What's new

Rong ruổi khám phá Campuchia (3-16/12/2012)

Mình vào TPHCM đầu tháng 12 này và định dành thời gian thăm thú Campuchia, dự tính trong 2 tuần (3-16/12). Mình mong tìm bạn đồng hành đi cùng chuyến này (một phần hay cả chặng càng tốt).

Đây là những nơi mình dự định đi: Kampong Cham, đền Preah Vihear, Siem Riep, Battambang, Phnom Penh và Sihanoukville.

Mình định đi bằng xe bus nên lịch trình của mình dự kiến như sau:
- Ngày 3/12: Cửa khẩu Mộc Bài – Kampong Cham (70km)
Đến Kampong Cham tầm 11h. Ở đâu 1,5 ngày thăm thú King's Residence, Nokor Pachey Temple, Preah Theat Teuk Chha, Wat Preah Theat Thmor Da Temple, Prey Nor Kor Knong-Krau Temple và Wat Joy T'maw

- Ngày 5/12: Kampong Cham – Prasat Preah Vihear (300km)
Đến Prasat Preah Vihear vào buổi tối. (Lonely Planet có giới thiệu nên thuê guesthouse ở làng Kor Muy). Ở đây 1 ngày.

- Ngày 7/12: Prasat Preah Vihear – Siem Riep (150km)
Đến Siem Riep vào buổi chiều. Ở đây 3 ngày.
Mua vé thăm Angkor 3 ngày. Sẽ thăm Cambodia Landmine Museum và Kulen Mountain

- Ngày 11/12: Siem Riep – Battambang (80km)
Đến Battambang lúc 10h. Ở đây 1 ngày, thăm Wat Ek Phnom temple, Barsaet Temple. Buổi tối lên xe đi Phnom Penh.

- Ngày 13/12: Battambang – Phnom Penh (250km)
Đến Phnom Penh vào buổi sáng. Ở đây 2 ngày, thăm Hoàng Cung, Chùa Vàng, Chùa Bạc, Tuol Sleng…

- Ngày 15/12: Phnom Penh – Sihanoukville (230km):
Đến Sihanoukville vào buổi chiều, tắm biển, nghỉ 1 đêm ở Sihanoukville. Chiều về VN qua cửa khẩu Xà Xía. Từ Hà Tiên bắt xe về TPHCM. Sáng sớm hôm sau bay về HN.

Dự kiến chi phí: Mỗi ngày 700k x 13 = 9tr1. Mình tình là 10tr cho dư dả.
Mình rất muốn được rong ruổi Campuchia bằng xe máy nhưng mình từ HN vào và không có xe. Các bạn đã từng đi Campuchia bằng xe máy có thể cho mình lời khuyên được không? Mình nên thuê xe ở VN hay ở Campuchia? Giá thuê xe/ngày khoảng bao nhiêu tiền?

Các bạn từng đi Campuchia có thể góp ý cho mình về lịch trình trên được không? Theo các bạn, mình nên đi những đâu nữa?

Mình cảm ơn các bạn rất nhiều!

Đọc đoạn chủ top bảo mua giấy thông hành buồn cười quá =)) Nghe nó cứ ngộ ngộ =)) Cái đấy ai bán mà mua. Em đi xe máy qua Cam bằng đường Mộc Bài mới có 2 lần, nhưng mà lần nào cũng trót lọt không bị làm tiền gì cả ( trộm vía ). Chỉ có một lần bị HQ làm thủ tục thu 20k thôi. Thật ra vì muốn nhanh với lại có xe máy nữa nên em mới đưa chứ nếu đi người không thì em cũng sẽ cãi cho bằng được để không nộp stupid money đó đâu.

Nhớ có hồi lang thang ở Phnom Penh em bị công an giao thông ngoắc vào bắt nộp tiền phạt vì cái tội "mở đèn xe giữa ban ngày". Vui dã man, đưa $2 xong đi mà cả đám cười rũ rượi :))

@ lambanghieu : Xà Xía thành cửa khẩu quốc tế Hà Tiên rồi mà anh, đợt tháng 3 em đi là đã thấy thế rồi í,

**********:help
Bị công an bắt tại phà nữa sau ko kể vậy ta .......
chuyến này mèo mướp có đi nhớ hú anh nha , anh đã chuyển công tác về vn rùi , cũng nhớ cam quá , hehehe......

nếu bạn có còn ý định đi bằng xe máy thì nhắn tin cho mình nhé , mình cũng có 1 khoãng thời gian hơn 2 năm làm việc tại cam , và mình cũng muốn quay lại thăm cam bằng xe máy

Chào bạn,

Mình vẫn có ý định đi xe máy mà, nếu bạn đi cùng mình được thì tốt quá :) Vì thời gian mình đi khá dài, lại rơi vào cuối năm, nên bạn sắp xếp đi được với mình đoạn nào cũng ukie hết á :D

Chào bạn, mình cũng định solo Cam vào tháng 12 này, nhưng mình đi trễ hơn bạn 1 tuần. tối 8/12 mình sẽ có mặt tại SR. Plan của bạn từ ngày 8 - 15/12 cũng gần giống mình í, ko chừng mình có thể join cùng bạn. contact với mình qua skype nhé: mydiem.lang

Chào bạn,

Mình vừa add bạn trên Skype rồi đấy :) Có gì bọn mình trao đổi thêm nhé! Hy vọng bọn mình có cơ hội khám phá Cam cùng nhau trong tháng 12 này :D

Bị công an bắt tại phà nữa sau ko kể vậy ta .......
chuyến này mèo mướp có đi nhớ hú anh nha , anh đã chuyển công tác về vn rùi , cũng nhớ cam quá , hehehe......

Haha, đúng rồi đúng rồi, mà mấy ông đó không phải là công an, chỉ là mấy ông an ninh ở phà. Làm hôm ấy phải gọi phiền anh quá trời luôn, may mà có anh nói giùm nên mới đi được, cuối cùng vẫn phải mất tiền :))

Ủa anh ơi anh về VN lại rồi hả? Hôm nào hú em cafe nhe, em đang định nói anh có đi Cam thì hú cho em đi với nè, gần Tết em cũng đi nữa đấy, nhưng Tết sợ anh đi không được nhỉ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,559
190,123
Latest member
Clayjenson
Back