What's new

Rong ruổi khám phá Campuchia (3-16/12/2012)

Mình vào TPHCM đầu tháng 12 này và định dành thời gian thăm thú Campuchia, dự tính trong 2 tuần (3-16/12). Mình mong tìm bạn đồng hành đi cùng chuyến này (một phần hay cả chặng càng tốt).

Đây là những nơi mình dự định đi: Kampong Cham, đền Preah Vihear, Siem Riep, Battambang, Phnom Penh và Sihanoukville.

Mình định đi bằng xe bus nên lịch trình của mình dự kiến như sau:
- Ngày 3/12: Cửa khẩu Mộc Bài – Kampong Cham (70km)
Đến Kampong Cham tầm 11h. Ở đâu 1,5 ngày thăm thú King's Residence, Nokor Pachey Temple, Preah Theat Teuk Chha, Wat Preah Theat Thmor Da Temple, Prey Nor Kor Knong-Krau Temple và Wat Joy T'maw

- Ngày 5/12: Kampong Cham – Prasat Preah Vihear (300km)
Đến Prasat Preah Vihear vào buổi tối. (Lonely Planet có giới thiệu nên thuê guesthouse ở làng Kor Muy). Ở đây 1 ngày.

- Ngày 7/12: Prasat Preah Vihear – Siem Riep (150km)
Đến Siem Riep vào buổi chiều. Ở đây 3 ngày.
Mua vé thăm Angkor 3 ngày. Sẽ thăm Cambodia Landmine Museum và Kulen Mountain

- Ngày 11/12: Siem Riep – Battambang (80km)
Đến Battambang lúc 10h. Ở đây 1 ngày, thăm Wat Ek Phnom temple, Barsaet Temple. Buổi tối lên xe đi Phnom Penh.

- Ngày 13/12: Battambang – Phnom Penh (250km)
Đến Phnom Penh vào buổi sáng. Ở đây 2 ngày, thăm Hoàng Cung, Chùa Vàng, Chùa Bạc, Tuol Sleng…

- Ngày 15/12: Phnom Penh – Sihanoukville (230km):
Đến Sihanoukville vào buổi chiều, tắm biển, nghỉ 1 đêm ở Sihanoukville. Chiều về VN qua cửa khẩu Xà Xía. Từ Hà Tiên bắt xe về TPHCM. Sáng sớm hôm sau bay về HN.

Dự kiến chi phí: Mỗi ngày 700k x 13 = 9tr1. Mình tình là 10tr cho dư dả.
Mình rất muốn được rong ruổi Campuchia bằng xe máy nhưng mình từ HN vào và không có xe. Các bạn đã từng đi Campuchia bằng xe máy có thể cho mình lời khuyên được không? Mình nên thuê xe ở VN hay ở Campuchia? Giá thuê xe/ngày khoảng bao nhiêu tiền?

Các bạn từng đi Campuchia có thể góp ý cho mình về lịch trình trên được không? Theo các bạn, mình nên đi những đâu nữa?

Mình cảm ơn các bạn rất nhiều!

Giấy thông hành có ai bán để em mua không mới là quan trọng đó nhé. A biết chắc là ở Mộc Bài không có bán đâu vì a thử rồi. Ở đó người ta làm HQ 1 chút quá trời tiền rồi, không cần bán giấy thông hành. Em đi thử cửa Xa mát xem sao nhé. A có thấy mẫu này khi tay cs ở PP nói chuyện với anh. Nó như 1 tờ giấy nháp có con dấu HQ đóng lên trên thôi.
Đây cũng là 1 chuyến đi anh đã làm hồi tết. biết đâu có thứ em cần.

Em có đọc hồi ức chuyến đi Cam của một số đoàn trên phượt và nhớ là có đoàn đã xin được giấy thông hành ở cửa khẩu Mộc Bài. Tuy nhiên, nhìn chung em thấy ở Mộc Bài hải quan làm tiền ghê quá, ở cửa khẩu nhỏ hơn có lẽ đỡ hơn. Có 1 đoàn đi qua cửa khẩu Xà Xía (nay là cửa khẩu Hà Tiên), nhưng họ chỉ đi 1 ngày rồi về, nên em ko rõ tình hình thế nào. Còn hầu hết các đoàn đều chọn Mộc Bài.

Em có đọc hồi ức chuyến đi Cam của một số đoàn trên phượt và nhớ là có đoàn đã xin được giấy thông hành ở cửa khẩu Mộc Bài. Tuy nhiên, nhìn chung em thấy ở Mộc Bài hải quan làm tiền ghê quá, ở cửa khẩu nhỏ hơn có lẽ đỡ hơn. Có 1 đoàn đi qua cửa khẩu Xà Xía (nay là cửa khẩu Hà Tiên), nhưng họ chỉ đi 1 ngày rồi về, nên em ko rõ tình hình thế nào. Còn hầu hết các đoàn đều chọn Mộc Bài.

