What's new

[Chia sẻ] Philippines- Những nẻo đường khói bụi

Lúc còn đang phiêu du tìm khúc tiếu ngạo giang hồ nổi danh thuở trước ở Nam Nhạc Hành Sơn tỉnh Hồ Nam- TQ, đầu em vẫn dính chặt cái ý nghĩ Philippines có gì hay ho ngoài khói và bụi khi nghe thấy Chị Len81 nói đến chuyến đi Phil của chị vào tết âm lịch. Và cũng từ bốn năm trước khi em đến Phil lần đầu cũng đã từng nghĩ bụng không bao giờ quay lại nếu không phải là việc cần. Ấy vậy mà sau khi cầm LP từ tay chị Len, mọi suy nghĩ cũ đã thay đổi, em lập tức đặt vé của các bạn Cebu và phải mất rất nhiều thời gian nhấc lên đặt xuống các điểm đến cho hành trình 7 ngày ở Phil. Cuối cùng thì chuyến đi này vẫn đầy ắp khói bụi nhưng được cộng với vô số điều kỳ thú.

Đoàn có 7 người không cùng xuất phát vào 1 thời điểm và địa điểm. Một đội từ HN bay qua KUL, thăm thú KUL, Putrajaya.. rồi mới đáp về Manila. Một đội từ HN vào SG ngày mồng 3 tết còn kịp thưởng lãm đường hoa Nguyễn Huệ rồi mới tới Manila. Hành trình chung của 7 người trong 7 ngày ở Phil như sau

Ngày 1 (29/01/09): Lang thang các khu vực nội đô Manila như Intramurous, nhà thờ quanh khu Malate, Emirate
Ngày 2 (30/01/09); Thuê xe đi Tagaytay, lướt sóng hồ Taal bằng cano và cưỡi ngựa lên núi lửa. Đêm lên đường đi Banaue bằng Autobus
Ngày 3 (31/01/09): Đi jeepney từ Banaue tới Sagada, kịp ghé qua Banaue New viewpoint và ngắm ruộng bậc thang của các bạn Phil trên đường, được mục sở thị các quan tài treo trên vách đá ở Sagada
Ngày 4 (01/02/09): Trời mưa (vì có chị Len nên kiểu gì cũng phải mưa demo cả buổi sáng) khiến đường núi trơn trựot nguy hiểm làm cho việc đi Batad-Bagaan suýt bị hủy. Nhìn thấy trời ngớt mưa lập tức thương thảo thuê ngay 1 xe đi Batad, đi bộ xuống tận làng bản để xem nhà của người Ifugao và chiêm ngưỡng 1 trong 4 khu chính của di sản thế giới ruộng bậc thang của các bạn PHil. Vừa kịp quay về trạm xe Autobus lúc 6h tối để 6h30 lên đường quay về Manila
Ngày 5 (02/02/09): Nghỉ ngơi tại Manila
Ngày 6 (03/02/09): Chỉ có 2 người quyết chí lên miệng núi lửa Pinatubo nổi tiếng TG do đợt phun trào năm 91 với khói bụi đen đặc cả một vùng rộng lớn và làm chết cả hơn 1500 người. Một chuyến hiking quá đỗi ấn tượng lên miệng núi lửa để được đi thuyền trên mặt hồ xanh như ngọc bích
Ngày 7 (04/02/09): 4 người quay trở lại KUL từ sáng sớm, 3 người còn lại có thêm thời gian tiêu tiền ở Robinson và ngắm hoàng hôn trên vịnh Manila

Xin đặt gạch vài tấm ảnh đầu tiên tặng cho một vài người bạn không kịp đặt vé đi chuyến này

Đây là một phần của ruộng bậc thang Batad

Ruộng bậc thang trên đường đi Sagada

Đây là sắc màu của hồ trên miệng núi lửa ở khu vực núi lửa Taal

Còn đây là màu xanh ngọc đầy ma mị của hồ trên miệng núi lửa Pinatubo lừng danh

Đây là cát bui và gió cuốn

Và sắc màu hoàng hôn trên Manila Bay đầy xúc cảm

Last edited:
Hồ Taal rộng 15 km, dài 25 km, diện tích khoảng 300 km2, vốn là một ngọn núi lửa. Lòng hồ Taal chứa nhiều hồ nhỏ do những ngọn núi lửa đã tắt tạo thành. Trong số này, hồ chính có đường kính tới 1,9 km. Trong hệ thống núi lửa Taal, có tới 47 miệng núi lửa hình chóp nón, một số miệng vẫn còn đang hoạt động cùng với các núi lửa Apo, Mayon, Pinatubo...

Đi cano trên hồ này mất khoảng nửa tiếng, rất thích thú vì có mây núi vây quanh hồ lộng gió. Em đã bắt đầu chụp ảnh được núi lửa Taal, ngọn núi lửa được lấy tên theo một ngọn núi lửa hàng triệu năm tuổi rồi.

