What's new

[Chia sẻ] Philippines- Những nẻo đường khói bụi

Lúc còn đang phiêu du tìm khúc tiếu ngạo giang hồ nổi danh thuở trước ở Nam Nhạc Hành Sơn tỉnh Hồ Nam- TQ, đầu em vẫn dính chặt cái ý nghĩ Philippines có gì hay ho ngoài khói và bụi khi nghe thấy Chị Len81 nói đến chuyến đi Phil của chị vào tết âm lịch. Và cũng từ bốn năm trước khi em đến Phil lần đầu cũng đã từng nghĩ bụng không bao giờ quay lại nếu không phải là việc cần. Ấy vậy mà sau khi cầm LP từ tay chị Len, mọi suy nghĩ cũ đã thay đổi, em lập tức đặt vé của các bạn Cebu và phải mất rất nhiều thời gian nhấc lên đặt xuống các điểm đến cho hành trình 7 ngày ở Phil. Cuối cùng thì chuyến đi này vẫn đầy ắp khói bụi nhưng được cộng với vô số điều kỳ thú.

Đoàn có 7 người không cùng xuất phát vào 1 thời điểm và địa điểm. Một đội từ HN bay qua KUL, thăm thú KUL, Putrajaya.. rồi mới đáp về Manila. Một đội từ HN vào SG ngày mồng 3 tết còn kịp thưởng lãm đường hoa Nguyễn Huệ rồi mới tới Manila. Hành trình chung của 7 người trong 7 ngày ở Phil như sau

Ngày 1 (29/01/09): Lang thang các khu vực nội đô Manila như Intramurous, nhà thờ quanh khu Malate, Emirate
Ngày 2 (30/01/09); Thuê xe đi Tagaytay, lướt sóng hồ Taal bằng cano và cưỡi ngựa lên núi lửa. Đêm lên đường đi Banaue bằng Autobus
Ngày 3 (31/01/09): Đi jeepney từ Banaue tới Sagada, kịp ghé qua Banaue New viewpoint và ngắm ruộng bậc thang của các bạn Phil trên đường, được mục sở thị các quan tài treo trên vách đá ở Sagada
Ngày 4 (01/02/09): Trời mưa (vì có chị Len nên kiểu gì cũng phải mưa demo cả buổi sáng) khiến đường núi trơn trựot nguy hiểm làm cho việc đi Batad-Bagaan suýt bị hủy. Nhìn thấy trời ngớt mưa lập tức thương thảo thuê ngay 1 xe đi Batad, đi bộ xuống tận làng bản để xem nhà của người Ifugao và chiêm ngưỡng 1 trong 4 khu chính của di sản thế giới ruộng bậc thang của các bạn PHil. Vừa kịp quay về trạm xe Autobus lúc 6h tối để 6h30 lên đường quay về Manila
Ngày 5 (02/02/09): Nghỉ ngơi tại Manila
Ngày 6 (03/02/09): Chỉ có 2 người quyết chí lên miệng núi lửa Pinatubo nổi tiếng TG do đợt phun trào năm 91 với khói bụi đen đặc cả một vùng rộng lớn và làm chết cả hơn 1500 người. Một chuyến hiking quá đỗi ấn tượng lên miệng núi lửa để được đi thuyền trên mặt hồ xanh như ngọc bích
Ngày 7 (04/02/09): 4 người quay trở lại KUL từ sáng sớm, 3 người còn lại có thêm thời gian tiêu tiền ở Robinson và ngắm hoàng hôn trên vịnh Manila

Xin đặt gạch vài tấm ảnh đầu tiên tặng cho một vài người bạn không kịp đặt vé đi chuyến này

