What's new

Philippines 07/2014: Hành trình xuống biển, về quê rồi lên phố hứng bão

Philippines 07/2014: Hành trình xuống biển, về quê rồi lên phố hứng bão

Nhóm bọn mình gồm 6 người, 2 từ HN, 4 từ HCM, bắt đầu canh vé từ đầu năm 2014. Vé rẻ nhất cả bọn book được cho 6 chặng như sau:
- HAN-MNL return (Cebu Pacific) : usd 90
- SGN-MNL return (Cebu Pacific): usd 84
- MNL-Caticlan (Cebu Pacific): php 986
- Kalibo-MNL (Air Asia): php 1070
- MNL-Puerto Princesa return (Cebu Pacific): php 1742

Để canh vé rẻ, các bạn có thể down cái app Cebu Pacific Promotion Alarm, tầm 3 ngày 1 lần có khuyến mại, điện thoại sẽ rung bần bật:)) Như mình đi từ HN thì tổng thiệt hại cho vé máy bay là gần 4tr, tuy chưa phải rẻ nhất có thể nhưng cũng rất hạt dẻ:)
Chi phí sinh hoạt bao gồm ngủ nghỉ, ăn uống, chơi bời, ko mua sắm cho 9 ngày tại Phil là 350 usd. Nếu ko bị delay 2 hôm do bão thì mình chỉ tiêu hết có usd 300:(

Chi tiết hành trình 9 ngày dạo chơi từ thiên đường xuống làng quê rồi lên thành thị như sau:

Ngày 1: Boracay
Cả bọn sau khi bay đêm từ HAN/SGN tới MNL, tiếp tục bắt chuyến 8h25 đi Caticlan. Máy bay đi Caticlan là máy bay ATR, nhỏ xíu, giống xe bus:))

Sau 1h máy bay đã hạ cánh tại sân bay Caticlan, vì máy bay bé như xe bus nên sân bay cũng bé như bến xe:)) Tuy nhỏ nhưng được cái rất sạch sẽ, gọn gàng.

Last edited:
Re: Philippines 07/2014: Hành trình xuống biển, về quê rồi lên phố hứng bão

Ngày 2: Boracay

Ăn sang ở White Beach phải nói là đắt, vì chủ yếu là món tây. Đi mãi bọn mình mới chọn được 1 nhà hàng nằm trong ngõ nối White Beach với Main Road, giá 1 suất breakfast gồm bánh mì+bơ+mứt+trứng+xúc xích tầm 110-120php, không thì bạn có thể ăn các món cơm truyền thống nhưng mà ít, hoặc phải vào ngóc ngách. Về sau phát hiện ra 1 nhà hàng có giá rẻ hơn mà ngay Station 1 White Beach, tên là Crystal Sand.

(con đường từ Frendz Resort ra White Beach)

(một món cơm bao gồm cơm thường hoặc cơm rang tỏi, 1 quả trứng ốp la và 1 món thịt. Ở đây có 2 lát dưa chuột là quý hóa lắm)

Sáng có nắng, biển đẹp ngỡ ngàng:x

9h bọn mình bắt đầu Island Hopping.

(bến thuyền để đi Island Hopping)

(bọn mình có 6 người nên thuê luôn 1 thuyền nhỏ, nếu khách lẻ chắc đi cái thuyền to này)

(trời xanh, biển xanh, buồm cũng xanh:) )

(Đằng xa là những chiếc dù của trò Parasailing)

(Nước suýt tràn vào thuyền mà người lái thuyền vẫn chèo lái rất nhịp nhàng)

Cứ tưởng như bình thường là thuyền sẽ đưa bọn mình đến từng đảo rồi thả bọn mình xuống tắm hoặc chơi tự do, ở đây ngta sẽ dừng tại từng nơi để khách snorkeling, cho cá ăn, và tắm biển.

