What's new

[Chia sẻ] [Review] Phượt Đà Lạt 2 ngày 1 đêm săn dã quỳ, chỉ phí ~500k/người

[Review] Phượt Đà Lạt 2 ngày 1 đêm săn dã quỳ, chỉ phí ~500k/người

Hi all,
Mình chia sẻ chi tiết chuyến đi Đà Lạt săn hoa dã quỳ vào ngày Halloween vừa rồi (31/10/2015). Bài viết này không dành cho phượt thủ chuyên nghiệp (hok dám múa rìu qua mắt thợ), mình viết chi tiết dành cho các bạn chưa có nhiều kinh nghiệm đi phượt Đà Lạt, dành cho các bánh bèo
, dành cho các bạn đang còn lo lắng và băn khoăn có nên đi xe máy SG – Đà Lạt hay không. Và đặc biệt cho những ai muốn săn dã quỳ chớm đông này.(có địa điểm ngắm hoa không cần đi xa, ngay sát trung tâm thành phố nhé, b đọc ở cuối bài ha)

Hy vọng cung cấp nhiều thông tin bổ ích cho các bạn.
Mình tóm tắt chuyến đi của mình:

1. [*=center]Phương tiện: Xe Máy, đổ xăng SG-ĐL cả đi và về lẫn đi chơi 1 xe 240k, chia đầu người là 120k/người
  2. Số lượng người: 4 mem, 2 xe
  3. Chỗ ở: Homestay Cô Liên Đà Lạt (0924272388, giá 800k/căn hộ nguyên căn bao lớn, bao rộng + tiện nghi sân vườn bếp núc cho 6 người,
    Mình đi 4 người được bớt còn lại 600k, dịp này còn được giảm 10% do homestay đang có khuyến mãi cho phượt thủ nên còn 540k, chia đầu người là 135k/ng.
    Ở đây cô chủ có sẵn bạt nè, bếp nướng nữa nên bạn hãy tận dụng tất tần tật dịch vụ sẵn có của để có được chuyến đi dzui và tiết kiệm nhé (phần dưới mình viết chi tiết nhóm mình đã quậy ntn ở đây, bạn đọc chi tiết nhen)

1. Cung đường: Sài Gòn – Biên Hòa – Bảo Lộc – Di Linh – Đức Trọng – Đà Lạt
  2. Các địa điểm ăn uống:

• Phở Cồ Giáp – Bảo Lộc
  • Nem nướng Bà Hùng – Hoàng Văn Thụ
  • Quán ăn vặt cô Hoa – 56 Thông Thiên Học
  • Quán ốc 33 – 31 Hai Bà Trưng
  • Lẩu bò 378 Phan Đình Phùng

1. Các địa điểm đi chơi và đi săn hoa dã quỳ

• Đường vào thác Đamri
  • Đường vào sân bay Liên Khương
  • Thiền viện vạn hạnh
  • Chợ đêm Đà Lạt
  • Đồi chè Cầu đất

Chi tiết nào, let’s go
Ngày 1: SG - Đà Lạt, Nem nướng, Thiền viện Vạn Hạnh, bánh tráng nướng, ốc nhồi thịt, chợ Đà Lạt, Lẩu 371
3h sáng từ TPHCM chạy thẳng quốc lộ 1K, đến Biên hòa đi tiếp quốc lộ 1A chạy thẳng tới ngã ba Dầu Giây.Sỡ dĩ phải đi sớm một phần vì tránh nắng trưa, phần nhiều nữa là để tránh Cảnh sát giao thông ở khu vực Biên Hòa - Đồng Nai. CSGT ở đây nổi tiếng là rất kinh dị, bắn tốc độ khủng khiếp, lại có rất nhiều trạm liên kết với nhau.

Từ Ngã ba dầu dây quẹo trái sang quốc lộ 20 và thẳng tiến lên Đà Lạt. Buổi sáng trời chưa nắng + bắt đầu đến Bảo Lộc trời lạnh dần nên nhớ chuẩn bị áo ấm, khăn rằn che cổ và xăng đầy bình, đoạn đèo Bảo Lộc dài 10Km chạy cẩn thận và giảm tốc độ vì mấy bác xe tải, xe khách đều chạy rất điên cuồng.

