What's new

[Chia sẻ] Phụ nữ chúng ta với U40 - Ba lô 10kg - Indonesia 10 ngày

Ghi cái tựa rồi ngồi luôn không biết viết gì :D

Đúng là chuyến đi 10 ngày Indo đó không phải chuyến đi đầu tiên của mình, cũng như các chuyến đi khác, một mình mang túi đi lang thang ở miền đất lạ, mình cũng phải tìm hiểu rất lâu, rất nhiều thông tin trên các bài viết. Và những thông tin đó đã giúp ích mình rất nhiều, rất nhiều.

Là phụ nữ, không trẻ nên cũng không rành về các tiện ích công nghệ, mình có lẽ tốn nhiều thời gian mày mò để có thể trang bị hành trang đủ mà yên tâm lên đường. Sau nhiều chuyến đi mình nghĩ tới việc chia sẻ kinh nghiệm của bản thân mình, dưới góc độ gà mờ như mình :) , vì bản thân mình cũng có những thắc mắc mà nhiều lúc tìm mãi không có câu trả lời nên mình biết khi tìm được thì sẽ đỡ lo thế nào :)):)):))

Mình chỉ tưởng thuật lại thực tế chuyến đi thôi, có những hên xui trên chặn đường, những thực tế mình trải qua, kể cả những ngớ ngẩn mình mắc phải nhé ;)

Tóm tắt hành trình nha (có khác tí so với kế hoạch ban đầu hehehe):

Surabaya: đi núi lửa Bromo

Banyuwangi: Đi hồ axit Ijent

Bali: Làng Pemutaran + Denpasar (phát sinh do "xui" haha)

Yogyakarta (Yogja): Đền Borobudur + hang động Cerme (hang ít người tới, cái này cho người chủ Homestay chỉ)

Jakarta

Về Vietnam thôi :):)

Last edited by a moderator:
Khâu chuẩn bị :) rất hài hước nha hahaha

Mua vé máy bay: mua từ tháng 2/2018. Tháng 7 mới đi: HCMC - Kuala Lumpur - Surabaya

Dự định mua sớm vài tháng cho nó rẻ, nghe nói traveloka mua được rẻ hơn nên lò mò vào mua. Lần đầu tiên mua online nên không biết phải thanh toán trong vòng 60 - 120 phút tính từ lúc đặt vé. Vừa mời tự hào vì biết đặt cái vé thì không biết làm sao thể thanh toán!!! --> thế là không mua được cái vé đi đó. Thấy có 3.5 triệu hà, 1 chiều đi

Bực mình, hôm sau qua kế bên (Abay.vn sát vách chỗ làm luôn) bị sợ hết, bên đó bán 3.9tr, tiếc tiền không mua, ngồi hỏi hỏi thấy vé về có 1.5 triệu hà, mừng quá mua luôn. Thế là có vé ngày về trước khi có vé ngày đi :D :D

Việc thứ hai là đi đăng ký Internet banking và làm 1 cái thẻ Visa. Rồi mua vé ngày đi, tò mò search vé ngày về thấy có 1.2 triệu hà, tiếc mất mấy tiếng đồng hồ hehe

Thế là có lịch đi - về: 3/7 - 13/7 (Chắc ngày về là thứ sáu ngày 13 quá hay sao mà vé rẻ quá trời). Tổng cộng 5.000.000đ tiền vé

Giờ chuẩn bị lịch trình đi :)

Last edited:
Thật ra cũng không có lịch trình rõ ràng, vì thấy hình núi Bromo đẹp quá nên quyết định đi đến đó đầu tiên, biết là mình đi ngược nhưng vì sợ không đủ sức đi nên thôi cứ đi nơi mà mình muốn nhất

Kế hoạch: Núi Bromo - Hồ Ijen - Đền Borobudur (thành phố Yogyakarta) - Jakarta

Công cụ tìm kiếm:

Đặt phòng: Booking.com

Mua vé máy bay/ tàu lửa/ xe bus: Traveloka.com (có thể đặt phòng ở đây luôn)

Coi lựa chọn hành trình: www.rome2rio.com (nhờ trang này mình biết là để đi từ nơi này đến nơi kia thì có thể đi bằng gì, mất bao nhiêu thời gian, chi phí bao nhiêu)

Tiền: đổi 1.000.000 IDR ở quận 1, mang theo 500 USD + 1 cái thẻ Visa có 10 triệu đồng + (internet banking - phòng sự cố thì chuyển tiền qua thẻ visa hihi)

Thấy cũng đủ đủ, giờ lên đường được rồi :p

Last edited:
NGÀY 1: Sài Gòn - Kuala Lumpur (vì vé bay giá rẻ nên quá cảnh ở KL chứ không bay thẳng. Và đến Surabaya cũng không bay thẳng đến được :LL :) )

Mình lựa chọn mua vé của Malaysia Airline, vì thật ra mua của các hãng giá rẻ còn lại, thoạt nhìn tưởng rẻ mà không rẻ: do ngoài tiền vé bạn còn phải trả phí hành lý nếu trên 7kg (rất mắc), bữa ăn, nước uống ... Còn Malaysia Airline thì có 30kg hành lý free, 2 bữa ăn chính (trên 2 chặng bay) , nước uống ...