(Chỉ được phép bơi trong khu vực thuyền đậu)

(đây là vẻ mặt của sự "sung sướng, thỏa mãn" :)) )

(nước biển nói lên tất cả)

Last edited:

Kết thúc island hopping tour cũng tầm 12 rưỡi, bọn mình thuê tricycle giá 150php ra D’Talipapa Wet Market mua hải sản. Bạn cứ đi lang thang trong chợ là các anh bán hàng sẽ bu vào, đon đả mời chào rồi bảo “tao sẽ cho mày discount” Nhiều lúc cảm giác mình giữa muôn trùng vây, bốn phía là tôm cua cá mực, rồi tiếng rao hàng ầm ĩ điếc hết cả tai:)) Nhưng nhớ là vẫn phải giữ vững tinh thần trả giá, vì ở đây người ta nói thách còn ghê hơn dọc White Beach. Dưới đây là giá bọn mình trả được:

- 1 kg tôm/1kg cua: 500php
- 1 kg sò huyết to: 500php
- 1 kg con gì vỏ trắng, hình bầu dục giống tu hài: 600php

(bán cá cũng có đồng phục)

(trận địa hải sản: tôm nhảy, mực bơi, tu hài phun nước phì phì...)

Shopping xong là các bạn có thể mang vào bất kỳ nhà hàng nào có cooking service để thuê nấu được roài. Sản phẩm là đây, thiệt hại mỗi người tính cả tiền nấu là tầm 400php.

(các nhà hàng Cooking service nhan nhản trong chợ, giá same same)

(sò nướng)

(cua luộc ngon hết sảy, ực ực =p~)

(đây là con mà mình bảo là giống tu hài đấy ợ, ăn rất ngọt thịt và ko dai như tu hài)

(tôm nướng bơ tỏi)

Ngoài ra bọn mình còn mua rau muống với giá 10php/mớ x 3 mớ, còn tiền luộc là 100php =)) và ăn thêm tào phớ với giá 30php

À trò đó tớ chơi ở Bali chứ ko chơi ở Boracay. Nhưng bạn tớ đi rồi thì trả được 500php, rẻ hơn Bali. Trò này phê lắm đó, nhưng ngắn ngủi quá:(

Tuyệt, mình cũng tính chơi chừng 2,3 trò; mà các trò chơi là chơi đc từ mấy giờ đến mấy giờ hả bạn?

Tuyệt, mình cũng tính chơi chừng 2,3 trò; mà các trò chơi là chơi đc từ mấy giờ đến mấy giờ hả bạn?

Bạn muốn chơi lúc nào cũng được, thỏa thuận xong với các anh cò là người ta dẫn mình đi chơi liền. Nhưng chỉ ban ngày thôi nhá =)) Nếu bạn đi ít người thì có thể chơi Parasailing (cảm giác bay trên không trung nhìn xuống dưới là mặt biển rất khó diễn tả) và Zipline (đu vèo 1 cái trên dây, trên là bầu trời, dưới là vực sâu rất sướng). ATV cũng chơi 1 mình, tớ ko chơi vì bạn tớ bảo ko nên chơi. Nếu chịu đc cảm giác mạnh thì ra Ariel's Point nhảy ùm 1 cái:D
Nếu đi đông thì chơi thêm Flying fish, Sailing boat sẽ rất fun.
Nếu lắm xèng thì chơi Scuba Diving là trò xa xỉ nhất=)

Chiều hôm đấy sau khi về hotel nghỉ ngơi, bọn mình thong thả ra biển uống Mango Shake. Các bạn có thể uống ở Crystal Sand với giá 90php/cốc, vừa nhâm nhi ly sinh tố ngọt lịm vừa lim dim ngắm biển, cảm giác thư thái lãng mạn vl;)

(cốc này to bự chảng, đến 400ml chứ chả chơi)

(3 đứa ham chơi nhất trong bọn)

Tối đó bọn mình mua Boracay Rum (một loại rượu rất phổ biến, bán ở các cửa hàng tiện ích dọc Main Road với giá 95php/chai) rồi ra một quán bar bên biển ngồi ngả ngốn, vừa uống rượu vừa hóng gió. Xong lại đi lang thang dọc White Beach xem đồ lưu niệm. Các bạn có thể mua cái keychain với nhiều họa tiết sặc sỡ, có thể ghi tên mình lên, với giá 25php/cái về làm quà khá độc.