Đây là một phần của ruộng bậc thang Batad

Ruộng bậc thang trên đường đi Sagada

Đây là sắc màu của hồ trên miệng núi lửa ở khu vực núi lửa Taal

Còn đây là màu xanh ngọc đầy ma mị của hồ trên miệng núi lửa Pinatubo lừng danh

Đây là cát bui và gió cuốn

Và sắc màu hoàng hôn trên Manila Bay đầy xúc cảm

Last edited:
Đấy, tiếp chuyện nhà em. Thấy chúng em giàu có, quyền quí, những kẻ xấu xa đem lòng ghen tị. Một con mụ béo ục ích ở một Money Changer trên đường Andrietico đã lập mưu tráo tờ 100 đô đẹp đẽ của chúng em thành tờ 1 đô. Ghét thế đấy các bác ạ. Đúng là "cá không ăn muối cá ươn", "đi du lịch không nghe Lonely Planet trăm đường phượt ngu", Lonely Planet đã cảnh báo không được đổi tiền ở Money Changer ngoài đường mà chúng em không nghe, thế là phải trả giá, còn lằng nhằng với cảnh sát địa phương nữa mới chán chứ.
Các bác đi Phil sau rút kinh nghiệm chúng em, phải vào Western Union hay Robinson mà đổi. giá có thấp hơn đôi chút nhưng an toàn, bác ạ!
Thêm một lần nữa sa cơ của gia đình chúng em là khi đi Banaue. Gớm, có biết đâu là xe bus liên tỉnh của Phil lạnh đến gớm. rét run lên ý. Cả lũ đắp đủ thứ lên người mà vẫn run lẩy bẩy. Các bác chú ý lần sau mang áo rét, tất giày cẩn thận khi lên bus liên tỉnh của Phil các bác nhé
Chứ không, sa cơ lỡ vận như chúng em đây, còn gì là gia đình quyền quí

thôi, em đi làm đây, pót tiếp theo là gì ý nhỉ, từ từ rồi em nghĩ típ :)

Last edited:
Cám ơn June vẫn còn nhớ những tấm ảnh Cửu Trại Câu của tớ.
Năm ngoái chúng tớ đi Phi 7 ngày, hành trình như sau:
D1: trekking Pinatubo.
D2: Bay tới Bohol. Tham quan vòng quanh Bohol (tarsier, Chocolate Hills, Loboc river,...).
D3: đi đảo Pamilacan, Balicasag, ngắm cá voi, nhưng ko thấy cá voi chỉ thấy cá heo hehe.
D4: Về Manila, city tour. Tối lên bus đi Banaue.
D5-6: trekking Banaue, Batad, Bagaan, tối D6 lên bus về lại Manila.
D7: ngắm núi lửa Taal từ viewpoint, đi tiếp tới Pagsanjan để vượt thác và tắm thác. Ra sân bay về lại Sài gòn.

Hehe hành trình quả thật là mệt kinh khủng với 5 đêm chỉ được chợp mắt một tẹo. Và để thực hiện hành trình này thì chúng tớ cũng phải book với agent bên Phi đưa đón từ ngày đầu tiên tới ngày cuối cùng, chứ tự đi e là không thể thực hiện được hành trình này trong 7 ngày.
Khổ nhất là 2 đêm trên bus Manila-Banaue-Manila. Đúng như các bạn nói, lạnh teo hết cả người. Chúng tớ đã biết trước là lạnh, đã nhắc nhau mang theo nhiều quần áo và trùm hết mọi thứ có thể trùm lên người nhưng vẫn không chịu nổi. Và cũng ko thể ngủ được khi mà tài xế bật nhạc ầm ĩ suốt đêm. Yêu cầu giảm nhạc thì nhận được giải thích :"Xin lỗi, không có nhạc tao... buồn ngủ". Hehe thế thì hành khách nào dám đề nghị tắt nhạc nữa.
Dẫu sao thì Philippines cũng là một đất nước đẹp, nhất là các bãi biển tuyệt đẹp. Tớ xin giới thiệu thêm vài hình ảnh nữa, vẫn thử post ảnh theo hướng dẫn của June, không biết có được ko.

Jeepney, phương tiện giao thông phổ biến ở Phi:

Đường đến núi lửa Pinatubo, với trận phun trào năm 91 được coi là lớn thứ 2 trong thế kỉ 20:

Đầu tiên là đi cái xe này:

Hết đường đi xe, phải xuống đi bộ thì cảnh thế này:

Tro núi lửa dựng thành vách thế này:

Sau mấy tiếng leo trèo lội suối thì lên tới đỉnh sẽ thấy cái hồ xanh thế này:

và thế này:

Hehe vẫn không thấy ảnh, làm thế nào bây giờ nhỉ? Đúng là low-tech, khổ thế đấy.

