What's new

[Chia sẻ] Phụ nữ chúng ta với U40 - Ba lô 10kg - Indonesia 10 ngày

Ghi cái tựa rồi ngồi luôn không biết viết gì :D

Đúng là chuyến đi 10 ngày Indo đó không phải chuyến đi đầu tiên của mình, cũng như các chuyến đi khác, một mình mang túi đi lang thang ở miền đất lạ, mình cũng phải tìm hiểu rất lâu, rất nhiều thông tin trên các bài viết. Và những thông tin đó đã giúp ích mình rất nhiều, rất nhiều.

Là phụ nữ, không trẻ nên cũng không rành về các tiện ích công nghệ, mình có lẽ tốn nhiều thời gian mày mò để có thể trang bị hành trang đủ mà yên tâm lên đường. Sau nhiều chuyến đi mình nghĩ tới việc chia sẻ kinh nghiệm của bản thân mình, dưới góc độ gà mờ như mình :) , vì bản thân mình cũng có những thắc mắc mà nhiều lúc tìm mãi không có câu trả lời nên mình biết khi tìm được thì sẽ đỡ lo thế nào :)):)):))

Mình chỉ tưởng thuật lại thực tế chuyến đi thôi, có những hên xui trên chặn đường, những thực tế mình trải qua, kể cả những ngớ ngẩn mình mắc phải nhé ;)

Tóm tắt hành trình nha (có khác tí so với kế hoạch ban đầu hehehe):

Surabaya: đi núi lửa Bromo

Banyuwangi: Đi hồ axit Ijent

Bali: Làng Pemutaran + Denpasar (phát sinh do "xui" haha)

Yogyakarta (Yogja): Đền Borobudur + hang động Cerme (hang ít người tới, cái này cho người chủ Homestay chỉ)

Jakarta

Về Vietnam thôi :):)

Last edited by a moderator:
Xuống chân Ijen lại, ngồi tám chờ mấy bạn trẻ chưa về đoàn, tới tầm 9h thì lên xe đi về lại. Về tới homestay cũng gần 11h, book phòng mà hết, hic. Phải nói là sau 30 mấy giờ không ngủ, leo 2 cái núi giờ thì thân thể rã rời

Bạn agent cũng hỏi chuyện, mình cũng hỏi linh tinh nhưng thật sự trong lòng không thấy tin tưởng bạn. Order một hơi 2 phần ăn sáng, book vé đi Yogyakarta thì hết vé (cả xe lẫn tàu - bị holiday của bạn mà, sau này đến Yogja mới biết có cuộc thi chạy ở đó của các nước đổ về, cháy vé là đúng rồi) nằm đại ra băng ghế ngủ luôn vì mệt quá, giờ không biết đi đâu về đâu nữa.

Sau 60p khò, có lẽ tỉnh táo hơn hahaha, chân mỏi, người mệt ... LET GO BALI :love::love::love:

Ra phà đi luôn, đi Pemutaran, Bali đầu tiên (bị vì gần nhất hehe) ôi food & drink ơi....

Sau 45p, đặt chân lên Pemutaran Bali ;);)

Đến bến xe tầm 5h chiều, mà mặt trời ở đây mau xuống quá, đã ngà ngà tối rồi.

Mấy ngày lăn lộn cũng hiểu hiểu chút ít, bến xe vắng tanh, giờ này chắc sắp hết xe, xe tỉnh mà. Thế là các anh cò chạy ra ... 200k IDR nha, hông nha, ....., .... , ... thế muốn nhiêu, xe hơi mà ... dạ xe anh đẹp quá à, nhìn là muốn đi mà 200k em hem có, chớ muốn đi lắm. Xong, hết phin

Tới xe ôm, 100k đi, 100k đúng giá roài (30km), bực nha nhìn mặt tui bộ ngố lắm hả. 50k đi không, rồi hùng dũng bỏ ra khỏi bến xe, kệ, cùng lắm tui đi bộ vài km cũng có chỗ ngủ, mai đi Pemutaran cũng được, đang rảnh nha

- 100k đi, giờ này hết xe rồi, sắp tối rồi

- Ủa, chú cũng biết sắp tối hả, giờ tới tối hem có khách ra nữa đâu, 50k thì đi

- Thôi 60k, đi luôn

- Ờ hehehe, đi

Hahaha, thấy bác xe ôm chạy một vòng bến xe, mặt bùn bã nói 60k (tui hỉu à hehehe), chắc không hớ, mà vậy rẻ rồi, tính ra 60k IDR có hơn 100k VND, chạy hơn 30km chứ ít gì chứ (ngẫm thấy mình cũng quá, í nhưng mà theo vật giá mà :p )

