What's new

Rủ rê đi Bụi Cambodia (7 - 14/11/2010)

Status
Not open for further replies.
Do đã lỡ kế hoạch đi Cam từ tết con Hổ, rồi lại hủy chuyến tháng 10 do tham lam muốn ở lại HN coi kỉ niệm 1000 năm Thăng Long, nên i em di dời chuyến đi Cam sang tháng 11, vé đã book, sếp cũng đã kí giấy cho nghỉ, mọi thứ cũng chuẩn bị đầy đủ nhưng mà còn có mỗi một mình i em từ HN đi nên thấy cũng hơi buồn,em lập topic này xem có bác nào hứng thú thì nhập đoàn đi cùng em cho vui.

Em xin được trình bày lịch trình và hoàn cảnh sơ bộ của em như sau
Từ HN vô SG, chơi 1 đêm ở SG, sáng hôm sau mới đi Cam. Em dự định đi 8 ngày 7 đêm, từ SG đi Cam qua cửa khẩu Mộc Bài, đến Phnomphenh rồi đi Siemriep luôn hoặc chạy thẳng SR, chơi ở SR khoảng 3 ngày rồi đi Sihanouk Ville, sau đó về Phnomphenh, còn thời gian thì sẽ lang thang ngắm nghía PP cho đỡ áy náy, ko thì sẽ về thẳng SG, có thể chơi bời ở SG thêm chút rồi bay ra HN, sáng hôm sau đi làm bình thường.
Hiện em mới có 1 mình và 1 ông anh ở SG, nhưng ông anh ko đi đc 7 ngày, chỉ định đi SR rồi về SG :( Các bác xem có join đc thì join cùng i em cho vui, lang thang 1 mình cũng hơi buồn (ít nhất là hok có ai chụp ảnh cho + buôn chuyện cho miêng đỡ bị kéo da non - hehe)

Lịch đi của i em: Tối 6/11: có mặt ở SG, sáng 7/11 đi Cam, tối 14/11 có mặt ở SG và bay ra HN chuyến bay đêm.

Hoan nghênh các bác !

Hè vừa rồi mình vừa định làm 1 tour xuyên Đông Nam Á - qua Lào, campuchia. Cuối cùng việc nọ vấp việc kia thế là teo luôn cả kế hoạch. Hik, muốn sang Campuchia quá T.T

He cho mình bon chen lên lịch ké với (dù là ko đi cùng các bạn mà vẫn thích hóng hớt :p). Vừa làm 1 tour balo đi Campuchia về. Sơ lược là đi 6 ngày 5 đêm tốn kém cũng ko nhiều. Lúc đầu mình lên kế hoạch hoành tráng lắm cơ định đi từ Ratanakiri đi qua tới Kep mà sau thì kế hoạch đấy ko khả thi phải để Ratanakiri lại. Và chuyến đi của mình thế này
Đi từ Sài gòn -> Siem Reap (bus sapaco kèm ăn sáng chuyến 6g giá là 380k)
2 ngày siem reap
- tới Siem ở guest house đẹp lung linh ban công phòng tắm bự có bubble luôn (20us/đêm share cho 3 đứa kkkk)
- 1 ngày đi tour vòng quanh siem: đi ăn, đi vòng vòng khu pub street và old market, đi chơi artisan (free vé tip hướng dẫn viên), silk farm (free vé nhưng tip cho hướng dẫn viên cái này tùy hỉ mà lần đó mình tự xử khúc silk farm ko cần hướng dẫn), culture village (có vé), đi ăn buffet kèm ca hát nhảy múa apsara ^^, đi chợ đêm trả giá ẹo luôn
- 1 ngày dậy thật sớm đi ra đón mặt trời ở Angkor Wat, nhớ đem đèn pin ko người ta đạp chân tè le luôn với lại nhớ leo cho nhanh đi cho lẹ ko vào chỉ toàn thấy người là người mà thôi, đợi mặt trời lên xong chụp hình xong ra ăn sáng xong đi vòng ankor wat, ankor thom, bayon, terrace... nói thật mình mua cái vé 20US đi 1 ngày mà mới đi 1/2 ngày mình đã oải lắm rồi, xem thì cũng vậy vậy mỗi bayon đi cổng nam vào buổi trưa 12g thì thấy đc 1 đàn voi đi ngang cũng hoành tráng lắm thì lạ hơn xí còn thì ko hứng thú lắm ngoài mỏi chân và nhìn hoài mấy viên đá oải lắm cơ....

