe nhỏ xuống ly. Ngoài trời, ánh đèn đường hòa cùng ánh đèn xe qua lại hắt lên ô cửa nhỏ nhòa nước mưa. Bóng tối bao trùm từng hàng cây, mỗi con đường. Màn đêm đã buông xuống, từng người từng người hối hả qua lại trên đường, như muốn nhanh chóng trở về tổ ấm, tránh cái giá rét đêm đông. Tối nay mưa gió, trời khá rét, quán chỉ lưa thưa vài khách. Mình hắn ngồi một góc trầm tư, thi thoảng mắt lơ đãng theo những làn khói thuốc của cậu thanh niên bàn bên. Ngồi đây hồi tưởng lại chuyến phượt vừa trải qua, cảm giác phiêu bồng vẫn còn lâng lâng trong hắn.
.....

Ngước mắt nhìn đồng hồ - 4h sáng – tôi tung chăn bật dậy, tranh thủ vệ sinh cá nhân. Ngoài trời vẫn đen ngòm một màn đêm. Trời mùa đông có khác. Hôm nay là ngày cuối cùng của năm 2011, tôi sẽ phượt. Dắt con ngựa già ra khỏi nhà, với hành trang được gói gém, buộc chặt phía sau, tôi vít ga phi thẳng lên Bát Đàn đón bé "ôm" của mình. Đến địa điểm tập trung đoàn, đã có vài ba thành viên đến trước đang tranh thủ chằng buộc lại hành lý. Trời tờ mờ sáng, màn sương mù mịt dày đặc như muốn níu giữ thật chặt từng ánh bình minh buổi sớm. Lão Phúc phệ đang hí húi chằng gói đồ. "Lão này già mà dậy sớm thật" tôi lẩm bẩm. Rồi lần lượt từng thành viên có mặt. "Bác Bụi ơi, bữa sáng nay ăn gì thế?" ai đó rướn giọng hỏi tôi. Cơm nắm muối vừng Vân chị chuẩn bị hôm trước được cả đoàn thanh lý gọn ghẽ. Cái lạnh buổi sớm đông cùng với không khí ấm cúng vui vẻ của đoàn làm mọi người cảm giác món cơm nắm muối vừng này ngon hơn bao giờ hết.
Đúng 6h30 sáng, tôi đưa mắt nhìn lướt mọi thành viên. Có vẻ như mọi người đã đến đầy đủ. "Vẫn thiếu 1 ôm nữa trưởng đoàn ơi". Tôi bấm máy gọi cho ôm này, nhưng đáp lại chỉ là những tiếng ò í e khó chịu. "Thôi, chúng ta cứ lên đường đúng giờ như đã thống nhất từ trước, ai muộn ráng chịu" tôi quyết định. Cả đoàn xếp xế dàn hàng ngang trước cổng trường Đại học Nhân Văn để chụp kiểu ảnh kỷ niệm. Những lá cờ nhỏ buộc trước mỗi xe phấp phới theo gió, dường như cũng háo hức lên đường không kém các phượt tử.Xuất phát. Từng xe nối đuôi nhau khởi hành theo đúng thứ tự. Đi một đoạn thì xảy ra sự cố nho nhỏ. Do có chút nhầm lẫn tuyến đường nên nhóm dẫn đầu không hiểu ý nhau, dẫn đến lạc đoàn ngay tại cửa ngõ Hà Đông. Cả đoàn tập trung lại trước cửa bưu điện. Hên xui là bạn ôm còn sót kịp thời đến. Vậy là đoàn đã đông đủ với 30 thành viên và 15 con nghẽo máy với khí thế hừng hực. Chút sự cố nhỏ không làm giảm đi niềm háo hức tràn đầy trong mối thành viên. Quốc lộ 6 thẳng tiến.
.....