Tổng thời gian chạy khoảng 6 – 8h tùy vào tốc độ bạn chạy. Tụi mình hết...9 tiếng vì pose ảnh quá nhìu trên đường đi
. Lúc về đi thẳng thì chỉ hết 6 tiếng rưỡi thôi

Đoạn vừa ra khỏi Đồng Nai:

Băng qua Madagui luôn

Thẳng tiến đèo Bảo lộc, lúc này trời bắt đầu nắng gắt. Con đèo quanh co và tuyệt đẹp, những góc trời tuyệt diệu, gió trời lồng lộng mà chỉ trên xe máy mới đc thưởng thức

Last edited:
Re: [Review] Phượt Đà Lạt 2 ngày 1 đêm săn dã quỳ, chỉ phí ~500k/người

Dừng nghỉ chân 15p và pose hình tại đèo Bảo Lộc

Hình ảnh đường đi từ trạm dừng chân giữa đèo Bảo Lộc

Nhóm đến trung tâm thành phố Bảo Lộc khoảng 8h, ghé bừa vào một quán phở ven đường để nghỉ ngơi, tên gọi quán ngồ ngộ là Cồ Giáp (ngay đối diện trà Tâm Châu trung tâm tp Bảo Lộc, phía bên tay phải đường)
Vị phở bắc, ăn một tô chắc no tới trưa, xứng đáng với giá 30k/người

Tiếp tục hành trình, nhóm đi đường đến thác Damri như các chỉ dẫn trên mạng để tìm kiếm em yêu dã quỳ, tuy các bụi hoa trên con đường rất nhiều nhưng đều chưa nở T-T, đều có nụ cả rồi, có lẽ 2 tuần nữa mới nở rộ.

Hơi buồn tí xíu vì mất thời gian di chuyển cho 18km đi đến Damri, hic hic, tụi mình quay ra để tiếp tục

Lúc này mấy đứa hơi lo lắng là mình đi quá sớm mùa hoa, nhưng trời hok phụ lòng người, càng lên cao khi không khí càng lạnh thì dã quỳ xuất hiện ngày một nhiều hơn.

Đi đến đoạn sân bay Liên Khương, chỗ cổng ra của sân bay hoa đã nở hai ven đường… nhưng mà chỉ ngắm thôi, vô chụp hình thì bị đuổi ra nên lại tiu nghỉu đi tiếp đến Đà Lạt.

Đi đến đoạn đường khó đi nhất (đang sửa chữa, mở rộng, khá bụi bặm, kéo dài khoảng 10km) của tp Bảo Lộc thì hoa xuất hiện nhiều nhiều nhiều, sắc vàng rực một góc đường là hình ảnh rất đỗi mê hoặc lòng người, tranh thủ dừng xe và pose ảnh, hí hửng nên dù trời nắng đứa nào đứa nấy cũng tươi roi rói như hoa

Last edited:

Ôi, mình yêu sắc vàng óng ả, và vẻ đẹp tươi tắn của Dã quỳ <3

Đi tiếp, đi tiếp nào

Đuổi bắt cho kịp làn mây:

Bạt ngàn là hoa

Đi qua Di Linh, Đức Trọng và đến đèo Prenn xinh đẹp:

WELCOME TO ĐÀ LẠT CITY
I LOVE YOU, kkk

Last edited:

Đẹp quá ! cám ơn bạn đã chia sẻ nhé. Xin phép bạn cho mình copy về website của mình nhé website: yeuphuot.com. Nếu bạn cảm thấy không được có thể pm để mình gỡ nhé. Cám ơn bạn .

Vi phạm luật giao thông là không tốt. Cho dù lực lượng CSGT còn nhiều tiêu cực, nhưng các bạn là thanh niên, lại post lên diễn đàn lớn, mình nghĩ các bạn nên gương mẫu.
Về chuyền đi, 500k/người là chi phí phải nói cực kỳ tiết kiệm, các bạn đạt được là quá siêu. Post sớm để mọi người thưởng thức nhé.