Trên đường đi, hỏi gì bác ta cũng " sorry, no speaking english", bực nha, thế lúc mời sao nói nhiều thế, người gì đâu. Đây không cần nhá

Tới làng Pumataran, bác ấy hỏi ở khách sạn nào, tui nói chưa đặt, bác ấy lại: sorry, no speaking english!!!! . Tui lạnh lùng nói: I known. Thả tui ở đây

Xuống xe nhìn quanh quất, hehe giống khu Hàm Tiến của Mũi Né vậy đó, du khách xập xình, nhà nghỉ, homestay, resort nhiều vô kể... tươi lại hehehe. Giờ mở booking lên coi ở đâu đây, hơi mệt, ở chỗ nào sướng sướng tí

Hỏi chị đi đường, chị nói nhà nghỉ bờ biển thì chỉ có tay bên này đường thôi, bên kia đường không có bờ biển. Nhìn thấy mấy cái resort khoái quá, tính vào hỏi mà thôi mở booking lên coi cũng được ..... hahaha mía ơi toàn hơn triệu mấy IDR /đêm không hà

Thôi có cái villa kia có giảm giá cho Booking genius, có 180k hà, 900m, tới coi lun. Dọc được thấy có guest house kia đẹp, cũng lạng vào, 600k, thôi hehehe

Tới nơi, vào coi phòng thấy rộng rãi, đẹp đẽ (như 3 sao ở mình), hỏi chủ nhà có cần mình book trên booking không hay là khỏi.

- Khỏi đi, book chi

- Vậy nhiu chú, 250k

Thôi mệt quá, nói nhiều vô ích, click booking, người ta gửi về cái email trong 3 giây, ghi 180k IDR

Ờ, hehe thì 180k hé hé o_Oo_Oo_O chóng mặt quá

Phòng đẹp, nhưng hơi chưng hửng vì nhìn thôi chứ người ta không vệ sinh, do có bụi đen của núi lửa, vào phòng tắm, xịt nước là một dòng nước đen trên nền nhà, thôi 180k vầy là tốt chán, xịt rửa tí sạch chứ gì. Tính ở 2 đêm mà thôi, mai đi Denpasar coi vui hem hehe

Sáng ra mở cửa, có em gâu gâu ở đâu cứ đi theo hoài, ra ăn sáng cũng theo, về cũng theo. Xê tui ra nha, ăn thịt giờ hahaha, nói thế mà mặt ẻm hồ hởi lắm :D:D:D

Ăn tối, ăn sáng đầy đủ (quên mất là giờ ở đây nhanh hơn 1 giờ so với bờ bên kia phà - Đông Java), ngủ hơi muộn, bị ê ẩm mà, tưởng trễ giờ trả phòng, ai dè điện thoại tự đồng bộ giờ hahaha (mình ngáo thế)

Đi dạo kiếm xe đi Denparsa, hỏi thăm một cô quản lý khách sạn nào đó, cổ chỉ ra bên đường bắt xe, là 2h chiều cổ cũng đi ra bến xe, có đi thì cổ chở đi, free luôn (hồi cậu chàng ở Banyuwangi cũng nói đưa mình ra bến phà, hem lấy tiền vì cậu cũng đi đón khách, mình ngủ dậy biết cậu ra chả đáng tin nên tự đi, dì chủ Homestay nói cậu con trai chở mình ra, hehe kể cũng gần, tầm 15p đi bộ hà, tại mình không biết đường mà anh gg thì chỉ rắc rối quá)

Mình từ chối phần vì thấy phiền cổ quá, phần còn hơn 2 tiếng nữa phải chờ, phần nắng hehehe ... cảm ơn cổ và mình sẽ tự đi

*** à, mua vé tàu, phà, đổi tiền gì cũng cần passport nha

12h trả phòng, xách balo qua bên kia đường bắt xe, nghĩ buồn cười, đứng nắng bỏ cha thế này mà biết chừng nào mới có xe. Chưa được 5p, có cái xe giống xe than mình ngày xưa á, đậu bên kia đường làm gì đó, chú ấy hỏi với sang:

- Đi đâu

- Bali Denpasar

- 200k

Mình băng qua đường...

