What's new

Philippines 07/2014: Hành trình xuống biển, về quê rồi lên phố hứng bão

Philippines 07/2014: Hành trình xuống biển, về quê rồi lên phố hứng bão

Nhóm bọn mình gồm 6 người, 2 từ HN, 4 từ HCM, bắt đầu canh vé từ đầu năm 2014. Vé rẻ nhất cả bọn book được cho 6 chặng như sau:
- HAN-MNL return (Cebu Pacific) : usd 90
- SGN-MNL return (Cebu Pacific): usd 84
- MNL-Caticlan (Cebu Pacific): php 986
- Kalibo-MNL (Air Asia): php 1070
- MNL-Puerto Princesa return (Cebu Pacific): php 1742

Để canh vé rẻ, các bạn có thể down cái app Cebu Pacific Promotion Alarm, tầm 3 ngày 1 lần có khuyến mại, điện thoại sẽ rung bần bật:)) Như mình đi từ HN thì tổng thiệt hại cho vé máy bay là gần 4tr, tuy chưa phải rẻ nhất có thể nhưng cũng rất hạt dẻ:)
Chi phí sinh hoạt bao gồm ngủ nghỉ, ăn uống, chơi bời, ko mua sắm cho 9 ngày tại Phil là 350 usd. Nếu ko bị delay 2 hôm do bão thì mình chỉ tiêu hết có usd 300:(

Chi tiết hành trình 9 ngày dạo chơi từ thiên đường xuống làng quê rồi lên thành thị như sau:

Ngày 1: Boracay
Cả bọn sau khi bay đêm từ HAN/SGN tới MNL, tiếp tục bắt chuyến 8h25 đi Caticlan. Máy bay đi Caticlan là máy bay ATR, nhỏ xíu, giống xe bus:))

Sau 1h máy bay đã hạ cánh tại sân bay Caticlan, vì máy bay bé như xe bus nên sân bay cũng bé như bến xe:)) Tuy nhỏ nhưng được cái rất sạch sẽ, gọn gàng.

Last edited:
Re: Philippines 07/2014: Hành trình xuống biển, về quê rồi lên phố hứng bão

Hầu hết các bạn đến Phil đều đi Boracay,palawan,coron,cebu,bohoh
Mà ít bạn biết tởi Vigan,Laoag,sagada,alongapo... nhĩ.

Bonus 1 tấm Quan tài treo ở Sagada nhé,khi rãnh sẽ viét 1 bài về nhiều nởi ở Phil :)

[
Hanging coffins in Echo Valley, Sagada

Tối cuối cùng ở Boracay, bọn mình lang thang D’mall ăn uống, shopping souvenir

(thịt lợn nướng BBQ giá 70php ở Andoks, một chuỗi nhà hàng fast food rất phổ biến ở Phil)

(cơm gà BBQ hình như 90php. Ko có cọng rau nào, chỉ khổ những đứa sống không thể thiếu rau như mình:-ss)

Ăn chơi chán chê, vì đêm nay là đêm cuối ở Boracay nên cả lũ quyết định ra Epic bar quẩy, Epic là bar nổi tiếng nhất ở đây, ban ngày làm nhà hàng ăn uống, tối dẹp hết bàn ăn đi để khoảng trống cho các zai thanh gái lịch vào xõa. Giá vào cửa là 300php/chú, bao gồm 2 drinks.