Xuất phát

Tớ không rõ chính xác ngày sinh tháng đẻ của mình, nhưng theo giấy khai sinh là 1996. Tớ sinh ra ở đất nước chùa vàng nhưng nguồn cội lại ở xứ sở Phù Tang. Khi di cư qua đất Việt này thì tớ cũng được phẫu thuật thẩm mỹ "bơm ngực vá mông, xăm môi tỉa mày" cho hợp trào lưu các chị em nơi đây. Gã trưởng đoàn của tớ tuy có chút "chát" nhưng vẫn còn kém tuổi vài bác trong đoàn. Còn tớ, có lẽ so với đám nghẽo của đoàn, tớ là trưởng lão nhất. Quốc lộ 6 đang sửa, mặt đường lồi lõm ổ gà, ổ trâu. Ổ voi cũng chả thiếu. Nhưng đám nghẽo tụi tớ vẫn thích chí gào rú tung vó phi nước đại theo từng cú vít ga đầy hứng khởi của các xế. Thi thoảng lại có chú nghẽo trong đoàn chồm lên hằn học với những ổ gà, đá gạch trên đường. Mấy gã hotboy "Exciter" cậy mình trẻ khỏe hùng hổ vụt lên. Chú Novou của bác Phúc già, một chú nghẽo ga lạc lõng của đoàn cũng không kém phần gấu. Phi bốc ra phết.
Trong đoàn có 1 đôi xế ôm thật thú vị. Tư trang đầy đủ như dân chuyên nghiệp mà người ta hay gọi là Pro. Cô bé rất trẻ, có lẽ mới qua tuổi con nít, da trắng hồng hào, môi đỏ thắm, lòng ôm cái loa Ipod nhạc sập xình. Mặc cho cậu xế phía trước đang mải mê vít ga, cô bé vẫn vô tư quên đi gió và mây hai bên đường, chăm chú vào cái máy điện tử trên tay. Quả thực phải gọi đôi này là "Phượt Bạc Liêu" mới chuẩn.
Qua Xuân Mai, bắt đầu đường "ngon" hơn, các xế cũng dần bắt nhịp chung của đoàn. 15 con nghẽo rồng rắn nối đuôi nhau xải vó trên đường. Những rặng núi xa xa dần hiện ra. Từng thành viên bắt đầu cảm nhận được hơi thở của núi rừng. Cả đoàn dừng chân nghỉ tại 1 cây xăng. Một đoàn khá đông chắc cũng đi phượt như chúng tớ đã hạ neo ở đó từ trước. Nhóm nghẽo chúng tớ được nằm thở xả hơi. Các xế các ôm cũng đua nhau đi xả hàng keke. Đoàn tranh thủ ăn qua loa rồi lên đường.

Nghỉ chân

Vượt địa giới thành phố Hòa Bình, dốc Cun đang vẫy chào từ xa. Bắt đầu từ đoạn này, đoàn đi khá vào nhịp, giữ cự ly khá tốt. Nhóm vượt qua dốc Cun danh tiếng một cách yên bình. Xin gửi lại dốc Cun những nụ hôn của gió. Sắp tới Thung Khe, đường bắt đầu dốc ngược. Lũ nghẽo chúng tớ oằn mình leo dốc. Từng khúc cua vắt tay áo chóng mặt, nối tiếp nhau xuất hiện làm các xế vã mồ hôi. Sương mù mịt, đặc quánh, xe sau không nhìn rõ đuôi xe trước. Bên núi, bên vực chả rõ đâu với đâu. Núi mây cuộn vào nhau thật hùng tráng.
"Nơi mây đến đây thật nên thơ.
Chung quanh núi cao kề bên mây.
Núi cứ đứng yên đến hiền hoà.
Làm cho mây ngập ngừng không rời xa"
Mây và Núi

Thung Khe

Thung Khe

Giữa trưa, lên tới đỉnh đèo, giữa mây mù ngút ngàn, một dãy nhà quán lợp lá ven đường hiện ra trước mắt chúng tớ. Điểm dừng chân quen thuộc của lữ khách trên cung đường này. Cả đoàn tớ dừng lại nghỉ chân. Mọi người hít hà thưởng thức những bắp ngô luộc nóng hổi nghi ngút khói. Gã trưởng đoàn của tớ cắm mặt vào gặm bắp ngô, hơi nước bốc lên mờ tịt cả cặp đít chai của gã. Giữa cái không gian đầy sương và gió, nhiệt độ chỉ khoảng 6 - 7 độ C mà sao người ta vẫn cảm thấy lòng ấm áp lạ lùng. Thật là tuyệt. Vài người trong đoàn tranh thủ chụp choẹt. Sương mù thế này ảnh ọt cũng chả đẹp. Nhưng thây kệ, cái người ta cần chỉ là lưu lại những khoảnh khắc phiêu bồng thế này mà thôi. Chúng tớ lên đường tiếp tục hành trình. Lại là những pha lên dốc, phá cua, rồi đổ dốc phê lòi. Thung Khe rồi cũng lùi lại sau lưng chúng tớ cùng dăm ba bác xe tải kềnh càng nằm ngửa bụng bên vệ đường trên đèo. Có lẽ mấy bác này chưa lường hết độ hiểm của bạn Thung Khe nên dính chưởng. Cả đoàn thở phào. Rồi vẫn là những con đường mù mịt sương, những pha cắt cua, leo dốc, đổ dốc phiêu kinh người.
Rốt cái cục thì Mộc Châu cũng đã hiển hiện trước mặt chúng tớ rồi. Mọi người trong đoàn ai cũng rộn ràng, lòng vui khôn tả......