ấn nút phải chuột vào ảnh, chọn copy image location (nếu dùng firefox) hoặc chọn properties rồi copy cái link ảnh (nếu dùng IE). thường link của ảnh sẽ có đuôi file ảnh ví dụ .jpg .gif .png

Last edited by a moderator:
Nhân tiện tks bạn Liên vì đã cho bọn mình 1 số lời khuyên về hành trình Phil nhé. À thế Hanhlien ko chèo tuyền ra hồ Pinatubo, sang bãi đá bên kia à?

Aha cám ơn bạn anhminh, bây giờ thì em đã hiểu rùi hehe.
Để post thêm vài tấm nữa.
Ngày trước tớ muốn đi Phi là vì cái này này:

Chocolate Hills ở Bohol:

Nhưng sang tới nơi thì tớ thấy Phi còn nhiều thứ khác nữa, ví dụ như bãi biển đẹp thế này:

Bình minh màu hồng đẹp thế này:

Tớ thích những cái thuyền của Phi có 2 càng bồng bềnh trên mặt nước:

Hoặc rực rỡ thế này:

Em nghĩ là quốc đảo với hơn 7000 hòn đảo thì không có lý do gì để phủ nhận vẻ đẹp của biển của các bạn ấy. Ví dụ cái lagoon El Nido ở Palawan đẹp thôi rồi ạ.

Thực ra lần này đoàn em toàn dấn thân vào khói bụi của các núi lửa và chênh vênh trên các sườn núi miệng núi khác mà ngắm ruộng bậc thang chứ chưa có một ngày thực sự được đứng trước biển (Manila Bay thì chẳng bõ, có khác gì Vũng Tàu các bác nhỉ?). Thế mà vẫn k có thời gian đi xem núi lửa Mayon ở Lagaspi. Thôi đành hẹn lần sau quay lại.

Cái vụ đi xe bus, em nghĩ là cái Victoria Liner là loại tốt hơn so với Autobus vì sạch sẽ hơn hẳn, vắng hơn hẳn mà vé đắt hơn có trăm peso. Nói chung nhìn em Ngan có giới thiệu cho cả nhà mấy cái ảnh trông cỏ vẻ sạch sẽ gọn gàng như ở trang trước có khi các bác lại nghĩ chả hiểu cái bọn này nó đi du lịch kiểu gì. Em xin gửi các bác một bức ảnh hoàn toàn đối lập.

Cụ thể trên người lúc đó đã đắp đầy đủ những gì khô ráo mang theo từ bịt mặt, khăn mùi xoa, khăn rửa mặt, quần áo ngủ (vả cả quần sóc của một anh trong đoàn), có người còn mặc cả quần ngủ ra ngoài quần bò nữa cơ ạ :D (ai đó đừng mắng em)

Lúc đầu bọn em còn rón rén lấy giấy ăn và nilon nhét vào mấy cái lỗ điều hòa chứ lúc sau là kéo hết rèm cửa nhà xe bịt. Nhưng mà không biết bao nhiêu cái rèm bịt cho đủ nên sau đấy gió luồn xuống ghế, xuống chân, bị rét không tả nổi. Cả 2 đêm trên bus hầu như em chẳng chợp mắt được là mấy vì lạnh quá

Jeepney là phương tiện đi lại rất phổ biến ở Phil, các xe đều nhiều màu sắc, tên, địa chỉ số điện thoại, địa điểm đến đều ghi rõ trên thành xe. Nói chung em thấy đi xe này rẻ nhưng mọi người cũng phải hết sức thận trọng. Em mới nhận được email của người bạn đồng hành người Bỉ trong chặng hiking núi lửa Pinatubo báo tin là hôm thứ 2 vừa xong bạn ý vừa bị cướp mất laptop trên jeepney đó ạ.

