What's new

Phượt Philippines - Hành Trình Manila- Bocaray 7 ngày 6 đêm

Phượt Philippines - Hành Trình Manila- Boracay 7 ngày 6 đêm

Tình hình là mình vừa hoàn thành chuyến Philippines hôm qua nên tranh thủ viết lại vài dòng chia sẽ với những bạn có ý định đến đất nước này.

Hành trình : hochiminh - manila - boracay - manila - hochiminh ( 7 ngày 6 đêm )
Từ HCM đi Manila: bay với hãng Cebu pacific ( vé khoảng 5tr đi + về)
Từ Manila đi Boracay : bay hãng Airphilexpress ( vé khoảng 2tr5 đi + về)
Mình book trước chuyến đi này 1 tuần
Đoàn mình đi có 3 người

Tỷ giá: 1 Peso : 550 VND
Mình mua USD tại Vietnam sau đó sang Phil thì vào bank đổi $ thành Peso. Nếu bạn rút tiền ngay ATM của Phil bằng visa cảd sẽ bị tụi nó charge 200 Peso 1 lần rút. Nếu đổi tiền ở bank thì nhớ mang theo passport nó mới cho đổi, còn ra ngoài đổi thì 100$ được 4000 Peso hoặc 4200 Peso mà thôi

Tổng quan về Phil: dân số khoảng 93tr dân, diện tích 300.000 m2, khí hậu khoảng 28 độ C,.... nói chung mình thấy giống việt nam y chang
Thủ đô Manila : chật chội, bon chen y chang SG hoặc HN, nóng như cái lò bát quái, sự phân biệt giàu ngheo thấy rõ
Bocaray: ít thấy người việt đi, thành phố biển, nước trong như pha lê, bãi biển ở Boracay được bình chọn qua Trip advisor là bãi biển đẹp thứ 2 thế giới. ( dĩ nhiên là đẹp hơn Nhatrang, nhiều dịch vụ hơn)

Theo cảm nhận về văn hóa thì mình thấy đây là đất nước của BBQ ( khắp nơi thấy chỗ nào cũng bán thịt nướng, từ lề đường cho đến quán fastfood), dân chúng nói tiếng Anh rất tốt ( kể cả xe ôm, thậm chí đoạn quảng cáo 30s cũng có vài câu tiếng Anh thêm vào, vô rạp phim coi thì phim nói tiếng Anh ko có phụ đề tiếng Phil ), người dân thân thiện vui vẻ, sự phân biệt giàu nghèo cao, chưa phát triển về du lịch, gái Phil ko đẹp bằng gái Việt, đồ ăn rất rẻ

Tổng thiệt hại cho toàn chuyến đi của mình khoảng 20tr/ 1 người ( mình sử dụng dịch vụ trung bình-cao)
Trước khi đi mình mua sách Lonely Planet guide book tại khu Phạm Ngũ Lão giá 80.000 VND

Tại Manila, mình book khách sạn Gran Prix Hotel ở khu Ermita. Giá khoảng 40USD/ đêm. Khách sạn này cực kì kinh khủng, phòng nhỏ xíu, ko có cửa sổ, tối họ chơi nhạc trên sân thượng, vách tường ngăn bằng thạch cao nên rất ồn, ai noi gì bên ngoài cũng nghe, wifi chập chờn hầu như ko có.....nói chung rất ói, ko xứng đáng tiền bỏ ra

Manila là thủ đô có nhiều city ( họ gọi là city - nhưng nó giống kiểu quận ở HCM), khu business, ngân hàng tập trung ở Makati, khu Quezon hơi xa trung tâm người Nhật ở nhiều, khu Ermita là khu lụp xụp ở giữa, nếu bạn ở Manila ít ngày thì chọn khách sạn ngay Ermita cho tiện, đi tới các khu khác khỏi tốn

Sau 2 đêm ở Gran Prix Hotel mình phải chuyển qua CBS hotel (http://www.dls-csb.edu.ph/hotel/location.asp ), 55$/ đêm ko bao gồm ăn sáng, hotel này ở được, phòng rộng, nội thất từ hồi xửa hồi xưa, yên tĩnh, nhân viên nhiệt tình, đáng tiền
Hình đây :

View từ ban công

Last edited:
Mình mới đi Manila về, trong lòng vẫn còn nhiều cảm xúc dành cho nơi này. Chất lượng máy bay của Phi airline trên cả mong đợi

Về hàng tiêu dùng, mỹ phẩm, quần áo nếu quy từ Peso sang vn thì ngang ngửa với VN. Mình mang 500 usd tung tăng thỏa thích mà vẫn dư

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back