(Ai mua vé sẽ được dán cái vòng này)

(11h đêm mà vắng tanh như chùa bà đanh, nửa đêm mới đông đông lên tí)

(alcohol uống trong ly giấy và dùng ống hút, thay vì ly thủy tinh và uống trực tiếp bằng miệng:))

Nếu gọi Boracay là thiên đường thì bar ở thiên đường thua xa bar ở hạ giới, vì:
- Đồ uống nhạt nhẽo: ai đời 1 phần alcohol mà những 4-5 phần coca, uống xong 1 ly vẫn chưa feel high tí nào
- ở giữa sàn các thanh niên trẻ trâu đang quẩy tưng bừng thì bao quanh vẫn có bàn ăn uống nên cứ thấy thế nào
- Nhạc cũng ko hay, ko có các hit thịnh hành

Tuy nhiên, đã đến Boracay thì bạn cũng nên đi bar cho zui:) Bạn có thể chọn mua Bar Hopping với giá bao nhiêu thì mình ko nhớ nhưng bạn sẽ được quẩy tận 5 bar lận.
Vậy là kết thúc 3 ngày ở Boracay với toàn hoạt động ăn chơi nghỉ dưỡng. Ko hổ danh là thiên đường ĐNA. Nhưng chân thành, sau khi đi Bali và Boracay mình thấy thích Bali hơn vì Bali rộng hơn rất nhiều và có quá nhiều hoạt động để trải nghiệm, bạn có thể ở cả tuần ko chán.

Ngày 4: Puerto Princesa

Sáng bọn mình dậy 6h đi xe của Southwest ra sân bay Kalibo. Đây quả là sân bay quốc tế xấu và chật chội chưa từng thấy, thua xa Đà Nẵng và Cam Ranh của mình. Được cái có đường bay thẳng Kalibo đến Pusan và Incheon nên các bạn Hàn xẻng rủ nhau đi Boracay như đi hội. Các bác nhớ chuẩn bị 150php đóng lệ phí sân bay nhé.

(bên ngoài)

(bên trong)

(đang chống tay vào thành ghế ngắm mây, gặp một cục kẹo bông to tướng :x)

Đến Manila tầm 12h30, cả bọn đi Shuttle Bus của NAIA (free) sang terminal 3 rồi tất tả đi check in cho chuyến tiếp theo lúc 15h40 đến Puerto Princesa. Trong lúc chờ đợi, đi lăng quăng khu food court tìm đồ uống, giữa một biển Coca, Pepsi, nước ép Mango....thì tìm được hàng này không khác gì bắt được vàng:))

Trên máy bay đi Puerto Princesa, lại tiếp tục tựa vào cửa sổ ngắm mây và biển. Nói đi nói lại vẫn phải nhắc đến Bali, cảnh biển từ máy bay nhìn xuống hùng vĩ hơn nhiều:

(Sân bay PPS cũng xấu ko khác gì Kalibo)

Đến PPS lúc tầm 5h chiều, bọn mình đi tricyle về KS với giá 40/xe. Tricycle ở đây nhỏ hơn Boracay (sau này tricyle ở Manila còn nhỏ nữa) nên 6 ng phải đi 2 xe. Anh lái tricycle kiêm luôn bán tour, và sau một hồi trả giá hết sức kiên quyết, bọn mình đã book được tour đi Underground River ngày hôm sau với giá 1000php/chú (giá niêm yết trên các brochure tận 1500php).
Ở Puerto Princesa bọn mình book dorm tại Ascendo Suite, Malvar Str. Với giá 500php/pax/night. Nhưng khu này hơi quê, bạn nào đi Puerto Princesa nên chọn ở Rizal Avenue là trục đường chính với rất nhiều nhà hàng và bar, tha hồ night life.

Tối hôm đó, theo gợi ý của ks bọn mình ra Thalia’s Chaolong ở Malvar Street ăn đồ ăn VN. Đến nơi, có một sự ngạc nhiên ko hề nhẹ khi mang tiếng là quán Cháo Lòng mà chả có món cháo lòng nào??? Hỏi ra mới biết từ chaolong phát âm tiếng Tagalog nghe giống Noodle, nên ng ở đây họ gọi Chaolong là phở Việt Nam:)) Quả ko hổ danh đồ ăn VN, so với nền ẩm thực nhạt nhẽo ở đất nước này thì các món bánh mì và phở của ta phải nói là ngon hết sảy!!!

