What's new

Rong ruổi khám phá Campuchia (3-16/12/2012)

Mình vào TPHCM đầu tháng 12 này và định dành thời gian thăm thú Campuchia, dự tính trong 2 tuần (3-16/12). Mình mong tìm bạn đồng hành đi cùng chuyến này (một phần hay cả chặng càng tốt).

Đây là những nơi mình dự định đi: Kampong Cham, đền Preah Vihear, Siem Riep, Battambang, Phnom Penh và Sihanoukville.

Mình định đi bằng xe bus nên lịch trình của mình dự kiến như sau:
- Ngày 3/12: Cửa khẩu Mộc Bài – Kampong Cham (70km)
Đến Kampong Cham tầm 11h. Ở đâu 1,5 ngày thăm thú King's Residence, Nokor Pachey Temple, Preah Theat Teuk Chha, Wat Preah Theat Thmor Da Temple, Prey Nor Kor Knong-Krau Temple và Wat Joy T'maw

- Ngày 5/12: Kampong Cham – Prasat Preah Vihear (300km)
Đến Prasat Preah Vihear vào buổi tối. (Lonely Planet có giới thiệu nên thuê guesthouse ở làng Kor Muy). Ở đây 1 ngày.

- Ngày 7/12: Prasat Preah Vihear – Siem Riep (150km)
Đến Siem Riep vào buổi chiều. Ở đây 3 ngày.
Mua vé thăm Angkor 3 ngày. Sẽ thăm Cambodia Landmine Museum và Kulen Mountain

- Ngày 11/12: Siem Riep – Battambang (80km)
Đến Battambang lúc 10h. Ở đây 1 ngày, thăm Wat Ek Phnom temple, Barsaet Temple. Buổi tối lên xe đi Phnom Penh.

- Ngày 13/12: Battambang – Phnom Penh (250km)
Đến Phnom Penh vào buổi sáng. Ở đây 2 ngày, thăm Hoàng Cung, Chùa Vàng, Chùa Bạc, Tuol Sleng…

- Ngày 15/12: Phnom Penh – Sihanoukville (230km):
Đến Sihanoukville vào buổi chiều, tắm biển, nghỉ 1 đêm ở Sihanoukville. Chiều về VN qua cửa khẩu Xà Xía. Từ Hà Tiên bắt xe về TPHCM. Sáng sớm hôm sau bay về HN.

Dự kiến chi phí: Mỗi ngày 700k x 13 = 9tr1. Mình tình là 10tr cho dư dả.
Mình rất muốn được rong ruổi Campuchia bằng xe máy nhưng mình từ HN vào và không có xe. Các bạn đã từng đi Campuchia bằng xe máy có thể cho mình lời khuyên được không? Mình nên thuê xe ở VN hay ở Campuchia? Giá thuê xe/ngày khoảng bao nhiêu tiền?

Các bạn từng đi Campuchia có thể góp ý cho mình về lịch trình trên được không? Theo các bạn, mình nên đi những đâu nữa?

Mình cảm ơn các bạn rất nhiều!

Em sẽ tranh thủ hỏi han xung quanh xem. Nếu có diễn đàn quốc tế nào tìm bạn đồng hành đi cùng là thích nhất :) Như thế, có thể em đi Preah Vihear đến Siem Riep với bạn này, rồi từ Siem Riep đi Phnom Penh với bạn khác :D

Cái này khó à nha! A đi lang thang 1 mình cũng cố bon chen xã hội đen tìm đến mấy khu đông dân du lịch kiếm coi có đứa nào khìn giống mình thì bắt cặp đi chung mà khó quá à. Ở VN mình còn khó hương chí bên đó.

thử qua Thái mà giấy xe không đúng tên mình có tiền cũng về.

Bạn gì còn muốn đi xe máy mà ngại chuyện giấy tờ thì mình có thể giúp hướng dẫn.

Tham khảo.

attachment.php

Phải rồi qua Thái mà xe không chính chủ thì mời quay lại nha. Bạn tư vấn cho em nó lại giấy này đi. Mình cũng mong mở rộng tầm mắt.

Thật ra cũng chưa hẳn là xe không chính chủ là không được tạm nhập vào nước khác (VD: Thailand) nếu mình chuẩn bị giấy tờ đầy đủ, ngoài giấy tờ xe thì chuẩn bị thêm giấy mua bán hoặc ủy quyền của chủ xe.

Luật là vậy nhưng mỗi cửa khẩu cũng có cách làm việc khác nhau, tùy bạn hải quan là người linh động hay là nguyên tắc quá. Thông tin trên chỉ để các bạn có ý định đi xe máy sang nước khác biết cách chuẩn bị giấy tờ đầy đủ.