Đi xe này là một trải nghiệm khó quên vì tiếng máy kêu to như công nông mà cửa thì hoang hoác, cái lớp chắn cửa bằng nilon hầu như không có tác dụng chắn gió là mấy. Khi đi từ Banaue đi Sagada bằng xe này bọn em chỉ phải trả có 400 peso/ người cho cả 2 chiều đi chiều về (do lúc đi có đi cùng với mấy bạn Phil khác cũng đi Sagada. Đi trong vùng núi bằng loại xe này cũng thật làm bọn em bấn loạn lên vì rét và bụi. Lúc mới đi mỗi đứa có một cái balô màu khác nhau thì lúc về ba lô để trên xe thôi mà tất cả chuyển về cùng một màu be vàng của cát bụi bám lên.

Ngoài jeepney, loại xe tricycle cũng rất phổ biến và nhiều màu sắc.

Một anh chàng khá điển trai pose với tricycle lúc nhìn thấy em giơ máy ảnh- quả là người Phil thật thân thiện. Chứ em kể cho các bác vụ em ra Bờ Hồ nhà mình chụp ảnh, thấy có đứa bé đáng yêu quá mới giơ máy lên chụp thì bà mẹ ngẩng lên "No, No". Em còn chửa kịp hạ máy xuống đã thấy một câu tiếp theo đế vào "Chụp cái *** gì mà chụp" Thế là tụt hết cả hứng :(

Với các chặng đường ngắn thì đi xe này cũng khá dễ chịu như đi xích lô chứ như cái lúc bọn em từ Capas Market, Tarlac đến cổng BRBy Hall STA Juliana tầm 22km đi bằng cái loại trimotocycle đúng thật cực hình

Em nhận chỉ thị của Tam Nheva, nữ hầu tước, xin tiếp ạ.
Chúng em lên lịch để đi kỳ quan Thế giới, những ruộng bậc thang ở Banaue. Thế nhưng xe bus từ Manila đi Banaue lại xuất phát từ 10h đêm hôm sau nên chúng em có cả một ngày trống. Ngày hôm đó, chúng em chọn đi tới Tagaytay, nơi có núi lửa Taal đầy mê hoặc.
Tagaytay cách Manila hơn 50 cây số về hướng nam, nằm ở độ cao 640m trên mực nước biển. Tagaytay là thành phố thuộc tỉnh Cavite. Chúng em gọi một bác lái xe do anh Hồng Sơn giới thiệu. Bác ấy là Noli. Bác đồng ý chở 7 người chúng em trên một xe van với giá 4500 P. Chúng em phải trả phí cầu đường (fee toll khoảng 100P, em không nhớ chính xác)
Địa điểm đầu tiên bác cho chúng em xuống xem là Công viên Bầu trời, People's Park in the Sky. Nói chung, tên gọi chả hiểu gì. Chỉ là một điểm ngắm trên cao, có thể nhìn trọn vẹn hồ Taay. Các bác chú ý rút kinh nghiệm chúng em đừng tốn quá nhiều thời gian ở đây. Cảnh ở đây rất khó lên ảnh lắm. Khoảng nửa tiếng lượn lờ là ok, chứ chúng em mất hơn 1h, lúc lên Taal thì trời đã trưa, nắng kinh. Nếu có nhiều thời gian, các bác có thể chơi thêm cao nguyên Tagaytay, đi cáp treo hay thăm vườn Hữu Nghị Nhật Bản-Philippines

Chúng em đi tiếp lên khu hồ Taal. Đến đây, các bác có ba lựa chọn: 1. mua tour tại chỗ trọn gói đi cano, ngựa và ăn trưa (P 1000/ người thì phải)
2. Tự đi, tự thuê ca no là ngựa, nếu nhà bác đông, thuê ca no chia tiền chắc sẽ rẻ hơn.
3. Không đi nữa, ngồi đây hóng mát
Chúng em chọn phương án một, thuê tour.
Nói một chút về khu núi lửa Taal. Núi lửa Taay là một trong số những núi lửa còn hoạt động ở Philippines và nằm trong Vành đai lửa Thái Bình Dương. Núi lửa này còn nổi tiếng vì đó là núi lửa bên trong núi lửa, hồ trong núi, núi trong hồ, cảnh thiên nhiên vô cùng tráng lệ. Lần gần đây nhất "ươn người" của chú núi lửa này là năm 1991 và đoàn chúng em ấp ủ hi vọng sẽ chứng kiến một sự kiện lịch sử trong chuyến đi lần này. Ấy thế mà may trời cho chúng em, bác núi lửa vẫn ngủ yên

(ảnh panorama của hồ núi, em mượn wiki)
Chặng đường đầu tiên là chặng đường đi canoe trên hồ Taal. Canoe chạy tất nhanh, nước hồ ngắt và núi lửa càng ngày càng gần.

