What's new

Phượt Philippines - Hành Trình Manila- Bocaray 7 ngày 6 đêm

Phượt Philippines - Hành Trình Manila- Boracay 7 ngày 6 đêm

Tình hình là mình vừa hoàn thành chuyến Philippines hôm qua nên tranh thủ viết lại vài dòng chia sẽ với những bạn có ý định đến đất nước này.

Hành trình : hochiminh - manila - boracay - manila - hochiminh ( 7 ngày 6 đêm )
Từ HCM đi Manila: bay với hãng Cebu pacific ( vé khoảng 5tr đi + về)
Từ Manila đi Boracay : bay hãng Airphilexpress ( vé khoảng 2tr5 đi + về)
Mình book trước chuyến đi này 1 tuần
Đoàn mình đi có 3 người

Tỷ giá: 1 Peso : 550 VND
Mình mua USD tại Vietnam sau đó sang Phil thì vào bank đổi $ thành Peso. Nếu bạn rút tiền ngay ATM của Phil bằng visa cảd sẽ bị tụi nó charge 200 Peso 1 lần rút. Nếu đổi tiền ở bank thì nhớ mang theo passport nó mới cho đổi, còn ra ngoài đổi thì 100$ được 4000 Peso hoặc 4200 Peso mà thôi

Tổng quan về Phil: dân số khoảng 93tr dân, diện tích 300.000 m2, khí hậu khoảng 28 độ C,.... nói chung mình thấy giống việt nam y chang
Thủ đô Manila : chật chội, bon chen y chang SG hoặc HN, nóng như cái lò bát quái, sự phân biệt giàu ngheo thấy rõ
Bocaray: ít thấy người việt đi, thành phố biển, nước trong như pha lê, bãi biển ở Boracay được bình chọn qua Trip advisor là bãi biển đẹp thứ 2 thế giới. ( dĩ nhiên là đẹp hơn Nhatrang, nhiều dịch vụ hơn)

Theo cảm nhận về văn hóa thì mình thấy đây là đất nước của BBQ ( khắp nơi thấy chỗ nào cũng bán thịt nướng, từ lề đường cho đến quán fastfood), dân chúng nói tiếng Anh rất tốt ( kể cả xe ôm, thậm chí đoạn quảng cáo 30s cũng có vài câu tiếng Anh thêm vào, vô rạp phim coi thì phim nói tiếng Anh ko có phụ đề tiếng Phil ), người dân thân thiện vui vẻ, sự phân biệt giàu nghèo cao, chưa phát triển về du lịch, gái Phil ko đẹp bằng gái Việt, đồ ăn rất rẻ

Tổng thiệt hại cho toàn chuyến đi của mình khoảng 20tr/ 1 người ( mình sử dụng dịch vụ trung bình-cao)
Trước khi đi mình mua sách Lonely Planet guide book tại khu Phạm Ngũ Lão giá 80.000 VND

Tại Manila, mình book khách sạn Gran Prix Hotel ở khu Ermita. Giá khoảng 40USD/ đêm. Khách sạn này cực kì kinh khủng, phòng nhỏ xíu, ko có cửa sổ, tối họ chơi nhạc trên sân thượng, vách tường ngăn bằng thạch cao nên rất ồn, ai noi gì bên ngoài cũng nghe, wifi chập chờn hầu như ko có.....nói chung rất ói, ko xứng đáng tiền bỏ ra

Manila là thủ đô có nhiều city ( họ gọi là city - nhưng nó giống kiểu quận ở HCM), khu business, ngân hàng tập trung ở Makati, khu Quezon hơi xa trung tâm người Nhật ở nhiều, khu Ermita là khu lụp xụp ở giữa, nếu bạn ở Manila ít ngày thì chọn khách sạn ngay Ermita cho tiện, đi tới các khu khác khỏi tốn

Sau 2 đêm ở Gran Prix Hotel mình phải chuyển qua CBS hotel (http://www.dls-csb.edu.ph/hotel/location.asp ), 55$/ đêm ko bao gồm ăn sáng, hotel này ở được, phòng rộng, nội thất từ hồi xửa hồi xưa, yên tĩnh, nhân viên nhiệt tình, đáng tiền
Hình đây :

View từ ban công

Last edited:
Bạn ơi post them ảnh ở Boracay được ko, biển xanh cát trắng nắng vàng :) thank bạn trước :p.

Last edited by a moderator:
Bạn ơi - mình cũng định đi cuối tháng 8 này- cho mình hỏi cái tour lặn biển- giá bao nhiêu vậy bạn- và tour đó co thú vị k? Mình nghe nói có đi bộ dưới biển và quay VCD với giá 500 peso.

Mình ko đi lặn bên Phil nên ko biết, lặn mà có giá 500 Peso ( 275.000 VND ) thì mình nghi ngờ đó, ở VN rẻ hơn Phil cũng ko có lặn giá đó đâu, ngoài Nhatrang 1 lần lặn fun dive là 500.000 VND rồi.
Bạn nên đi Ariel Point ở Boracay. ở đó người ta cho mình mượn đồ lặn, ống thở rồi bơi bơi theo kiểu snorkeling thôi. Giá 1800 Peso / người rồi (gần 1tr VND đó). Nhớ check thời tiết lúc bạn đi tháng 8.

mình viết xong hết rồi đó
bạn nào muốn hỏi cái gì thì pm cho mình : yahoo ID : tuyetlinh2512
Tình hình là sau khi đi về mình còn 1 đống Peso, mình bán lại bằng giá thị trường : 2023 x 550 VND = 1.112.000 VND. bạn nào mua giùm mình thì mình tặng luôn cuốn Philippine Lonely Planet giá 80.000 VND vì ko xài nữa

Thế bạn còn tiền zí sách ko zị? mình lấy tất. :) yahoo: lazzienguyen

Cám ơn những chia sẻ của bạn ,mình vẫn đang tìm hiểu về Philipine ,cũng rất muốn đi rồi ,nhưng thấy ít Turist sang Phi quá.

Hi bạn.
Mình nghĩ là "dân Phượt chính gốc" chắc ít ai đi tour lắm :)
Bạn có thể tìm giá máy bay cheap của các hãng hàng không cheap.
Rồi tham khảo và lên plan, tìm đồng đội là có thể Phượt được rồi.
Chúc bạn thành công!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,114
Latest member
vaota88
Back