What's new

Phượt kết hợp làm việc để được phượt dài hơi..

bái phục đại ca, em đây lâu lâu cũng nổi chí anh hùng nhưng ngại lắm. Em có thằng bạn Pháp, nó cứ đi chu du từng nước rồi làm việc ở đó, được cái con bồ cũng đi theo, cũng đi xin việc làm với nó. Đợt rồi nó vào cty em làm việc, được 1 năm rồi bắn về lại Pháp. hehe

Chao ban:
taydoc có vài lời sau với bạn.
Việc bạn chia 10 năm để sống theo sở thích của mình taydoc rất hoan nghênh. Vì người Việt Nam ít sống theo sở thích của mình lắm.
Bạn cần một công việc thì cũng dễ thôi. Tuy nhiên công việc taydoc nghĩ bạn đang tìm kiếm đó phải có tính liên kết cao, tức là công việc đó bạn có thể làm ở Bac Lieu, Binh Dinh hay Nam Dinh cũng được. Vì với công việc như thế, bạn sẽ "professional" qua thời gian, va nhan chóng. Bạn có thể suy nghĩ đến công việc của một Waiter.? Nhanh , dễ làm, và ở đâu cũng cần việc này. Bạn làm việc như một waiter là để kiếm tiền, để duy trì tính moving của bạn thôi, nên đừng để ý đến những chi tiếc khác như vất vả quá, hay vv.vvvv. Sau khi bạn làm xong ở Cà Mau, trước khi nghỉ việc để "thăng" bạn nên đưa một form (bạn soạn form trước, bạn có kỹ năng văn phòng mà" để ông chủ nơi đó ký xác nhận, bạn làm việc tốt vv.vvv. Khi bạn đến Ninh Thuận, nói thật ý định của bạn, sau đó "tung" form ra là ok, khỏi măc công hồ sơ.
Nếu bạn có khả năng viết, bạn có thể viết bài công tác cho các báo trên đường bạn Phượt.
Vidu:phương án 1: Bạn đang ở Phan Thiết, thì hãy viết bài gì đó, về bất cứ đề tài gì, gửi cho các báo ở Nha Trang, hay các tờ báo Trung Ương. Bạn làm vậy, vì "lỡ" bài của bạn được sử dụng, bạn sẽ lãnh tiền ở nơi bạn sắp đến.
Phương án 2: Mỗi nơi bạn sẽ ở vài tháng, thì viết dày hơn cho nơi đang ở, và tính toán khả năng nhận được tiền trước lúc đi.
Bạn có thể đến các trung tâm tình thương, mua sản phẩm của họ với số lượng lớn. Vidu như 1000 bao tăm tre tiệt trùng. Họ sẽ tính rẻ cho bạn. Bạn yêu cầu họ ký xác nhận đây là sản phẩm của những người kém may mắn chẳng hạn. Bạn sẽ bán lại những sản phẩm này ở một nơi khác, và dĩ nhiên là phải có chút đỉnh profit rồi. Những sản phẩm này rất dễ bán. Vừa có tiền, vừa ý nghĩa.
Nếu bạn ở những thành phố du lịch, bạn hãy làm một form nhỏ với nội dung, hướng dẫn viên dạng city tour. Bạn phát cho những khách du lịch nước ngoài. Form nay bạn note là không lấy tiền công, chỉ nhận Tip, và Tip khách cho bao nhiêu tùy ý sau khi chuyến đi kết thúc. Nếu bạn làm đàng hoàng thì tiền chắc không thấp.
vidu: Bạn đang ở Nha Trang hay Quảng Ninh chẳng hạn. Bạn làm một form sau. Chỉ rộng khoảng như một gói thuốc lá, vì như thế khách du lịch dễ "nhét" ở đâu đó, túi áo, túi quần, ba lô. chứ khó vứt đi vv.vvv
Hello (thiết kế kiểu Manga)
Tôi không phải là HDV du lịch, tôi chỉ là một người bình thường đang sống tại đây. Tôi yêu tất cả những gì thuộc về thành phố này hơn bất cứ công ty Du Lịch nào mà bạn biết. Tôi sẵn sàng làm một người bạn, và sẵn sàng chia sẻ tất cả mọi điều tôi biết về thành phố xinh đẹp này với bạn.
Free money.
Bạn có thể Tip để khích lệ tôi nếu bạn thấy tôi xứng đáng về điều đó.
HP.12345678
Emai. [email protected]E
Ken.
Bạn nên để tên bằng tiếng Anh, vì tên VietNam rất khó đọc.
Bạn in khoảng 500 hay hơn, và phát cho bất cứ du khách nào miễn bạn nghĩ họ có thể cần bạn.

