What's new

[Chia sẻ] Rong Ruổi Miền Tây Mùa Nước Không Nổi

ha rika

Phượt thủ
Em cuối tháng cũng đi miền Tây nhưng chắc phải thuê xe máy...thế tổng chi phí cho chuyến đi của chị hết bao nhiêu??
Chị cho em xin số đt với địa chỉ email đc ko ạ?? để xin chút kinh nghiệm.

CometSign

Phượt thủ
Em cuối tháng cũng đi miền Tây nhưng chắc phải thuê xe máy...thế tổng chi phí cho chuyến đi của chị hết bao nhiêu??
Chị cho em xin số đt với địa chỉ email đc ko ạ?? để xin chút kinh nghiệm.
Uh, do 2 ngày cuối ở SG lạm phát thu chi và có một số nơi bị chém tí nên chi tiêu của bọn mình có gia tăng chút so với dự tính :D. Tổng thiệt hại của mỗi thành viên cho chuyến đi là 2730k nhé (Dự tính chỉ 2500 thui :p) => bao gồm tất cả ăn ngủ nghỉ đi lại vé thắng cảnh từ Sài Gòn -...- Hà Nội. Vé máy bay bọn mình mua được giá rẻ khứ hồi khoảng 1500K, nếu tính thuê xe máy thì cũng thêm một khoản kha khá nữa đấy (chắc tầm 500k).

Trong giờ mình dùng skype được thui, nick skype của mình là cometsign ^^, còn mail mình là thulu26@gmail.com

Thulu chịu khó viết hồi ức nhỉ, công nhận đọc thấy rất thik nhé :p
Phấn đấu đến cuối năm viết hết các chuyến đã đi để hồi tưởng bác ạ :p

CometSign

Phượt thủ
Ngày 1: Sài Gòn - Cần Thơ

Rời chùa Vĩnh Tràng thì cũng đến thời điểm cho "cái thân ta này" nghỉ ngơi ^^ nên địa điểm được bọn mình xác định là quán ăn. Ngược trở lại thành phố, qua cái cầu quay Nguyễn Trung Trực (mình thấy rõ ràng chả có khớp nối để quay mà lại gọi là cầu quay nhỉ :-?) thấy bờ sông Tiền thơ mộng mát mẻ ở bên trái bọn mình chạy thẳng vào tiện ngắm cảnh trước khi ăn mà quên béng mất đây là cái đường 1 chiều, biển chỉ dẫn to uỳnh còn chụp lại mà vẫn cứ phi vào, may mà trưa nắng cũng ko có anh CA nào làm việc :)) => đi trong này cần chú ý vì đường một chiều rất nhiều chứ ko như đường phố HN mình :D.

(Tượng đài Thủ Khoa Huân bên bờ sông Tiền)

Và quán cơm Cây Me đã giúp đỡ phục hồi năng lượng cho bọn mình. Công nhận quán ăn này đáng để thử vì giá rất bình dân, bọn mình ăn lẩu cá lóc, sườn rán, cơm,...tráng miệng no căng mà hết có 200k cho 4 người ^^, lại còn ngồi phòng điều hòa chứ, thảm nào thấy mấy bác đi phượt xe đạp cũng vào đây ăn cùng.

emthichdulich

Phượt thủ
Cứ mổi lần theo dỏi các bạn đi chơi về kể lại là lại thèm đi chơi, chán đi làm, hihi.
Nhìn mấy cái cảnh ăn uống là lại thèm. Đi chơi mà được ăn lẩu cá lóc nhìn ngon
thế nhỉ.

Last edited by a moderator:

CometSign

Phượt thủ
Ngày 1: Sài Gòn - Cần Thơ

Cơn đói vừa qua thì tất yếu cơn buồn ngủ cũng vội ập đến. Trời miền Tây, cái nóng khủng khiếp là tầm 11h - 2h chiều, chả nhẽ lại lao mình vào chăng? Chả kịp nghĩ nhiều, phải ra công viên Mậu Thân chơi đã rồi tính sau. Công viên Mậu Thân đúng là một không gian lý tưởng cho người dân Mỹ Tho vui chơi, sinh hoạt, thể dục thể thao. Công viên kéo dài qua nhiều con đường, xuyên suốt ở giữa là cái hồ (trông như một khúc sông ăn sâu vào rồi bị chặn kiểu hồ Tây ý :p) nước trong, sạch, hai bên đường hàng cây, thảm cỏ được chăm chút cẩn thận. Một điều thú vị ở miền Nam nói chung là ghế đá, chỗ nào cũng có thể bắt gặp ghế đá, từ nhà riêng đến nơi công cộng, thậm chí chỗ nào ngồi hóng mát được là y rằng sẽ có ghế đá ^^ (chả bù ngoài này ngoài mấy chỗ công cộng lèo tèo ghế ra thì chả gặp bao giờ).

Vào 1 quán cafe ven hồ để tận hưởng sự yên tĩnh của buổi trưa trước một hành trình còn dài phía trước nào.

Sau khi hơi tỉnh tỉnh vs một cốc "sữa cafe" vài ấm trà free, bọn mình đã có những giây phút thư giãn sảng khoái với màn ảnh ọt kỳ quặc bên bờ hồ :D. Đúng là đi chơi mà ko dừng lại làm vài cái ảnh tư liệu thì buồn lắm. Những gì hay ho mắt thấy tai nghe thì luôn có xu hướng chia sẻ với mọi người nên ảnh sẽ là công cụ truyền tải dễ nhất. Mà chính những giây phút này sẽ khiến cho tinh thần thoải mái có động lực hẳn cho quãng đường phía trước.

Thú thực lúc tìm hiểu về Mỹ Tho, trên bản đồ thấy có một địa điểm là chùa Dược Sư ngay gần công viên Mậu Thân, mình liên tưởng ngay đến truyện chưởng của Kim Dung =)) nên cũng muốn xem ngôi chùa đó như thế nào. Biết là nó ngay cạnh công viên mà đi cả đoạn chả thấy cái chùa nào. Dừng lại hỏi đường, một bác gái chỉ ngay cái chùa cách đây mấy căn nhà này, đi qua đi lại mà tưởng bác ý chỉ nhầm. Cuối cùng ngước lên nhìn thì một tấm biển đập ngay vào mắt. Bật cười vì hoàn toàn không như tưởng tượng :))

blogdiscovery

Phượt tử
Em phải nói thật là, mấy cái nơi này ngoài bầu trời đẹp ra chả có cái gì! bạn nào chưa đi thì đi cho biết thôi :)) chân tình đấy

CometSign

Phượt thủ
Mình không biết bạn đi những đâu, nhưng với riêng mình miền Tây có rất nhiều nơi đáng để đi lại lần nữa ^^