(kiểu ăn phở kèm giá và rau húng thì đúng là chỉ VN ô la la)

(bánh mì nướng phô mai và bơ tỏi. Ở Phil họ toàn ăn burger nên kiểu bánh mì này rất độc đáo với họ)

Ở Puerto Princesa còn có 1 quán nữa là Bona’s Chaolong nhưng mình thấy ở Thalias ngon bổ rẻ hơn nhiều. Bánh mì 30php/cái, phở special 60php/bát. Ăn 1 bát phở và 1 bánh mì là đủ no lòng ấm dạ lắm rồi =p~

Thỏa mãn cái bụng xong cả lũ hí ha hửng đi bộ ra Bay Walk chụp ảnh, xem cái Bay thơ mộng cỡ nào. Đang mải mơ mộng, ra đến nơi vỡ cmn mộng:( Nhìn cái Bay Walk ko khác gì Bến Tre hay Tiền Giang của ta, xấu điên đảo đến nỗi chẳng buồn chụp ảnh. Lại gặp trúng hôm mưa, trên đường thấy toàn vũng nước đọng, nói chung bô lô nhếch ko khác gì ở ta. Chuyến đi Puerto Princesa này chính là về quê đúng nghĩa:))

Không ở Bay Walk được quá 10 phút, cả lũ lập tức tìm tricycle vào downtown tiêu khiển. Giá chung 1 cuốc xe đi trong nội đô Puerto Princesa là 10php/ng, cũng rẻ nên bọn mình ko mặc cả. Đến downtown đầu tiên bọn mình vào ăn Halo Halo ở 1 quán tự xưng là có "The best Halo Halo in the Philippines" ở Rizal Avenue. Nghe có vẻ oách xà lách nhưng mình ăn thấy nó cứ ngọt ngọt, ngấy ngấy, lại toàn đá nên ko có cảm tình lắm.

Ăn xong vẫn còn sớm nên bọn mình lại vào bar tìm hiểu đời sống văn hóa thanh niên Puerto Princesa:D Qua search trên Trip Advisor, bọn mình đi bộ vài bước vào TIKI RESTAURANT&BAR cũng ở Rizal Avenue.

Nhà hàng này cũng được rating cao trên Foursquare đấy ợ. Bọn mình 5 ng gọi 1 xô bia 7 chai với giá 390php mà ngồi cả tối thưởng thức live music đã tai no mắt vì các cô gái trẻ thân hình bốc lửa, vừa hát vừa nhảy rất sung mấy tiếng đồng hồ ko biết mệt @.@ Đã thế lại bắn đủ các thứ tiếng: Anh, Hàn, Hoa, Tây Ban Nha…phải nói là mình choáng nặng vì các ca sĩ này, nhiều ca sĩ tên tuổi ở VN cho hát live liên tục có mà xách dép chạy theo người ta ko kịp!!! No xôi chán chè cả bọn kéo nhau đi về giữ sức cho ngày mai.

Chiều hôm đấy sau khi về hotel nghỉ ngơi, bọn mình thong thả ra biển uống Mango Shake. Các bạn có thể uống ở Crystal Sand với giá 90php/cốc, vừa nhâm nhi ly sinh tố ngọt lịm vừa lim dim ngắm biển, cảm giác thư thái lãng mạn vl;)

(cốc này to bự chảng, đến 400ml chứ chả chơi)

(3 đứa ham chơi nhất trong bọn)

Tối đó bọn mình mua Boracay Rum (một loại rượu rất phổ biến, bán ở các cửa hàng tiện ích dọc Main Road với giá 95php/chai) rồi ra một quán bar bên biển ngồi ngả ngốn, vừa uống rượu vừa hóng gió. Xong lại đi lang thang dọc White Beach xem đồ lưu niệm. Các bạn có thể mua cái keychain với nhiều họa tiết sặc sỡ, có thể ghi tên mình lên, với giá 25php/cái về làm quà khá độc.