Taydoc: bạn biết không, khi mình 12 tuổi, mình phải đi phát báo gần 1 tháng, trong đó có 7 ngày làm miễn phí để lấy niềm tin đó. Trời lúc đó mùa đông.
Kiếm tiền thì dễ hơn việc hiểu rõ mình muốn gì.
Chúc bạn thành công nhé.

Last edited:
Mình cũng có ý định này lâu rồi nhưng vì hoàn cảnh nên không di được nhiều. Vì vậy mình làm du lịch và đã đi được khá nhiều... mình rất hoan nge6nh ý kiến của bạn và rất ấn tượng với lời khuyên của bác taydoc
Chúc bạn sớm thực hiện được giấc mơ nhé

Giấc mơ này, dù gì cũng chỉ khả thi với mấy bạn còn trẻ, sau 30 e là không còn sống theo sở thích được.. Vì còn người thân, gia đình, bạn bè..

Giấc mơ này, dù gì cũng chỉ khả thi với mấy bạn còn trẻ, sau 30 e là không còn sống theo sở thích được.. Vì còn người thân, gia đình, bạn bè..

Thì bây giờ bạn thực hiện đi.Tới 30 tuổi Nghỉ phượt là vừa rồi.Nhưng nói thì dễ chứ thực hiện hơi bị khó.Tới lúc đó chân bạn xem dừng bước đựơc không nào.Bạn nào có máu phượt rồi đừng nói mà dừng chân nhé.

Thanks mấy bạn. Tuy nhẩm lại thì mình cũng over 30 rùi đó chứ, nhưng vẫn chưa thấy muốn dừng chân..
Kế hoạch đặt ra tuy không thực hiện được như mong muốn, nhưng bằng cách này hoặc cách khác mình vẫn đang cố gắng phượt khi còn có thể :D và ít nhất là cũng thấy được ý tưởng của mình gặp được nhiều người cùng chí hướng.

Noel này là vừa đúng 10 năm kể từ lần đầu tớ .... phượt. Lần ấy, bố cho phép đi chơi nhân dịp tớ khỏi bệnh sau 1 tháng nằm viện. Đến giờ tớ đã đi được 18 nước hai châu Á và Âu, còn thành phố thì chắc cũng phải ngồi đếm lâu lâu mới hết được. Các tỉnh thành ở Việt Nam thì cũng đã đi hết cả rồi (nhưng không dám nói là chỗ nào cũng đã tới). Tớ nói vậy ko phải để khoe vì trong diễn đàn này có nhiều người còn đi nhiều và trải nghiệm nhiều gấp mấy lần tớ. Kể như vậy chỉ vì muốn ủng hộ tinh thần phượt thôi.

Nếu bảo là phượt nhiều thì ko có thời gian làm việc hoặc yêu hoặc dành cho gia đình thì ko đúng lắm. Trong 10 năm đó, tớ cũng kịp lấy xong bằng thạc sĩ và nhảy vài chỗ làm, kịp yêu hai – ba anh và hãy hỏi bà nội, bà ngoại tớ mà xem: chẳng có ai bảo tớ không quan tâm cả.

Phượt cũng có nhiều phong cách khác nhau, hay có thể nói mỗi người có thể tạo ra cho mình 1 phong cách riêng. Có người đi qua hai ba nơi/ngày, thấy đó là thích. Có người bỏ cả tháng để ở 1 chỗ, chơi với vài người địa phương, thấy đó là thích. Nhớ có 1 thời gian, dân backpaker quốc tế xem việc tiêu dưới 1usd/ngày là một “tiêu chuẩn” và ai mà “đi nhiều km nhất, nhiều ngày nhất – tiêu ít tiền nhất” thì được xem là anh hùng. Nhưng cũng có người đi chơi toàn ở 5 sao, đến chỗ nào cũng đi bằng đường ưu tiên, ăn trong phòng top VIP, thấy cái đó mới là “dân chơi thực thụ”.

Khó có thể nói rằng ai “sành điệu” hơn ai vì phượt chỉ đo được bằng độ “hạnh phúc” của chính người phượt thôi. Bạn đi (an toàn) và bạn hạnh phúc, thế là bạn “được phượt”. Let’s gooOOOOOOOOOOO ‼!

(beer)

Thì bây giờ bạn thực hiện đi.Tới 30 tuổi Nghỉ phượt là vừa rồi.Nhưng nói thì dễ chứ thực hiện hơi bị khó.Tới lúc đó chân bạn xem dừng bước đựơc không nào.Bạn nào có máu phượt rồi đừng nói mà dừng chân nhé.
Nghe các bạn nói mình thấy ăn năn với gia đình, bạn bè và người thân quá...
Ngoài 30 nhưng mình vẫn Phượt miệt mài, phượt mải miết...chưa có điểm dừng.
"Phượt không có tuổi"

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,959
190,301
Latest member
keobongda247cc
Back