- Chú có đi hả (xe trống trơn)

- Ờ, đi ngang bến xe, ra đó chuyển xe đi tiếp (hehe mình nể tiếng anh to quơ của mình ghê, tiến bộ hẳn :love:). 200k

- Chú nói sao chứ, đi luôn từ đi đến đó có 100k mà chú đòi tới bến xe không 200k

- Ờ thì 100k tới Denpasar

- Chú chắc không (chả nhẽ nói chú thề đi hahaha)

- Ờ

Thôi đi, chứ nắng thí mồ. Ra tới bến xe (thật ra là bãi xe, có 1 chiếc đậu hà, chắc chiếc này chạy mới tới chiếc khác). Chú ấy bán tui qua, còn dặn dò tui là không cần đưa thêm tiền :censored::censored::)(y)

Còn 1 tiếng nữa xe chạy, lại giở thói quen cũ: đi ăn hàng. Ngồi coi lại hình có đám lễ lạt gì đó ở Pemutaran, mò vào coi mà người ta dẹp lễ rồi, có đống lửa đốt cao bằng cái nhà, người ta dội nước từ đầu xuống, rồi vái lạy ... giá mà có ai để hỏi nhỉ. Trái đất tròn gặp lại gia đình gặp ở Ijen cũng ra đây chơi, hôm nay họ đi ra đảo tắm với cá heo, hehe mình hem khoái nên không đi.

Do Indo là xứ sở Phật giáo, mình cũng không biết phong tục thế nào, nên chen vào coi thì dám chứ chụp hình thì không dám, đành không có hình vậy!

Tới bến xe Denparsa lại 6h chiều, công nhận dạo này mình ăn ở sao á, toàn tới giờ người ta nghỉ không hà. Không có xe ôm (lúc này chưa biết xài Grab, tập sau mới biết hahaha)

Có anh xe du lịch, ảnh xăm từ đầu tới chân, tóc dài như nghệ sĩ, tới bắt chuyện ... lại cò cưa trả giá ... (cũng oải)

Bản đồ resort mình nghỉ báo 13km (hehe tới Denpasar thì sang tí cho bỏ những ngày vất vả). Anh chàng hình như cũng không biết đường, chạy lòng vòng vào trung tâm, rồi bản đồ của anh báo xa hơn ....

Ảnh dừng xe nói 80k hông đi được đâu, xa quá. Cơn bực lên tới óc mình, mình thẳng thằng: deal là deal, tui không trả hơn, anh có đi không. Giờ mà ảnh nói không là tui mở cửa xuống luôn, không trả gì cả (nghĩ lại gân gớm, đất khách quê người, quê nhà còn chả dám nữa là hehehe)

Tự nhiên ảnh thở dài, đi tiếp. Tới phiên tui mở định vị chỉ ảnh đi, ảnh cũng chịu khó quẹo tới quẹo lui khi tui chỉ sai (kể ra lần đầu có người cho tui chỉ đường, bạn bè hem ai dám cả vì nói tui bán cầu não trái bị hư, không định vị được gì cả) . Kakaka tới nơi cũng thanh toán 100k IDR vì biết đoạn đường đi vất vả:p:p:p

Đọc được trên mạng nói là sân bay Denpasar nhỏ nhỏ giống sân bay Tân Sơn Nhất của mình, tới nơi thấy trời ơi là hoành tráng (chắc mình thấy vậy hihi :) ), quá trời shop luôn, y như đi ngang qua trung tâm thương mại để tới cổng khởi hành vậy

Hai ngày ở Bali hình như nội công trở lại :D:D. Đã tới đây rồi thì như kế hoạch vậy, trở lại Yogjakarta thôi hihihi

Đi vòng vòng ngắm biển, về ks đôi co tí với em lễ tân, check out sớm luôn (mà ngộ thật, bình thường ở dorm, homestay, guest house ... có bao giờ có sao đâu ta, mà cứ gắn sao vào là có chuyện hehe :cool::cool::cool:) Cơ mà sáng nay ăn được mấy xiên thịt heo nướng saté ngon quá, coi như bù (y) (ở Indo ít có thịt heo, được ăn cái khoái quá)

Bước ra cửa kiếm xe đi sân bay, có 12km mà bạn đòi 200k gồi nói mình trả giá đi :mad:. Đủ òi nha, tui không thỏa hiệp nữa nhá, đây đi bộ. Xì

Trên đường đi gặp con cá trong mơ mà người ta không chịu bán, lý do: không nói được tiếng Anh. Híc, thiệt tình hà :confused::confused::LOL:.