tối sau 1 ngày đi về là việc đầu tiên nằm lăn ra ngủ khoảng 2 tiếng, xong dậy chạy ra chợ ngồi chơi với dr. Fish xong ăn uống và bái bai Siem Reap.
2 ngày Phnom Penh
Đón xe bus Sinh cafe đi về PP. về tới nơi thì tìm KS. Xong đi chơi lòng vòng thôi. PP so ra thì ko hoành tráng nên 1 ngày theo mình chắc là đủ rồi. Đi thăm cung vua (8usd entry hixx... và nhớ mặc quần áo dài tay dài chân ko thì phải mua phải thuê thêm rách việc) xong đi bộ dọc tonle sap (mình đi về mỏi cả cổ, do đi tìm cái cờ VN ở dãy đó mà tìm hoài chả thấy) ko nên thuê thuyền đi sông Tonle sap vì sông giờ cạn nước mà nhìn bẩn bẩn sao ah. Theo mình thì nên chờ cho đến hoàng hôn thì đứng ngay trc cung vua sẽ có hình đẹp :)
1,5 ngày 1 đêm ở Kep
Đây là nơi mình thích nhất ở Cambodia. Từ đây có thể thấy sông thấy biển. Có thể đi sâu vào núi vào leo vào mấy cái động đá sâu hút trơn trượt tối thui (cũng cảm giác lắm... mà ai có mua bảo hiểm du lịch thì hãy leo trèo xuống nhé ko thì nên leo 1/3 cho nó thử tý tý rồi leo lên là đc rồi ko nên cố :p) nhớ đem đèn pin nhá. Đi xong động xong chùa trong núi xong ruộng thì đi ra biển Kep, ở đây hải sản rẻ và ngon, là nơi sản xuất sầu riêng của cả Campuchia nên khỏi phải nói cũng biết tuyệt cỡ nào, cua Kep thì nổi tiếng và tiêu Kampot thì ngon nhất thế giới chẹp chẹp ^^ muốn quay lại quá từ đây có thể đi tàu sang đảo thỏ để chơi cho biết. Hoặc đi sang Sihanouk vill cũng đc

leo oải luôn
xui cho mình đến biển đúng ngày mưa nhìn biển động và màu vàng vàng thế này hix
Hành trình về quê hương
Từ Kep đi sang cửa khẩu Hà Tiên (đườg đất đỏ nhưng rất đáng đi vì cảnh 2 bên rất đẹp, đi rồi biết nhé ^^ vui cái là 2 bên đường chưa có điện nên ko bị vướng dây điện nếu chụp hình). Qua cửa khẩu thì có thể chơi ở Hà Tiên khoảng vài tiếng xong chạy ra bến xe Hà Tiên tuy nhiên nếu còn dư quá nhiều calories thì có thể làm thêm 1 tour be bé đi Phú Quốc luôn 1 công đôi chuyện ^^, bắt xe Mai LInh lên Rạch Giá, chơi ở Rạch giá xong bắt xe lên Sài gòn. Kết thúc chuyến đi ^^... đi 1 đường về 1 đường thì vui hơn
Nếu bạn còn dư thời gian có thể đi Ratanakiri hay modulkiri với mấy thác đẹp lung linh luôn và cái hồ núi lửa ^^ cũng lạ, đi đấy nhảy biên giới qua được tới Đắc lắc nhà mình thì phải ah ^^ cái ngày nghe rỉ tai chứ mình chưa đi vì mình nhảy biên giới Hà Tiên mất rồi nên ko chạy đi Rat để nhảy tiếp được.
Chúc bạn 1 chuyến đi vui nhé ^^