Giấy này chỉ có đoàn anh Tony Trinh xin được thôi em. Bây giờ không làm được đâu vì nó có quy trình thế này.

Khi xuất xe ra nước ngoài cần có giấy của hải quan Việt Nam cho xuất, sau đó hải quan cam làm giấy nhập & thông hành thì mới đúng thủ tục. Nhưng hiện tại VN bỏ thủ tục xuât xe máy rồi nên k làm giấy xuất xe nữa vì lý do cả ngàn chiếc, rảnh đâu mà làm. Bên phía cam thì vẫn giữ quy định này mới cho nhập thủ tục.

Nếu chọn Mộc bài thi khi đi qua chỉ lén lén dắt xe qua không bị xin tiền xe. Nhưng qua các cửa khẩu nhỏ thì ít xe nên tụi nó thấy xe máy của mình qua mà xin thêm tiền.
Còn 1 việc nữa là cửa khẩu Xà xía vẫn tên là Xà Xía thuộc thị xã Hà Tiên chứ không phải là cửa khẩu Hà Tiên nha em.

Đọc đoạn chủ top bảo mua giấy thông hành buồn cười quá =)) Nghe nó cứ ngộ ngộ =)) Cái đấy ai bán mà mua. Em đi xe máy qua Cam bằng đường Mộc Bài mới có 2 lần, nhưng mà lần nào cũng trót lọt không bị làm tiền gì cả ( trộm vía ). Chỉ có một lần bị HQ làm thủ tục thu 20k thôi. Thật ra vì muốn nhanh với lại có xe máy nữa nên em mới đưa chứ nếu đi người không thì em cũng sẽ cãi cho bằng được để không nộp stupid money đó đâu.

Nhớ có hồi lang thang ở Phnom Penh em bị công an giao thông ngoắc vào bắt nộp tiền phạt vì cái tội "mở đèn xe giữa ban ngày". Vui dã man, đưa $2 xong đi mà cả đám cười rũ rượi :))

@ lambanghieu : Xà Xía thành cửa khẩu quốc tế Hà Tiên rồi mà anh, đợt tháng 3 em đi là đã thấy thế rồi í, hihi.

Giấy này chỉ có đoàn anh Tony Trinh xin được thôi em. Bây giờ không làm được đâu vì nó có quy trình thế này.

Khi xuất xe ra nước ngoài cần có giấy của hải quan Việt Nam cho xuất, sau đó hải quan cam làm giấy nhập & thông hành thì mới đúng thủ tục. Nhưng hiện tại VN bỏ thủ tục xuât xe máy rồi nên k làm giấy xuất xe nữa vì lý do cả ngàn chiếc, rảnh đâu mà làm. Bên phía cam thì vẫn giữ quy định này mới cho nhập thủ tục.

Nếu chọn Mộc bài thi khi đi qua chỉ lén lén dắt xe qua không bị xin tiền xe. Nhưng qua các cửa khẩu nhỏ thì ít xe nên tụi nó thấy xe máy của mình qua mà xin thêm tiền.
Còn 1 việc nữa là cửa khẩu Xà xía vẫn tên là Xà Xía thuộc thị xã Hà Tiên chứ không phải là cửa khẩu Hà Tiên nha em.

Ui, bây giờ em mới hiểu cụ tỉ mọi chuyện. Em cảm ơn anh nhiều ạ.

Hic, đúng là tréo ngoe vì bên VN ko có thủ tục xuất xe máy, còn bên Cam lại yêu cầu đúng thủ tục. Như vậy chỉ thiệt người dân thôi, đặc biệt là những người máu me đi xe máy thăm thú nước bạn :(

Anh có thông tin gì về các cửa khẩu khác ko ạ? Như cửa khẩu Xa Mát chẳng hạn?

Đọc đoạn chủ top bảo mua giấy thông hành buồn cười quá =)) Nghe nó cứ ngộ ngộ =)) Cái đấy ai bán mà mua. Em đi xe máy qua Cam bằng đường Mộc Bài mới có 2 lần, nhưng mà lần nào cũng trót lọt không bị làm tiền gì cả ( trộm vía ). Chỉ có một lần bị HQ làm thủ tục thu 20k thôi. Thật ra vì muốn nhanh với lại có xe máy nữa nên em mới đưa chứ nếu đi người không thì em cũng sẽ cãi cho bằng được để không nộp stupid money đó đâu.