Để thời gian chờ đợi quá cảnh 9 tiếng không dài đăng đẳng, mình chọn đi buổi tối đặng ngủ ở sân bay luôn để thời gian qua nhanh

Chưa từng ngủ đêm ở sân bay bao giờ, mình cũng lo lắng đủ kiểu: người ta có cho ngủ không, ngủ vậy lạnh không, có kỳ không, rồi có đói không .... search đủ các kinh nghiệm ngủ sân bay trên mạng để phòng thân nhưng lo vẫn cứ lo :))

Hành lý ký gửi: 10kg . Khi check in mình nói chuyển thẳng đến Surabaya luôn để khỏi phải lấy ra ở KL vì mình không có ra ngoài sân bay

Xách tay 1 ba lô nhỏ nhẹ: chuẩn bị 1 cái chăn mỏng để ngủ, 1 cái gối hơi, găng tay, nón, nước hehehe + 1 cái bánh ngọt để nhỡ khuya đói

Đáp xuống KL lúc 10:50pm (do giờ của Malaysia đi trước VN 1 tiếng). Lần đầu quá cảnh nên không biết phải làm gì, mình lại quầy thông tin (Information) đưa vé chặng kế hỏi coi mai tui đi Surabaya thì phải làm sao? Bạn đó nói giờ chưa có cổng khởi hành, 3h sáng mài quay lại đây (là chỗ này á) rồi tao chỉ tiếp.

Thế khỏe, đã biết không phải làm thủ tục nhập - xuất cảnh gì sất, giờ yên tâm đi ngủ.

Đi tí xíu là gặp các cửa khởi hành (vì mình đáp xuống sân KLIA1, và chưa nhập cảnh nên vẫn còn trong khu bay), thấy các ghế trống rất nhiều, cũng nhiều người đang nằm đắp chăn ngủ ngon lành ... thế là mình cũng lựa 1 cái (gần WC chút để tối đi cho tiện hehe =)) ) . Xong, leo lên ngủ 1 phát, cài chuông 5:30 dậy luôn, chứ 3h cho cho mệt, mình đã biết chỗ phải đến rồi hehe, 7:20 mới bay mà.

Sáng dậy, mình thì không phải làm thủ tục gì hết vì mình đâu có nhập cảnh đâu, nên cứ thế ra coi cổng khởi hành, rồi ra đó chờ giờ boarding mà lên máy bay thôi. Bay sáng sớm nên lên đó, ngồi chưa nóng chỗ là có bữa ăn no nê, mở phim lên coi, khỏe re luôn (hehe bay mấy hãng này có cái lợi là có tivi giải trí luôn, giết thời gian)

Kinh nghiệm:

Mình mang 1 chai nước rỗng lúc check in ở sân bay Sài Gòn, vì sau khi qua máy quét rồi thì mình được mang nước lên máy bay, lấy chai không đó hứng nước free ở sân bay (chứ ở sân TSN bán 40k/chai nước đó). Rồi có chai mà hứng nước ở Kuala Lumpur luôn, chứ nếu không mình phải mang tiền Mã Lai theo để mua nước ở sân bay.

À, đừng lo đói khát, có quầy bánh donut mở cửa suốt đêm mà hehe :)

À, ghế có nệm nên nằm ấm lắm, không lạnh đâu. Mình lựa cái dãy ghế gần ngay thang máy di chuyển nên cứ có người đi là nó kêu rào rào inh tai, lần sau rút kinh nghiệm không nằm gần thang máy ;)

Đi Ijen phải chuẩn bị thể lực đó nha chị hahaha. Mình tự tin lắm mà đến đó phê như con tê tê luôn :( :))

Thể lực có dư dù mình không phải dân thể thao chuyên nghiệp, nhưng cứ hiking từ từ là đâu mình cũng tới được. Chỉ là hoài mà vẫn chưa thu xếp nổi vài ngày để đi Bromo-Ijen trong khi vẫn có thể đi những chuyến 2-3 tuần cho các nơi khác ;). Mà các bạn đồng hành quanh mình cũng đi hết rồi, nên chẳng rủ được bạn đi cùng, thành ra lại càng không có lý do để đi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back