Chiều xuống màu nước hồ Taal chẳng khác màu nước biển là mấy.

Và trên hồ nhấp nhô những cánh buồm

Đấy, tiếp chuyện nhà em. Thấy chúng em giàu có, quyền quí, những kẻ xấu xa đem lòng ghen tị. Một con mụ béo ục ích ở một Money Changer trên đường Andrietico đã lập mưu tráo tờ 100 đô đẹp đẽ của chúng em thành tờ 1 đô. Ghét thế đấy các bác ạ. Đúng là "cá không ăn muối cá ươn", "đi du lịch không nghe Lonely Planet trăm đường phượt ngu", Lonely Planet đã cảnh báo không được đổi tiền ở Money Changer ngoài đường mà chúng em không nghe, thế là phải trả giá, còn lằng nhằng với cảnh sát địa phương nữa mới chán chứ.

:)
Đây, cái ổ Tenardie lừa đảo ấy đây ạ, làm ơn tránh xa bọn này nhé. Chỗ đổi tiền này ngự trên phố Adriatico, đối diện với Hotel Pan Pacific:gun

picture.php

Last edited:
Sau nửa tiếng trên canô sẽ tới Volcano Island để mọi người có thể tự đi bộ hoặc đi ngựa lên tới mỏm núi cao để ngắm toàn cảnh một cái hồ rất đẹp trên miệng núi lửa (crater lake) và một cái núi lửa bé xíu khác nằm trong cái hồ đó gọi là Vulcan point.

Em nghĩ là nên đi ngựa vì trời rất nắng nóng, sẽ đỡ mất sức. Vả lại đường đi bụi bặm vô cùng luôn

nên mọi người nhớ chuẩn bị đồ chống nắng nếu không muốn về nhà đen thành vệt trên người. Từ trên lưng ngựa thi thoảng vẫn có thể bấm máy để nhìn lại hồ Taal với một màu xanh mênh mang như màu trời

Vượt qua được đoạn dốc này là sẽ tới miệng núi

Hồ nước trên miệng núi lửa đẹp đến ngỡ ngàng. Bọn em rất mất thời gian ở cánh cung bên trái hồ để chụp mấy bức ảnh này để thấy núi kề núi, hồ lại kề bên hồ. Chỉ tiếc là máy góc không rộng hơn được nữa để chụp được toàn cảnh hồ với Vulcan Point

Thực ra đi sang phía mỏm núi bên phía tay phải sẽ nhìn rõ hơn núi lửa Taal và cái hồ chứa Vulcan Point đẹp hơn rất nhiều

Đây là chỗ chênh vênh nhất ở miệng núi

Last edited:
Từ chỗ này có thể chụp hình được núi lửa Taal khá rõ nét

Đây là Crater Lake và Vulcan Point

Có thể thấy rõ dấu hiệu của núi lửa đang hoạt động từ những đụn khói nhỏ nhỏ thế này

Đây là vách núi và mép hồ

Khi quay xuống núi về tới trạm ngựa không một ai không bị các chú bé nài ngựa hỏi tip. Cậu bé dẫn ngựa cho tiểu thư Kim Ngan của nhà chúng em còn nài nỉ xin cô bé cái kính suốt cả dọc đường và cũng đạt được kết quả mong muốn.

Bữa ăn dạng buffer (em đếm có 5 món cả thảy)sau khi quay lại bờ hồ Taal cũng không đến nỗi nào, nói chung cả bọn đứa nào cũng đói mèm sau một ngày phơi mặt với nắng gió bụi bặm

Giá thuê xe của Noli là 4000 peso ạ, chưa bao gồm lệ phí cầu phà các kiểu. Giá này hơi đắt so với một số đoàn đi trước (3500 peso) vì em ngại cò cưa với bạn Noli nhiều lần.

Bạn Noli này không biết có phải bạn Noli mình thuê xe dịp 30-4 năm ngoái không. Mình thuê xe cả ngày, đi Tagaytay - Matabunkay, không đi hồ Taal. Có thể bạn đi thêm hồ Taal nên mắc hơn 1 chút, và hình như tỷ giá USD/Peso bây giờ hơi thiệt cho Noli.

Nhìn các bạn đi thích thật, mình cũng máu đi kiểu lang thang bụi bặm, nhưng đoàn của mình không đi được vì có trẻ con+các bạn gái không chịu được khổ:shrug:

Bạn Noli này không biết có phải bạn Noli mình thuê xe dịp 30-4 năm ngoái không. Mình thuê xe cả ngày, đi Tagaytay - Matabunkay, không đi hồ Taal. Có thể bạn đi thêm hồ Taal nên mắc hơn 1 chút, và hình như tỷ giá USD/Peso bây giờ hơi thiệt cho Noli.