Nhớ có hồi lang thang ở Phnom Penh em bị công an giao thông ngoắc vào bắt nộp tiền phạt vì cái tội "mở đèn xe giữa ban ngày". Vui dã man, đưa $2 xong đi mà cả đám cười rũ rượi :))

@ lambanghieu : Xà Xía thành cửa khẩu quốc tế Hà Tiên rồi mà anh, đợt tháng 3 em đi là đã thấy thế rồi í, hihi.

Vì mình ko hiểu rõ lắm nên dùng ko đúng :D Nhờ anh lambanghieu, mình hiểu rõ quy trình xuất và nhập xe rồi.

Mình vẫn muốn có giấy thông hành, vì đi nhiều nơi ở Cam. Hic, nếu đi đến đâu cùng bị tuýt còi thì bao nhiêu tiền cho đủ T.T

Vấn đề là giấy thông hành đó không phải ở đâu cũng cấp, hên xui tuỳ lúc, mà cấp rồi bị ngoắc vào thì cũng phải đưa tiền để đi. Tờ giấy đó chỉ có giá trị làm kỷ niệm thôi. Em chưa đi nhiều ở Cam, đi xe máy thì chỉ mới đi đến Seam Reap thôi, công an chỉ đứng nhiều ở PP chứ ở SR em chả hề bị gọi vào lần nào ( trộm vía ), trên đường thì cứ bon bon mà chạy chả ai hỏi han gì cả. Mà chủ thớt là con gái đi ít người thì đi bus cho lành, đi xe máy ko an toàn cho lắm.

Ui, bây giờ em mới hiểu cụ tỉ mọi chuyện. Em cảm ơn anh nhiều ạ.

Hic, đúng là tréo ngoe vì bên VN ko có thủ tục xuất xe máy, còn bên Cam lại yêu cầu đúng thủ tục. Như vậy chỉ thiệt người dân thôi, đặc biệt là những người máu me đi xe máy thăm thú nước bạn :(

Anh có thông tin gì về các cửa khẩu khác ko ạ? Như cửa khẩu Xa Mát chẳng hạn?

Vì mình ko hiểu rõ lắm nên dùng ko đúng :D Nhờ anh lambanghieu, mình hiểu rõ quy trình xuất và nhập xe rồi.

Mình vẫn muốn có giấy thông hành, vì đi nhiều nơi ở Cam. Hic, nếu đi đến đâu cùng bị tuýt còi thì bao nhiêu tiền cho đủ T.T

Em nói thế chứ cũng phải hiểu cho các anh hải quan. Các anh ấy hằng ngày biết bao nhiêu việc, làm thủ tục xe máy kiếm ăn đáng là bao đâu em. Phải bỏ thôi mà.. hehe

Thông tin cho em là cửa khẩu quốc gia Giang Thành - Kiên Lương - Kiên Giang có mấy anh Hải quan khá là dễ thương. Anh đi về tới đó vào đóng dấu mấy anh bên Cam kéo vào hỏi thăm quá chừng, bắt ngồi kể chuyện đi lang thang 1 mình của anh. Trạm đó khá vắng người qua lại nên tụi em có thể đề xuất mấy anh "Bán cho 1 tờ giấy thông hành" với điều kiện tụi em đủ giấy tờ xe. Cửa khẩu Xa mát & xà Xía thì đông quá, mấy anh cũng chảnh lắm. Trường hợp bí quá thì phang đại đi em à. chạy thoát tới đâu thì tới, tụi nó chả dám giam xe đâu mà lo. Tụi nó lại không dám đuổi theo vì có vụ đuổi theo bị tụi buôn lậu bắn chết nên sợ rồi.

A không biết đổi tên hay chưa vụ Xà Xía, nhưng anh thấy tất cả giấy tờ hay bảng chỉ đường vẫn dùng tên Xà Xía em à.

Vấn đề là giấy thông hành đó không phải ở đâu cũng cấp, hên xui tuỳ lúc, mà cấp rồi bị ngoắc vào thì cũng phải đưa tiền để đi. Tờ giấy đó chỉ có giá trị làm kỷ niệm thôi. Em chưa đi nhiều ở Cam, đi xe máy thì chỉ mới đi đến Seam Reap thôi, công an chỉ đứng nhiều ở PP chứ ở SR em chả hề bị gọi vào lần nào ( trộm vía ), trên đường thì cứ bon bon mà chạy chả ai hỏi han gì cả. Mà chủ thớt là con gái đi ít người thì đi bus cho lành, đi xe máy ko an toàn cho lắm.

Tụi CS trên Sr ít bắt xe VN lắm! Mình còn đứng quay phim cảnh chúng nọ bắt xe máy đến buồn cười luôn đó.

