What's new

[Chia sẻ] Phượt Nhật Bản - Mùa lá đỏ - Momijigari

Last edited:
Bác @kimvanchinh cho những lời khuyên rất là bổ ích!!!

Plan mình có 2 ngày ở Kyoto (5,6,7/11), do vậy sẽ cân nhắc lại nếu muốn ưu tiên LÁ ĐỎ, phải hy sinh 1 ngày Kyoto để đi Kurobe Alpine Route.

Ngoài ra cân nhắc 1-day tour đi Nikko, sẽ không có thời gian tham quan Tokyo.
Vẫn giữ kế hoạch ở Kawaguchi-ko để vừa thưởng thức Fuji, vừa có lá đỏ, cũng như relax giữa hành trình. Đoạn ngày 8,9/11, Ngũ hồ cũng đang peak của lá đỏ (https://www.japan-guide.com/e/e2014_when.html)

Nhờ bác dặn dò thêm!

Đi alpine route tôi cũng sẽ đi vào 28-29-10 sẽ là một trải nghiệm thú vị nhiều mặt của du lịch Nhật.
Nếu có vé JR, ít nhất phải mất 1 ngày tròn cho tuyến và nhớ mua trước thêm vé Alpine route 9000 yên sẽ rẻ hơn mua tại chỗ 12000 yên

Nên nhớ là mình chỉ có quyền đi 1 lượt, do vậy bạn phải chọn chiều đi : Từ Toyama sang Nagano (nếu sáng sớm xuất phát từ Kanazawa hoặc Takayama), rồi chiều tối về Tokyo từ Nagano hoặc ngược lại.

Do đi 1 lượt nên đồ đạc phải gọn nhẹ mang theo người. Nếu đồ đạc lỉnh kỉnh có khi phải chọn PA ngủ ở KS trên núi rất phiền toái. KS vùng này mùa du lịch khá đắt tiền.

Tóm lại là Kurobe Alpine route rất hay nhưng đi hơi khó và tốn kém cả tiền và thời gian.

Nếu quá khó khăn, có thể đi Kurobe Gorge cũng rất đẹp, ăn ngủ đâu đó tại Kurobe hoặc Unazuki Onsen và bỏ ra nửa ngày đi Gorge.

Đi alpine route tôi cũng sẽ đi vào 28-29-10 sẽ là một trải nghiệm thú vị nhiều mặt của du lịch Nhật.
Nếu có vé JR, ít nhất phải mất 1 ngày tròn cho tuyến và nhớ mua trước thêm vé Alpine route 9000 yên sẽ rẻ hơn mua tại chỗ 12000 yên

Nên nhớ là mình chỉ có quyền đi 1 lượt, do vậy bạn phải chọn chiều đi : Từ Toyama sang Nagano (nếu sáng sớm xuất phát từ Kanazawa hoặc Takayama), rồi chiều tối về Tokyo từ Nagano hoặc ngược lại.

Do đi 1 lượt nên đồ đạc phải gọn nhẹ mang theo người. Nếu đồ đạc lỉnh kỉnh có khi phải chọn PA ngủ ở KS trên núi rất phiền toái. KS vùng này mùa du lịch khá đắt tiền.

Tóm lại là Kurobe Alpine route rất hay nhưng đi hơi khó và tốn kém cả tiền và thời gian.

Nếu quá khó khăn, có thể đi Kurobe Gorge cũng rất đẹp, ăn ngủ đâu đó tại Kurobe hoặc Unazuki Onsen và bỏ ra nửa ngày đi Gorge.

Với lịch đi của nhà bạn này thì đi Kurobe Alpine route cũng đơn giản thôi mà bác. Chủ yếu tốn là chi phí và thời gian thôi chứ hành lý thì không đáng ngại.

Từ Kyoto gửi thẳng hành lý bằng dịch vụ takyubin đi Tokyo (chỉ giữ lại mang người theo một balo nhỏ đựng ít đồ dùng trong ngày). Tối muộn hôm trước từ Kyoto đi Toyama. Ngủ lại Toyama. Sáng hôm sau đi Alpine route (mang balo nhỏ đi nhẹ nhàng)… rồi từ Nagano về thẳng Tokyo. Nhẹ nhàng 1 ngày là xong thôi ạ.

Đợt cuối tháng 4 vừa rồi nhà cháu đi là đợt cao điểm nhất trong năm (theo lịch thống kê lượng khách hàng năm trên website chính thức của Alpine route) mà cũng không đông kinh khủng như lo ngại. Trước khi đi cháu sợ đông quá, nhà lại đông người (8 người) nên không mua Pass 9.000y mà mua vé online để có thể đặt chỗ cáp treo trước (đỡ mất công xếp hàng chặng đông nhất). Kết quả là nhà cháu xuất phát lúc ~ 7g15' từ Toyama (cáp treo đặt trước là chuyến thứ 3 trong ngày), khoảng 1g chiều đã về đến Shinano-Omachi rồi (nếu đi thêm chặng Shinano-Omachi – Nagano thì ~3g chiều là về đến Nagano).

Nếu muốn đi cả Alpine route, cả Kurobe gorge thì mới cần 2 ngày. Ví dụ tối muộn hôm trước hoặc sáng sớm từ Tokyo/Kyoto đi Toyama, ngày 1 daytrip Kurobe Gorge, ngày 2 Alpine route rồi về thẳng Tokyo luôn… cũng đơn giản (hoặc như nhà cháu xong Alpine route là đi Matsumoto – sau đó từ Matsumoto có thể về Shinjuku, đi Kawaguchiko hoặc đi Nagoya đều thuận tiện cả).

Last edited:
Ái chà chà:p. Mình rất vui khi thấy topic của mình vẫn còn giúp ích cho các bạn!
Bác @kimvanchinh và @daugaunhoibo cứ thoải mái tư vấn cho các bạn nhé. Hồi trước mình cũng giống như mấy bạn lần đầu tiên đi nước ngoài vậy mà :p

Hình này mình chụp bằng máy Film đó bạn, khi mình đi lạc trong khu rừng ở Nikko:

Mình rất thích góc ảnh của bạn SanHoBien và mê cái nước màu quá đi!!!

Àh quên! Mình đang up bài trên Phượt về topic đi Nga ở đây:
https://www.phuot.vn/threads/318143-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-Nga-M%C3%B9a-l%C3%A1-v%C3%A0ng

Mình đang tính đi Nhật lại cùng với bà xã mà con còn nhỏ quá :(. Đứa bé mới 2 tuổi, đứa lớn học lớp 3 àh, ko biết khi nào mới đi lại được đây :(

Last edited:
Tôi nghĩ mãi, năm sau có lại một mình Phượt qua Nhật ko, hay đi theo tour vì giá của Tugo quá rẻ bằng tiền vé máy bay qua Nhật, tôi định đi vài ngày thôi?

Chắc tháng 10 này e lại xách balô lên đường đi Nga để chụp ảnh Mùa thu lá vàng ở đây :p
Em sắp đi mà mọi thứ còn rối bời quá, hôm nay đọc một lèo topic của bác. Mừng bác đã khỏe lại ah. Chúc bác sẽ có nhiều chuyến đi và chia sẻ với anh em ở đây nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,951
Latest member
gilio
Back