Hồ và những con thuyền có những cái tên rất tây

áo phao là trang phục diễn rất thời thượng

Lên bờ, chúng em chuyển từ thuyền lên lưng ngựa

Last edited:
Trên lưng ngựa

Tiếp chuyện ngựa. Phải nói là nhà em gia đình quyền quí, nên ai cũng đi ngựa rứt siêu, các bác xem nhé

Ổn cả nhà ạ, ngồi được!

Đeo khẩu trang vào là ok!

Vẫn dáng vẻ quyền quí, nữ hoàng vẫy tay chào bàn dân

Eo, sao chị em can đảm thế, tớ sợ méo cả mồm rồi

Khỏi cần nài ngựa, mình em em phi

Vẫn ok lắm!

Vì xét thấy post này quá nhạt, em xin tự nguyện ăn thêm muối bằng một vài fun facts về Philippines:
- Người Philippines rất thích chụp ảnh, bạn chỉ cần giơ máy ảnh lên, bạn sẽ có vô khối người mẫu địa phương posing cực siêu.
- Cảnh sát Philippines cực tốt. Có nơi nào mà cảnh sát rung cây cho em lấy hoa đại cài tóc, cảnh sát chở em đi tham quan thành phố trên xe motor không mất tiền, cảnh sát kéo tay em... đi thăm quan bảo tàng. Chỉ có ở Manila! À, không, tất cả đều tốt trừ việc

" - Cô người nước nào? Trung Quốc à?
- Không
- Hàn Quốc à?
- Không, tôi là người Việt Nam
- À, Việt Nam, biết rồi. (Quay sang thằng bên cạnh, ra cái vẻ hiểu biết) Đài Loan đấy mày ạ!"
Điên chưa!

- Taxi, tài xế ở Philippines rất hồn nhiên khi hỏi phụ nữ tuổi, tình trạng hôn nhân. Bác nào còn đơn chiếc thì đừng lấy thế làm tủi thân. Culture shock các bác ạ!
- Bạn sẽ phải cực tỉnh táo nếu không muốn ở lại nhập cư ở Philippines vì các anh chàng Manila rất thích con gái (có vẻ) da trắng (hơn họ) và phục vụ quá chi là ngọt ngào! Em tỉnh, các bác yên tâm!
- Fastfood là món ăn truyền thống của Philippines!

Thôi, em không ba hoa nữa, hồ đây mất rồi. Xin để chị June tiếp lời

Last edited:
Có lẽ cô nương Ngan vì quá tiếc không tới được núi lửa Pinatubo nên mới viết về Taal đã đề cập luôn cả cái năm 1991 mà Pinatubo phun trào dữ tợn khiến tro bụi làm đen đặc cả một vùng rộng lớn ở Đông Nam Á.

Giá thuê xe của Noli là 4000 peso ạ, chưa bao gồm lệ phí cầu phà các kiểu. Giá này hơi đắt so với một số đoàn đi trước (3500 peso) vì em ngại cò cưa với bạn Noli nhiều lần.

Truớc khi tới tận mép hồ Taal và khu vực núi lửa Taal xe của Noli đưa cả bọn dừng lại bình địa của cao nguyên Tagaytay.
Khu vực này cao khoảng 600m trên mực nước biển- khu vực có khí hậu dịu mát vả cảnh quan khá đẹp mắt.

Từ Tagaytay có thể nhìn toàn cảnh hồ và núi lửa Taal, bà con trong đoàn ai có ảnh chụp núi lửa Taal từ Tagaytay không up lên cái ạ, cái này của em thì hồ và núi lửa chả ai nhận ra được là nó nằm ở chỗ nào :((

Có lẽ để tránh xa cái ồn ào khói bụi ở Manila thì đây là một khu vực ở cự ly gần lý tưởng.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back