What's new

Phượt ở SIN

Như đã hứa hẹn, đi về thì lu bu công việc tới tấp, tới nay mới thở phào ngồi gõ lại "hoài niệm ở SIN" đây.Mình sẽ chia theo từng chuyên đề nhá.
Như lịch trình đã lên trước, mình book vé của Tiger, bay đến budget Term.
Hệ thống tàu điện của Singapore

Vừa xuống thì mưa ào ào...mọi sự khởi đầu có mưa đều tốt, ấy thế mà mình thì thấy thật là bực bội vì nhớp nháp quá. Theo mũi tên chỉ dẫn, ra khỏi budget term, tới hàng chờ shuttle bus để qua Term 2. Ngồi chưa nóng cái m thì xe đến.
Vèo qua Term 2, lại theo mũi tên và bảng chỉ dẫn đi thang cuốn xuống MRT, mua 2 thẻ e - link và top mỗi thẻ 10$$.

Hệ thống tàu điện ngầm của Singapore là phương tiện đi lại nhanh và đúng giờ trên đảo quốc này. với những mũi tên hướng dẫn và bảng chỉ dẫn dễ hình dung. Mũi tên đỏ trên chỉ chỗ cho người đứng xếp hàng để lên tàu.

Cửa tự động đóng sau khi tàu dừng tại mỗi ga ít phút để chuyển hành khách. Với loại thẻ E-link được nhiều người kể cả khách du lịch sử dụng. Có thể mua tại mỗi phòng vé đặt tại bất kỳ nhà ga nào. Thẻ này cũng dùng chung cho cả xe bus. Số tiền nạp tối thiểu 10$ và tối đa 100$, thẻ có hạn 5 năm sử dụng.Tàu đi cực nhanh và chính xác thời gian. Do đó nhiều người vẫn chọn nó là phương tiện chính để đi làm. Nếu đi train tầm 8h sáng, cảm tưởng giống như đang đi tàu ở Nhật, cũng đông, cũng chen lấn và...đứng sát nhau. May làm sao không nghe mùi wasabi, nhưng rủi làm sao nghe toàn mùi nghệ,gia vị của...Ấn ^ ^

có thể tải bản đồ tuyến đi của tàu trên website www.smrt.com.sg và dùng bản đồ để tìm vị trí và đánh dấu đường đi của mình. Hoặc tại tất cả các trạm đều có bảng các tuyến đi và đến, fares các tuyến cụ thể.
Lúc vừa lên tàu thì thấy 3 em người Việt đang hí hoáy xem bản đồ. Đến Tannah chuyển tàu, các em ý cũng lúng túng vì lần đầu dùng thẻ e - link. Lúc sau hỏi ra thì ra 3 tay này đọc thông tin từ " nhà phượt" chúng ta rồi lên lịch trình đi. Cũng vui ghê! Gặp người nhà cùng lò. Nhưng đến ga Kallang thì chia tay, 3 em ý đi về Lake.
Từ ga về ks phải walking tầm 15 phút. Cứ theo bản đồ vị trí của ks mà đi. Mưa lâm râm tính ra cũng mát mẻ, chứ walking vào lúc 3h chiều trời nắng chang chang chắc chết.

Huhu nhìn topic của bạn mình nhớ Sing quá, cho mình post ké vài món ăn ở Sing chia sẻ với mọi người nha (mình chỉ có hình món ăn, lười lập topic mới sợ làm loãng box)

Nhớ ly Starbuck 2 đứa mua xong ko có chỗ ngồi do cuối tuần quá đông phải vác ra bờ sông ngồi ở Clark Quay

Nhớ tô cháo quấy hột gà nhìn thì tưởng ít, ăn vô tú hụ thịt bằm ở dưới ở Lavender Food Court, giá rẻ bèo có 2 đô Sing thôi. 2 đứa lót dạ trước khi vô USS chiến đấu 1 ngày tơi bời :D

Trước khi quấy nó như này

Còn sau khi quấy nó như này

Mình mạn phép post 3 tấm ảnh huhu, nếu bạn chủ thớt hok phiền mai mốt mình sẽ post típ nhé