(đường phố Main Road nhỏ tin hin)

(tricycle là phương tiện phổ biến nhất)

(bạn giai làm keychain ở White Beach Station 2)

(đây là sản phẩm của bạn ý)

(không múa lửa không phải Boracay:)) )

(chai màu xanh giữa bàn chính là Boracay Rum, pha với Coke sẽ thành món Rum Coke rất phổ biến trong các bar)

Túm lại cái xứ này người ta ăn chơi nhảy múa từ sáng đến đêm, cứ bước ra đường là hòa vào dòng người tấp nập, thảo nào cái đảo bé tí mà ở đâu cũng thấy khách du lịch, nhiều nhất có lẽ là các bạn Hàn xẻng.

Last edited:

Ngày 3: Boracay

Sáng bọn mình chui vào 1 ngách nối từ White Beach (đầu Coco Bar) ra Main Road để ăn sáng. Đây là quán ăn của dân local nên giá rất bình dân.

(cả chỗ này hình như 75php. Nước uống free)

(một loại mì gồm thịt gà và lèo tèo ít đậu xanh, cà rốt, giá 50php. Ăn cũng được)

Kế hoạch hôm nay là đi Yapak Beach hay còn gọi là Puka Shell (cách White Beach tầm 20p tricycle với giá 150php/xe)

(Trên đường ra Yapak Beach)

(hai bên là hai hàng cây xanh, lác đác có vài cái resort)

Yapak Beach bờ cát hẹp hơn, dốc hơn và nước cũng ko xanh như White Beach. Nhưng cứ nắng lên là biển đẹp lên:) Ở đây chỉ tắm biển được chứ ko có watersports game gì hết. Khu này cũng hoang vắng, bọn mình biết trước nên đã mang sẵn bánh mì và bơ đi ăn trưa luôn.

(cái cổng huyền thoại)

(Các cửa hàng lưu niệm đơn sơ, bán toàn các sản phẩm làm từ vỏ ốc, vỏ sò...)

(Khi nắng lên biển lúc nào cũng đẹp:)

(hai đứa trẻ nhà chị bán dừa. Lúc ấy tự dưng mua tầm tã, bọn mình kiếm cớ mua 2 quả dừa với giá 60php/quả rồi chui vào cái dù của chị ấy trú mưa)

Chiều hôm đó 3 trong 6 đứa tụi mình vẫn cuồng chân tay nên chọn đi chơi Zipline ở Mount Luho. Ở đây có cả ATV riding nữa, nhưng vì bạn mình ko recommend chơi nên mình ko chơi. Đầu tiên jeepney qua pick up bọn mình ra chỗ Mount Luho, rồi leo tầm 5p lên trạm để chơi

(đường lên trạm)

(gọi là Núi Luho nhưng thấp lắm chẳng khác gì đồi)

Lên đến trạm, sau khi được trang bị đồ nghề và thỏa thuận tiền copy toàn bộ file ảnh của người ta là 300php (đắt lòi @_@) thì...tèn ten!!!

(đầu tiên đứng ở sát mép)

(từ từ ngồi xuống)

(thả chân ra và....oops, chính thức lơ lửng trong không trung! tưởng sợ mà chả sợ tí nào)

(khi đã quen dần thì thấy sướng, hò hét loạn xị cho vui mồm haha )

(phen này điện thoại mà rơi thì....đành tiễn đưa iPhone về nơi an nghỉ cuối cùng)

(chụp từ dưới lên, ảo tung chảo @.@ )

Có 2 loại zipline để bạn chọn lựa: 300m và 600m. Chân thành mình khuyên các bạn đã chơi thì chọn 600m mà chơi giống bọn mình, vì khoảnh khắc trượt vèo từ đỉnh vách nọ sang đỉnh vách kia chỉ trong 1 tích tắc. 300m thì bạn chỉ trượt được 1 lượt thôi, chẳng bõ dính răng. Nói thật cho mình trượt 3000m mình cũng chỉ coi như con muỗi :-j

Chơi xong rồi, xuống núi đợi xe jeepney qua đón và xem thiên hạ chơi ATV Riding. Chính mắt bọn mình trông thấy một chị ko điều khiển được tay ga và cho xe đâm thẳng vào tường =))

Sao chơi zipline là ko bạn nữ nào mặc váy hết nhỉ :H:H:H:H:H

Hay quá! Hóng các bạn tiếp, mình cũng đang lên kế hoạch đi Philippines.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,619
190,146
Latest member
sportifiles
Back