Nhìn các bạn đi thích thật, mình cũng máu đi kiểu lang thang bụi bặm, nhưng đoàn của mình không đi được vì có trẻ con+các bạn gái không chịu được khổ:shrug:

Hi Hongson, cảm ơn bạn vì những địa chỉ đã cho Nheva nhé. Chính là bạn Noli mà Sơn giới thiệu đấy ạ. Bọn mình đi hồ Taal, nhưng ko đi bãi biển Matabunkay, nên chắc đường đi cũng thế thôi, nếu ko muốn nói là bọn mình còn đi ngắn hơn. Vì từ Tagaytay tới bờ hồ gần xèo à. Đến bờ hồ bọn mình lại mua tour đi thuyền và cưỡi ngựa + ăn trưa riêng (1300p/ng) theo mình là khá ổn. Năm nay bọn mình đổi 100$ đc 4700P, nói chung là thiệt hơn đổi ở nhà. Bạn nào có ý định đi , mình khuyên nên ra Quốc Trinh đổi lợi hơn đấy. Hôm về rồi mình hỏi QT thì mới biết ở đó đổi 355VND đc 1P

Last edited:
Hi Hongson, cảm ơn bạn vì những địa chỉ đã cho Nheva nhé.Chính là bạn Noli mà Sơn giới thiệu đấy ạ. Bọn mình đi hồ Taal, nhưng ko đi bãi biển Matabunkay, nên chắc đường đi cũng thế thôi, nếu ko muốn nói là bọn mình còn đi ngắn hơn. Năm nay bọn mình đổi 100$ đc 4700P, nói chung là thiệt hơn đổi ở nhà. Bạn nào có ý định đi , mình khuyên nên ra Quốc Trinh đổi lợi hơn đấy. Hôm về rồi mình hỏi QT thì mới biết ở đó đổi 355VND đc 1P

Kaka, đợt mình đi tỷ giá 1USD=41-42Peso thôi. Tính ra USD thì chi phí cũng như nhau.

Noli năm nay 38 tuổi, 1 vợ 1 con trai. Đợt trước hắn cứ rủ về nhà hắn chơi nhưng bọn iêm hãi :D Cha nội này và mấy gã bạn taxi có nhiều địa chỉ đỏ lắm, các bác đờn ông hỏi thì sẽ có khối chỗ hay :D

Tớ được 1 anh hướng dẫn du lịch người Tây Bán Nhà, thông thạo lịch sử Philippines hơn cả người Phi, giới thiệu rằng:" ngôi nhà này đã từng là nơi ở của bà Đệ nhất phu nhân Imeda Marcos (là cái bà có 3,000 đôi giày từ cách đây khoảng mấy chục năm í ạ). Thiết kế trong nhà được bà Imeda yêu cầu làm đúng kiểu nhà truyền thống của Philippines. Các đồ nội thất trong nhà toàn bằng gỗ quý, các đồ gia dụng thì được nhập từ Pháp và Châu Âu. Chỉ những ai là khách quý mới được chủ nhân mời lên tầng 2 trà nước cafe. Khi đó dân Phi kêu ca bà Imeda lãng phí, hoang toàng. Nhưng giờ căn nhà đó lại được bảo tồn và nâng niu, và bà Imeda lại được ca ngợi là người đóng góp rất nhiều cho việc bảo tồn gìn giữ văn hóa truyền thống của Philippines. Đáng tiếc là khi tớ tính chụp trộm 1 bức trong nhà thì có 1 anh bảo vệ mặc đồng phục cao to đẹp giai xông ra cản trở, nên không có bức nào về nội thất để phục vụ các bạn. :T

Nhà thờ Metropolitan Manila ban ngày

picture.php

Cũng lại anh hướng dẫn dễ thương kể rằng thì là đây là Roman Catholic Cathedral of Manila (Tớ chả hiểu dịch sang tiếng Việt là gì nữa, có lẽ nhờ bác Chitto). Đây là nhà thờ đầu tiên được người Tây Ban Nha xây ở Manila vào năm 1581. Đầu tiên nó được xây bằng đá núi lửa (bạn nào lần sao đi nhớ ngắm kỹ "gạch" nhé, là những phiến to, lỗ chỗ và sùi lên, tớ có ảnh chụp cận cảnh mà không biết post :T). Nhà thờ này bị phá huỷ do 3 lần động đất, 1 lần bão, 1 lần hỏa hoạn và 1 lần do chiến tranh, và được xây lại đúng 6 lần. Nhà thờ hiện tại là phiên bản lần thứ 6 của nhà thờ cũ. Các nguyên nhân phá huỷ từ lần thứ 1 đến lần thứ 5 của nhà thờ được khắc trên hai cánh cửa gỗ. (Tớ lại vẫn không biết post ảnh :Dam)

Một mình Dũng mà chiến đấu với 6 cô nương thì có đậm đặc cũng thành nhạt. Bái phục bái phục! =))

Hình như chi tiết này bác nhầm đấy, nhìn kỹ thì bác Dung (tên tiếng anh) thì phải, mặc áo xanh đỏ mũ thì hoa hoét thế kia, chân trần không cần đi tất thì chắc là cùng hội thôi, chiến đấu gì đâu:))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back