12h30: Đến Đà Lạt, ghé nem nướng Bà Hùng lo D51 đường Hoàng Văn Thụ ăn nem. 4 đứa kêu 2 phần hết 80k nhé.
Ở ĐL theo mình biết có đến 3,4 tiệm nem nướng Bà Hùng, hok rõ có cùng chi nhánh hok nhưng mình ăn chỗ nào cũng thấy tựa tựa nhau, khá ngon
.
Giá 40k/phần, tụi mình kêu 2 phần

13h, đến Homestay Cô Liên Đà Lạt. Tình cờ gặp một nhóm 6 bạn quê Kiên Giang cũng phượt ĐL thuê căn hộ khác của Cô Liên, thấy mấy bạn dễ thương quá nên 2 nhóm sáp vô với nhau chơi trò tự sướng ở homestay luôn. Màn này hơi bị vui nhộn, quậy khùng điên luôn

Ở giữa là...cô chủ nhà bị dụ chơi chung

Cây Go-pro được tận dụng hết sức: ngay giữa sân homestay:

Này thì Haloween

14h: nghỉ ngơi một chút sau chặng đường dài
15h: Thấy xa xa cách nhà nghỉ khoảng 500m thấy có tượng Phật rất đẹp nên ghé tham quan. Sau mới biết đây là Thiền viện Vạn Hạnh, nơi đây được chọn là địa điểm thuyết giảng khi thiền sư Thích Nhất Hạnh đến Việt Nam. Tuy thiền viện không lớn nhưng tượng Phật ở đây lại rất lớn và đẹp, ngoài tượng Phật Thích Ca, nơi đây còn có tượng Phật nhập Niết Bàn đúc bằng đồng lớn nhất cả nước:

16h: Bắt đầu đi khám phá ẩm thực,vì ĐL có nhìu món nên ăn mỗi thứ một tí chỉ để nếm thôi, tới tối là no cành hông luôn
Đầu tiên là bánh tráng nướng và xắp xắp ở Cô Hoa 56 Thông Thiên Học: ăn 2 bánh tráng, 1 xắp xắp, 2 ya ua tổng thiệt hại 54K

17h: Ăn Ốc nhồi thịt 33 ở Hai Bà Trưng, 4 đứa ăn mỗi 1 thố
, giá 110k, kêu thêm xị rượu cho ấm người, giá 28k. Mình thấy giá hơi đắt so với thố ốc bé tí tẹo tèo teo T-T, rượu này ngon theo tiêu chuẩn người không biết uống rượu T_T

Hơi ngang bụng nên 18h đi dạo chợ Đà Lạt: rất sôi động về đêm, nhưng đồ ăn ở chợ hok có ngon, đừng có ăn nhen
, chủ íu mua mấy đồ len lưu niệm. ah, nếu bạn thường đi phượt thì có thể tìm mua đồ second hand ở chợ ĐL, áo ấm rất rẻ và đẹp bền nhé, mặc đi sapa là siêu độc, đẹp, cá tính luôn
Quang cảnh chợ về đêm:

Một bé trai chăm chỉ giữa tiết trời lạnh giá:

Bạn mình mua món ni với giá 90k:

và tình cờ gặp được trai đẹp:

Xà quần chợ đến khoảng 20h tụi mình đi dạo quanh tp về đêm, ngắm nghía mấy em trẻ hóa trang halloween và...lại đi ăn nữa

Lúc này khoảng 21h, ghé quán 371 ở Phan Đình Phùng. So với ốc 33 thì ở đây ngon hơn, đồ ăn cũng rẻ, chỗ ngồi ấm cúng và lịch sự:. Kêu 1 món bê thui 110k và 1 lẩu bao tử hầm tiêu 120k. Ăn tới h là no cành hông nè