Tuy nhiên nếu không chuẩn bị giấy tờ đầy đủ thì phải chấp nhận rủi ro, ở đây mình đã đi xe máy qua Thái 4 lần đều xe không chính chủ, không tiền cafe, chỉ có cà-vẹt xe + hộ chiếu. Tinh thần là không đi được cửa này thì thử cửa khác.

Thông tin trên mạng thì cũng chỉ ở mức tham khảo, truyền miệng. Chỉ có ông hải quan là đảm bảo được cái việc mình có được mang xe vào hay không, mình cũng đã từng bị hải quan Thailand từ chối chạy xe vào tại cửa khẩu mà trước đó mình đã từng qua (không phải vấn đề giấy tờ) cho nên rõ ràng nhất thì chỉ có mình tự đến tự thấy.

Đi bus ở Cam thì chủ thớt nên cẩn thận một chút ở đoạn mua vé, nếu mua trực tiếp ở nhà xe thì oke, còn nếu nhờ hotel mua giùm thì phải bắt nó đưa vé cho mình. Đợt em đi Bangkok bằng đường bộ qua, gặp một bé người Đức nhờ hotel mua vé giùm, nó dẫn lên xe chỉ chỗ ngồi xong rồi bỏ đi, đến biên giới nhà xe hỏi vé đâu thì ngớ ra vì chẳng có, thế là phải mua thêm một lần vé nữa để về Bangkok. Tội nghiệp em ấy đi một mình! Còn một couple người Nhật khác thì mua vé đến Battambang, nhưng lúc đến Batt là sáng sớm, nhà xe cũng chả gọi gì hết, thế là ngủ say mê đến cửa khẩu Poipet luôn mới biết, phải đi taxi ngược lại Batt.

À nhớ book hotel trước cho chắc chứ ko tháng 12 là mùa cao điểm đấy. Hì, đi Cam mấy lần rồi mà vẫn muốn đi nữa :D

Cảm ơn bạn Mèo Mướp rất nhiều :X Mình có nguy cơ giống cặp đội người Nhật kia lắm vì mình định tranh thủ ngủ trên xe :(

Bạn Mèo Mướp xem đợt đó có sắp xếp thời gian được ko, đi Cam cùng mình thêm lần nữa :)

Nói giấy tạm nhập tái xuất cho xe máy (giấy thông hành cho xe máy) để làm cảnh thì sai hết sức, còn chuyện tốn tiền cafe cho CA thì tâm lý đi chổ lạ tốn 1,2 đồng cho nhanh để được việc của mình, chẳng lẻ đứng đó cãi luật tay đôi với người ta. Cam, Lào vậy mà còn dễ, người ta còn chịu lấy tiền cafe, thử qua Thái mà giấy xe không đúng tên mình có tiền cũng về.

Bạn gì còn muốn đi xe máy mà ngại chuyện giấy tờ thì mình có thể giúp hướng dẫn.

Tham khảo.

attachment.php

Cảm ơn chia sẻ của bạn. Hiện tại, mình chưa rủ được ai đi cùng cả nên chắc chuyện đi xe máy khó khả thi. Tuy nhiên, bạn cứ thoải mái chia sẻ ở đây vì mình nghĩ có nhiều bạn cũng có mong muốn lang thang Campuchia bằng xe máy lắm.

Cái này khó à nha! A đi lang thang 1 mình cũng cố bon chen xã hội đen tìm đến mấy khu đông dân du lịch kiếm coi có đứa nào khìn giống mình thì bắt cặp đi chung mà khó quá à. Ở VN mình còn khó hương chí bên đó.

Phải rồi qua Thái mà xe không chính chủ thì mời quay lại nha. Bạn tư vấn cho em nó lại giấy này đi. Mình cũng mong mở rộng tầm mắt.

Huhu, hôm trước em nói chuyện với một bạn hay đi du lịch, bạn ý khuyên ko nên đi Cam 1 mình. Có đi chỉ đi những chỗ đông đông khách như Phnom Penh và Siem Riep. Bạn ý cũng khuyên em ko nên tìm bạn đồng hành người nước ngoài nào đi cùng (tìm trên mạng) vì nguy hiểm lắm.