Last edited:
Hihi. Em tìm các bác mãi, bây giờ mới thấy. Có phải các bác là đoàn dán số xe bằng decan đỏ ở chắn bùn sau dưới biển số, đi về HN chiều ngày 2/12, có xe số 15 là 2 bạn nữ ko ạ? Hôm đấy e cũng xuống HN đi cùng 1 đoàn (chắc là các bác) đoạn Cao Phong- Tân Lạc. Nhìn đoàn xe em đoán ngay là " nhà mình" rùi, hỏi bạn nữ xế xe số 15 thì bạn ấy bảo là ở Mộc Châu về. Định hỏi chuyện tiếp mà ngại quá.:D. Thấy 2 bạn nữ đi xe mà phục thui rùi, cũng có thua kém a e ta đâu cơ chứ. Chúc mừng các bác đã có 1 chuyện đi tuyệt vời. Em xin phép ngồi hóng tiếp(c)

Hihi. Em tìm các bác mãi, bây giờ mới thấy. Có phải các bác là đoàn dán số xe bằng decan đỏ ở chắn bùn sau dưới biển số, đi về HN chiều ngày 2/12, có xe số 15 là 2 bạn nữ ko ạ? Hôm đấy e cũng xuống HN đi cùng 1 đoàn (chắc là các bác) đoạn Cao Phong- Tân Lạc. Nhìn đoàn xe em đoán ngay là " nhà mình" rùi, hỏi bạn nữ xế xe số 15 thì bạn ấy bảo là ở Mộc Châu về. Định hỏi chuyện tiếp mà ngại quá.:D. Thấy 2 bạn nữ đi xe mà phục thui rùi, cũng có thua kém a e ta đâu cơ chứ. Chúc mừng các bác đã có 1 chuyện đi tuyệt vời. Em xin phép ngồi hóng tiếp(c)

Xe số 15 của đoàn mình ko phải là 2 nữ mà là 1 nam 1 nữ, đoàn mình toàn xế nam hoặc có nữ xế thỉnh thoảng thôi và lúc nào xe cũng là 1 nam 1 nữ, ko có xe nào 2 nữ cả. Đến đoạn Tân Lạc thì đổi xế mà tách ra đi Thung Nai, và đoàn mình về HN chiều ngày 02/01/2012 bạn nhé ko phải là 02/12. Chắc là bạn nhầm với đoàn nào rồi vì hôm ấy cũng có mấy đoàn dán decan màu đỏ ở chắn bùn. Đoàn mình thì đúng là 15 xe thật.

Xe số 15 của đoàn mình ko phải là 2 nữ mà là 1 nam 1 nữ, đoàn mình toàn xế nam hoặc có nữ xế thỉnh thoảng thôi và lúc nào xe cũng là 1 nam 1 nữ, ko có xe nào 2 nữ cả. Đến đoạn Tân Lạc thì đổi xế mà tách ra đi Thung Nai, và đoàn mình về HN chiều ngày 02/01/2012 bạn nhé ko phải là 02/12. Chắc là bạn nhầm với đoàn nào rồi vì hôm ấy cũng có mấy đoàn dán decan màu đỏ ở chắn bùn. Đoàn mình thì đúng là 15 xe thật.

Đoạn Tân Lạc về có 2 nữ đi 1 xe mà. Có điều nhóm này rẽ vào Thung Nai he he

Xe 15 là e đây chứ ai :)) mà xe 15 là e xế, xe 2 nữ xế là xe số 10, sau khi chia tay đoàn mai châu, mộc châu của bác bụi, 3 xe bọn e kéo nhau vào thung nai, bác lên fb của e http://www.facebook.com/note.php?saved&&note_id=229428153800247#!/ sẽ tìm thấy tất cả các mem cả đoàn này. Bác lên đó sẽ thấy nhiều ảnh về đoàn của bọn e :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back