Nhìn hình thấy nhớ nhớ Sin chút chút. Mình qua đó chơi hồi tháng 7, đi với thằng cháu trai cũng thấy hơi lo chút, nhưng sau đó mọi thứ đều ổn.
Lúc ở VN mình phải ra Ủy Ban xin giấy ưng thuận để dắt thằng cháu đi, sợ qua Sin Hải quan làm khó lại phải đi phiên dịch tờ giấy đó hết 150.000 (có công chứng). AI dè chỉ có tụi Hải quan VN là hỏi đến thằng bé thôi, rồi đóng dấu cho qua. Tới Sin thì dễ dàng lắm, mình chỉ đưa hộ chiếu rồi đóng dấu là xong, ko có trình tờ giấy nào nữa cả. Nhanh - gọn - lẹ.

@ uttchan : Đúng là đi Sing nên thử cafe Starbuck và kem Walls nữa! Có điều giá cả sinh hoạt Sing chát quá bạn ơi!

Cho mình hỏi,hành lí xách tay của mình mang theo được nhiêu kg,và giới hạn kích thước ntn

Bạn đi của hãng nào? Thông thường, các hãng hàng không cho phép mang 15kg hành lý ký gửi đã kèm trong giá vé. Nhưng các hãng hàng không giá rẻ thì tách khoản này riêng ra. Nếu bạn mua cả hành lý ký gửi thì có nhiều mức. Còn nếu không, bạn được xách tay 7kg. Nhưng nhớ các quy định về đồ xách tay như không được mang các loại chất lỏng quá 100m như nước hoa, dầu gội... Kích thích thì các loại túi, balo nhỏ được chấp nhận. Vali muốn mang lên khoang thì là loại nhỏ thôi. Tại các sân bay của hãng hàng không AirAsia, nhân viên sẽ bắt bạn cân vali. Nếu quá nó sẽ bắt đi ký gửi, lúc đó mới mua dịch vụ ký gửi sẽ rất đắt.

Một kinh nghiệm của tôi là AirAsia chỉ bắt bạn cân hành lý xách tay nếu thấy bạn kéo theo cái vali (dù to hay nhỏ). Nhưng đối với balo đeo vai thì không hề. Tôi đi, đeo cái balo chuyên dụng của dân phượt, to, dài và nặng chắc đến gần 20kg mà đi 5 sân bay không bị bắt bẻ chút nào. Và như thế là tiết kiệm được khối khoản mua dịch vụ ký gửi hành lý.

Huhu nhìn topic của bạn mình nhớ Sing quá, cho mình post ké vài món ăn ở Sing chia sẻ với mọi người nha (mình chỉ có hình món ăn, lười lập topic mới sợ làm loãng box)

Nhớ tô cháo quấy hột gà nhìn thì tưởng ít, ăn vô tú hụ thịt bằm ở dưới ở Lavender Food Court, giá rẻ bèo có 2 đô Sing thôi. 2 đứa lót dạ trước khi vô USS chiến đấu 1 ngày tơi bời :D

Trước khi quấy nó như này

Còn sau khi quấy nó như này

Bạn uttchan ơi, cho mình hỏi thăm món cháo quẩynày ở Food Court nào cũng bán hay chỉ có ở Lavender thôi. 19/2012 này mình qua đó mà có con gái nhỏ 2 tuổi, đang lo về khoản cháo cho bé.

Tks bạn nhiều.

Em cũng mới phượt 30 ngày về, trong đó có 5 ngày ở Sin, muốn chia sẻ kinh nghiệm mà sao khó quá? Vấn đề ở chỗ em không biết post hình :((.

Last edited by a moderator:
có giề đâu, em up hình lên flickr hay picasa đó, nhớ để chế độ public. Rồi tạo bài ở đây, click vào khung ảnh, nó để link đó, em cóp bên hình ảnh qua là xong mà

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,147
Latest member
inhopgiaymem
Back