Nhìu chiện típ, chỗ ni có chuyện gì mà đông cảnh sát dzữ, cả quãng đường (chắc tại cháy gần 50 con tàu - đoán đại tại hồi nãy gần sân bay thấy, nhìn hoang tàn lắm, vẫn còn cháy). Ban đầu còn dè dặt zoom lại chụp, sao thấy êm êm mò qua chụp luôn, hehe ảnh ngó qua không nói gì, mình cũng nhăn răng cười kakaka :LOL::LOL:

Đi bộ thiệt đúng đắn, đủ chậm để nhìn được nhiều thứ, trời nắng nhè nhẹ hehe :love::love::giggle:(y)(y)

Mấy chị ngồi lựa cá trong ao luôn, con nào không đạt trả lại ao luôn chứ không cần đánh bắt lên, đi ngó quanh quất nhanh tới thật, Vèo cái gần tới sân bay, công nhận nội công tăng nhanh ghê.

Có điều tới sân bay không được đi bộ băng qua Toll (như đường vượt á), cuối cùng cũng quắt xe đi qua (ngồi trên xe thấy có đường có xe máy chạy, mơi mốt mà đi mình sẽ đi bộ băng qua đường đó)

Xuống sân bay Jogja thì trời tối (lại tối hahaha). Lần này biết là hem đi bộ nên có chú kia nói để chú gọi Grab cho, chịu liền. Về đường Malioboro, vì đặt homestay gần gần đó, lần này bớt lì hơn nên đã đặt chỗ trước :p:p

Phải nói đây là chỗ tuyệt nhất, chỉ có 55 IDR/đêm thôi nhưng phòng khá thoải mái, phòng nữ có 2 giường tầng, mà giường rộng lắm. Đây là nơi mà mình muốn giới thiệu cho các bạn, đi bộ lai rai 30p là ra tới đường Malioboro, hoặc đi Grab cũng được

Rumah Zen Homestay Yogyakarta
Offering a shared kitchen and 24-hour front desk, Rumah Zen is located a 5-minute drive from Yogyakarta Palace and Malioboro Street. Free WiFi access is available.

Gần đó mấy phút (trong đường nhỏ luôn) buổi tối có cô chú bán saté nướng cực ngon, 2k IDR/xiên, xích lên tí là chú bán bakso mì, ngon, lên tí nữa là 1 quán giống như buffet cơm vậy đó, ngon mà rẻ ... bạn tự lấy thức ăn rồi ra quầy tính tiền, tầm 20k cho cả dĩa thức ăn + 1 ly trà đá đường hihi, ngon lắm

Phải nói Jogya là nơi mà mình ăn uống no nê nhất đó vì thức ăn ngon lắm, dễ kiếm. Bạn mà ra đường Malioboro buổi tối (giống khu Đề Thám mình vậy) là cơ man thức ăn luôn nha

Ăn chán chê, sáng mò mò đi ra bến xe để đi đền Borobudur, hỏi đường thì được chú xe thồ tận tình bắt xe buýt cho luôn, mặc dù gg chỉ hướng ngược lại nhưng mình vẫn tin tưởng lên xe mà chú bắt cho để đi Central, (đến nơi mở gg lên coi, bạn ý nói mình đang ở xa quá xa :ROFLMAO::ROFLMAO:, biết đâu có 2 bến xe Central nhỉ?), từ bến xe trung tâm đó mới bắt xe đò đi Borobudur. Ra bến xe cũng tranh thủ nhào vào quán ăn dĩa cơm hehe

Đây là hình cái giường của mình ở Rumah Zen Homestay và dĩa cơm ngon tuyệt cú mèo ở bến xe trung tâm, ngon lắm lắm luôn á trời :love::giggle::giggle:

Tiếp tục tận hưởng những điều tuyệt vời, và luôn có những con người tuyệt vời!

Do mình đi lại bằng phương tiện địa phương, nói chung cũng phải mò + hỏi. Bù lại nó những nét văn hóa những chiếc taxi, xe du lịch không thể cho bạn được

Trên chuyến xe khách khác đi đền Borobudur, người ta lên xe đàn hát như thế này. Thật sự rất hay ??

Những ai yêu thích âm nhạc đường phố có thể đến nơi này (Yogyakarta), trên đường Malioboro, dù khuya vẫn có rất nhiều nhóm nhạc, đàn hát.

Đoạn đường như ngắn lại, lòng người như rộng ra... ?

Một bản nhạc mình thu trên chuyến xe, thấy chú ấy đàn hát hay quá nên thu lại :) link dưới nha

Nhạc trên xe

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back