Em đọc các topic chia sẻ của mọi người thấy Cam yên ả lắm, vậy mà hỏi chuyện cả bạn người Cam cũng khuyên ko nên đi 1 mình mà đi theo tour =((

Cảm ơn chia sẻ của bạn. Hiện tại, mình chưa rủ được ai đi cùng cả nên chắc chuyện đi xe máy khó khả thi. Tuy nhiên, bạn cứ thoải mái chia sẻ ở đây vì mình nghĩ có nhiều bạn cũng có mong muốn lang thang Campuchia bằng xe máy lắm.

Vậy khi nào đi xe máy mà cần thông tin gì thì mình biết tới đâu sẽ giúp tới đó, còn chia sẻ trên đây thì nhiều rồi, chịu khó tìm sẽ ra.

Vậy khi nào đi xe máy mà cần thông tin gì thì mình biết tới đâu sẽ giúp tới đó, còn chia sẻ trên đây thì nhiều rồi, chịu khó tìm sẽ ra.

Mình rất thích đi xe máy, nhưng hiện tại ko có bạn đồng hành. Trong lúc tìm guesthouse ở Kampong Cham, mình tìm được trang web này: http://www.rideasia.net. Giờ mình đang lặn ngụp đọc các chuyến đi của mọi người và tìm hiểu thông tin về Campuchia.

Cảm ơn bạn rất nhiều! Chúc bạn cuối tuần vui vẻ nha!

Mình cũng đang máu đi Cambodia bằng xe máy lắm... Hành trình này 13 ngày có vẻ hơn dài mình sẽ cân nhắc lại và cố gắng join :)

nếu tết AL 2013 bạn hứng phượt xe máy Campuchia thì nhập đoàn với mình bằng xế Dream II nhé

Mình rất thích đi xe máy, nhưng hiện tại ko có bạn đồng hành. Trong lúc tìm guesthouse ở Kampong Cham, mình tìm được trang web này: http://www.rideasia.net. Giờ mình đang lặn ngụp đọc các chuyến đi của mọi người và tìm hiểu thông tin về Campuchia.

Cảm ơn bạn rất nhiều! Chúc bạn cuối tuần vui vẻ nha!
Mình tính phượt xe máy qua Campuchia nè, nhưng chắc phải đội tết AL 2013 thì mới rãnh rỗi đi được, mình ở Cà Mau, nếu đi xe máy dễ có thể là cửa khẩu xà xía Hà Tiên, có gì pm yahoo nhé
nick: hien.nhan

Mình cũng muốn join cùng bạn nhưng tgian dài quá mà đặc thù công việc của mình là cuối năm thường bận rộn :((.Nếu bạn điều chỉnh tgian đi 1 tuần thì mình sẽ từ HN bay vào để đi cùng bạn.Mình là Hiền, số đt: 0904.80.6684.Thanks and see u!

Mình tính phượt xe máy qua Campuchia nè, nhưng chắc phải đội tết AL 2013 thì mới rãnh rỗi đi được, mình ở Cà Mau, nếu đi xe máy dễ có thể là cửa khẩu xà xía Hà Tiên, có gì pm yahoo nhé
nick: hien.nhan

Tầm Tết Âm lịch mình ko đi đc rồi :( Đợt này mình tranh thủ đi ăn cưới trong TPHCM rồi lượn qua Campuchia luôn. Hic hic, mình vẫn tiếc vì ko đc đi xe máy, sợ chi phí đi lại các điểm bên kia cũng cao T.T

Mình có ý định đi xuyên Việt vào năm sau, sẽ ghé qua Cà Mau. Lúc đó nếu có thời gian bọn mình cà phê cà pháo chuyện trò ôn lại kỷ niệm Campuchia nhé! :)

Kia là nick YM hay Skype của bạn?

Mình cũng muốn join cùng bạn nhưng tgian dài quá mà đặc thù công việc của mình là cuối năm thường bận rộn :((.Nếu bạn điều chỉnh tgian đi 1 tuần thì mình sẽ từ HN bay vào để đi cùng bạn.Mình là Hiền, số đt: 0904.80.6684.Thanks and see u!

Hic, mình cũng nghĩ thời gian dài ngày nên chắcc ko ai join đc rồi. Mình rất tiếc ko điều chỉnh xuống 1 tuần đc vì ko biết cắt lịch trình ở đâu nữa :( Đành hẹn bạn ở chuyến đi sau vậy.

Nếu sau này bạn có ý định đi du lịch ở Campuchia thì PM mình nhé! Mình sẽ chia sẻ kinh nghiệm với bạn :D

Rút ngắn lịch trình lại đi bạn. Mình se join chung dzoi ban bang xe may. Nao jo chj dj tour cung muon 1 lan an bo ngu bui thu xem sao. Dt: 0947377644

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back