(đường phố Main Road nhỏ tin hin)

(tricycle là phương tiện phổ biến nhất)

(bạn giai làm keychain ở White Beach Station 2)

(đây là sản phẩm của bạn ý)

(không múa lửa không phải Boracay:)) )

(chai màu xanh giữa bàn chính là Boracay Rum, pha với Coke sẽ thành món Rum Coke rất phổ biến trong các bar)

Túm lại cái xứ này người ta ăn chơi nhảy múa từ sáng đến đêm, cứ bước ra đường là hòa vào dòng người tấp nập, thảo nào cái đảo bé tí mà ở đâu cũng thấy khách du lịch, nhiều nhất có lẽ là các bạn Hàn xẻng.

Anh ở 3 ngày thì cả 3 đêm ra quán múa lửa này hút shisha và uống bia. Nhớ bài "I Have Nothing" của em Diva đấy quá...!!!!

Sao anh ko đi nhiều bar cho đa dạng:d nói chung có tiền ở cả tuần cũng không chán ấy nhỉ:)
P/S: Anh có cái profile picture ngộ nghĩnh quá :))

Đây là ngày cả lũ thực hiện mơ ước trước chuyến đi: thăm Undergound River, được UNESCO công nhận là di sản thiên nhiên thế giới mới. 9h sáng xe của bên tour qua pick up bọn mình, tầm 10 rưỡi thì đến bến tàu, từ đây bọn mình mới đi tàu ra khu Underground River.

(Phil lắm biển báo phạt ko chẳng kém ở Sing, đặc biệt phạt xả rác bừa bãi. Thảo nào ngay đến Manila đông dân như vậy mà cũng thấy sạch sẽ)

(bến tàu)

(một tàu chỉ chở được 8 người, vậy nên người ta nhất quyết ko nhồi thêm ng thứ 9 vì sợ chìm. Ở VN thì........)

(ngô ở đây có màu đậm hơn ở ta. Giá 3 bắp là 25php, cũng khá hạt dẻ)

(dãy núi hình mặt người)

Khi đang lênh đênh trên biển, bọn mình thấy từ xa có 1 người đang trượt theo đường dây treo lơ lửng trên không trung, nhìn kỹ một tí mới biết đó là trò zipline trên biển: 1 đầu dây cố định vào 1 trạm vách núi cách bờ biển hơn 1km, đầu còn lại là điểm tiếp đất trên bờ biển. Phải nói là phê vl!!!! Nếu bọn mình chưa chơi zipline ở Boracay, và nếu có nhiều thời gian, chắc cũng lăm le chơi thử.

Đến nơi roài, tèn ten!!!

(Đầu tiên là phải chụp ảnh check in)

(Đường vào bến thuyền)

(Bắt đầu chèo thuyền)

Ngồi đợi tầm nửa tiếng mới đến lượt bọn mình được lên thuyền. Hành trình 45p chèo thuyền 1.5km trên dòng sông ngầm trong hang động bắt đầu với sự háo hức. Nhưng, vào hang tối thui, chả có đèn đóm rực rỡ lung linh như động Thiên Cung với động Thiên Đường của ta, mùi lưu huỳnh bốc lên ngai ngái, cộng với giọng thuyết minh đều đều, ko lên bổng ko xuống trầm làm mình phải nói là buồn ngủ gần chết:-< Các khối thạch nhũ vì ko được trang bị đèn đóm nên mất nên cái sự ảo đáng ra nên có. Về cơ bản thì hang cũng đẹp, nhưng theo bạn mình nói thì cái hang động này xách dép chạy theo Động Thiên Đường với hang Sơn Đòong của ta còn chả kịp. Với một chút thất vọng nhẹ khi ra khỏi hang, mình tự hứa với lòng là về VN sẽ phải đi ngay Phong Nha Kẻ Bàng để tận hưởng trải nghiệm trong con sông ngầm dài nhất thế giới.

(Giao lộ của con sông ngầm và biển không fancy như trong các poster quảng cáo chút nào)

(Lúc đến check in thì tất nhiên lúc về phải check out)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back