Cảm ơn bạn Mèo Mướp rất nhiều :X Huhu, mình cứ nghĩ có giấy thông hành là đỡ khoản tiền nong cho các chú :(

Mình cũng xác định là nếu đi 1 mình sẽ đi bus và ở dorm cho vui rồi. Hic, mình chỉ ngại khoản phí đi lại sẽ tăng cao vì phải di chuyển khắp nơi. Nếu có thêm bạn zai/gái nào đi cùng mình sẽ dụ dỗ đi xe máy, và cũng ở dorm cho vừa vui vừa rẻ.

Em nói thế chứ cũng phải hiểu cho các anh hải quan. Các anh ấy hằng ngày biết bao nhiêu việc, làm thủ tục xe máy kiếm ăn đáng là bao đâu em. Phải bỏ thôi mà.. hehe

Thông tin cho em là cửa khẩu quốc gia Giang Thành - Kiên Lương - Kiên Giang có mấy anh Hải quan khá là dễ thương. Anh đi về tới đó vào đóng dấu mấy anh bên Cam kéo vào hỏi thăm quá chừng, bắt ngồi kể chuyện đi lang thang 1 mình của anh. Trạm đó khá vắng người qua lại nên tụi em có thể đề xuất mấy anh "Bán cho 1 tờ giấy thông hành" với điều kiện tụi em đủ giấy tờ xe. Cửa khẩu Xa mát & xà Xía thì đông quá, mấy anh cũng chảnh lắm. Trường hợp bí quá thì phang đại đi em à. chạy thoát tới đâu thì tới, tụi nó chả dám giam xe đâu mà lo. Tụi nó lại không dám đuổi theo vì có vụ đuổi theo bị tụi buôn lậu bắn chết nên sợ rồi.

A không biết đổi tên hay chưa vụ Xà Xía, nhưng anh thấy tất cả giấy tờ hay bảng chỉ đường vẫn dùng tên Xà Xía em à.

Tụi CS trên Sr ít bắt xe VN lắm! Mình còn đứng quay phim cảnh chúng nọ bắt xe máy đến buồn cười luôn đó.

Huhu, thế này thì đi xe ko có giấy tờ đầy đủ hoặc ko phải xe chính chủ thì cũng khó anh nhỉ? Em dự định là nếu có thêm bạn nữa đi cùng sẽ chạy bằng xe máy, còn 1 mình em đi chắc em đi xe bus thôi. Bạn em trong SG khuyên em nên đi thêm với bạn zai nào nữa, nhưng tình hình này em vẫn xác định đi 1 mình.

Em sẽ tranh thủ hỏi han xung quanh xem. Nếu có diễn đàn quốc tế nào tìm bạn đồng hành đi cùng là thích nhất :) Như thế, có thể em đi Preah Vihear đến Siem Riep với bạn này, rồi từ Siem Riep đi Phnom Penh với bạn khác :D

Đi bus ở Cam thì chủ thớt nên cẩn thận một chút ở đoạn mua vé, nếu mua trực tiếp ở nhà xe thì oke, còn nếu nhờ hotel mua giùm thì phải bắt nó đưa vé cho mình. Đợt em đi Bangkok bằng đường bộ qua, gặp một bé người Đức nhờ hotel mua vé giùm, nó dẫn lên xe chỉ chỗ ngồi xong rồi bỏ đi, đến biên giới nhà xe hỏi vé đâu thì ngớ ra vì chẳng có, thế là phải mua thêm một lần vé nữa để về Bangkok. Tội nghiệp em ấy đi một mình! Còn một couple người Nhật khác thì mua vé đến Battambang, nhưng lúc đến Batt là sáng sớm, nhà xe cũng chả gọi gì hết, thế là ngủ say mê đến cửa khẩu Poipet luôn mới biết, phải đi taxi ngược lại Batt.

À nhớ book hotel trước cho chắc chứ ko tháng 12 là mùa cao điểm đấy. Hì, đi Cam mấy lần rồi mà vẫn muốn đi nữa :D

Nói giấy tạm nhập tái xuất cho xe máy (giấy thông hành cho xe máy) để làm cảnh thì sai hết sức, còn chuyện tốn tiền cafe cho CA thì tâm lý đi chổ lạ tốn 1,2 đồng cho nhanh để được việc của mình, chẳng lẻ đứng đó cãi luật tay đôi với người ta. Cam, Lào vậy mà còn dễ, người ta còn chịu lấy tiền cafe, thử qua Thái mà giấy xe không đúng tên mình có tiền cũng về.

Bạn gì còn muốn đi xe máy mà ngại chuyện giấy tờ thì mình có thể giúp hướng dẫn.

Tham khảo.

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back