10h30 đêm: Ban đầu tính đi pub ở Yolo, nhưng để chuẩn bị cho sáng mai dậy súm và một phần vì cũng mệt sau chuyến đi dài, mấy đứa về nhà ngủ. Ngủ ở ĐL phê ơi là phê, kk
Kết thúc ngày 1

Ngày 2: Bánh mì xíu mại - Đồi chè Cầu đất - Dã quỳ đường Phan Đình Phùng - trở về Tp.HCM
Quá hợp rơ, nhóm mình và nhóm bạn Kiên Giang họp nhau đi chơi chung ngày thứ 2, 8h bắt đầu đi ăn sáng ở quán bánh mì xíu mại Hoàng Diệu, giá hiện tại là 12k/chén + bánh mì (gồm xíu mại, chả, da heo), sữa đậu nành giá 6k/ly. Đoạn này hơi lười nên mình ko chụp hình lại.

Sau đó, đi thẳng đến đường Hùng Vương để đến Trại Mát, Cầu đất cách Đà Lạt khoảng 25km. Đoạn đường tương đối dễ đi, mưa bắt đầu lắt rắt rơi, cái lạnh thấm vào da thịt...

Tuy hơi vất vả một xíu, nhưng cảnh tượng làng chè thiệt đẹp quá sức mong đợi, bao la bát ngát là màu xanh tươi, mưa ngừng rơi cũng là lúc sương mù che phủ phố núi... một cảm giác rất Yomost, rất Đà Lạt

Clip khám phá trong làng chè Cầu đất, quay bởi thành viên Kame của nhóm, để ý 2 bên đường sắc vàng là của hoa dã quỳ nha, keke

[video=youtube;apYQ7e3baQA]https://www.youtube.com/watch?v=apYQ7e3baQA[/video]

Để kịp sắp xếp, trưa ăn uống đi về Tp.HCM sớm, mình kết thúc chuyến thăm làng chè trong tiếc nuối và quay trở ngược về tp.

Khi gần về đến homestay phát hiện một rừng hoa dã quỳ đẹp miên man ngay khu vực vòng xoay Phan Đình Phùng, Xô Viết Nghệ Tĩnh và Nguyễn Công Trứ, nếu không có nhiều thời gian, các bạn đến đây ngắm hoa nhé. Để dễ tìm đến đây, bạn tìm đến đối diện địa chỉ 288 Phan Đình Phùng ha

Đến khoảng 11h, tụi mình trở lại homestay, mua 1 con ngan gần 3kg + bún, khoai, rau.v.v...250K, xử lý tại bếp của homestay luôn, nấu món chao và tiết canh ngan, lôi xị rượu mang theo và hok quên mời cô chủ nhà tham gia chầu nhậu nì, mình rất thích việc tranh thủ đi phượt để mần quen và khám phá văn hóa và câu chuyện địa phương.

Đó cũng là lý do lần nào đi ĐL cũng ghé homestay Cô Liên, vì những câu hỏi han lúc sáng sớm, vì sự nhiệt tình và mến khách đến lạ, vì cái không khí bình dị và ấm cúng gia đình... Tình người khiến cho Đà Lạt tuy lạnh mà lòng người lữ khách lại ấm nồng khó tả..!

1h30 trưa: Tạm biệt cô Liên và tạm biệt Đà Lạt để trở về với tp HCM nhộn nhịp và hối hả. Đến Tp lúc 7h45 tối

Sẽ nhớ mãi chuyến đi này, nhớ những người bạn mới quen mà vui vẻ khắng khít, nhớ hương rượu nồng và món ngan nấu vội mà sao ngọt ngào vị niềm vui, nhớ những đóa hoa dã quỳ bình dị mà rạng ngời, rực rỡ.

Bibi Đà Lạt dễ thương và hẹn gặp lại!!!

THỐNG KÊ CHI PHÍ:

Chi tiết chi phí hành trình
Tiền xăng 2 xe máy480
Tiền nhà540
Ăn sáng phở Cồ Giáp120
Nước uống dọc đường, 2 sting18
Nem nướng Bà Hùng80
Bánh tráng Cô Hoa54
Ốc 33138
Lẩu bò 371240
Bánh mì72