Last edited:
Chào các bạn.
Mình đi công tác K nhiều lần rồi nên có mấy ý với các bạn.
Nếu đi một vòng quanh Campuchia thi nên bắt đầu từ Gia Lai. Qua cửa khẩu Đức Cơ. Đi 69km thì tới Banlung, thị xã mới của Rattanakiri (trước đây thị xã là ở Lumphat). Rattanakiri thì có hồ núi lửa và khu bảo tồn. Đường từ Gia Lai đến Banlung mới khánh thành tháng 3 năm 2010 (do Việt Nam làm) nên rất tốt, tuy nhiên đường từ Banlung đi ra đường QL số 7 nối với Stung Treng và Kratie thì rất xấu (hiện đang do Trung Quốc thi công). Như vậy nếu không muốn đi đường xấu thì chớ đi theo hướng này, tuy nhiên như vậy các bạn mất 4 tỉnh Rattanakiri, Mondolkiri, Kratie va Stung Treng cũng như không thể xem được cá heo giỡn trên sông Mê Kông đoạn Stung Treng, không được thưởng thức món gỏi tép sống Kratie (đã được giới thiệu trên Mê Kông ký sự) và cũng không đến được cửa khẩu biên giới K-Lào trên đường 13. Đường nối đường QL 7 từ Snuol đến Mondolkiri rất tốt, cũng mới khánh thành. Khu vực 4 tỉnh này có rất nhiều doanh nghiệp và người Việt Nam sang làm ăn.
Nếu đi từ HCMC qua Mộc Bài thì đi theo lịch trình HCMC - Mộc Bài - Kampong Cham (nơi có cây cầu duy nhất bắc qua sông mê Kông tại K do Nhật Bản xây) - Kampong Thom - SR - Banteay Meanchey (Thị xã Sisophon - chỗ này có thể đi Poipet và sang chợ Thailand một tý chơi cũng hay) - Battambang - Pursat - KampongChhnang (đoạn giữa Pursat và Kampong Chhnang có thể xuống thăm làng nổi trên hồ Tonle Sap rất tuyệt - nơi này đoàn làm phim Mê Kông ký sự có ghé qua). Từ đây sẽ có 2 lịch trình: Một là đi thẳng về PP rồi về VN qua hướng cầu Neakluong; Hai là đi xuống Sihanoukville rồi mới vòng lên PP rồi về theo lịch một. Nếu ghé được Sihanoukville thì tốt không cũng chẳng sao. Nếu thích sưu tầm đá thì hôm ở Battambang có thể ghé vào Pailin được. Nếu đi như vậy bạn đã đi một nửa số tỉnh của K và vong quanh Hồ Tonle sap mà không bị trùng lắp điểm nào cả.
Tại K thì khách sạn giá rất nhiều loại, từ 5USD (có máy nước nóng nhưng không AC). Loại có AC thì phòng đôi (2 giường) tối thiểu là 10USD. Loại 30-35USD thì thường sẽ có ăn sáng tự chọn. Khách sạn thì nói tiếng Anh tốt. Có thể thuê xe máy rất dễ. Tại PP nói được cơ bản là 3 thứ tiếng không kể tiếng K là Anh, Việt và Hoa nhất là khu gần chợ Olempich. Bản đồ du lịch 5USD/tấm có ghi cả các loại khách sạn và giá cả (và đúng là giá mà họ thu của mình trong KS) Ngủ mấy người không quan tâm. Ngủ chung thì mỗi phòng 1HC là đủ. Họ chỉ copy xong trả lại và trả tiền trước. Nếu cần hỗ trợ, mình sẽ giới thiệu số điện thoại của các bạn đã từng học ở VN để giúp đỡ các bạn. Trong đó có nhiều người VN đang công tác bên đó nữa.
Cờ trước Hoàng Cung là treo theo vần ABC của tiếng Anh. Cờ của Việt Nam gần cuối cùng chung với cờ của Mỹ. Nếu phát hiện thấy cờ có vết rách (Bất kể cờ nào) bạn cứ thông tin, có thể sẽ được thưởng.
Chúc các bạn đi vui vẻ và học hỏi được nhiều điều thú vị.

He cho mình bon chen lên lịch ké với (dù là ko đi cùng các bạn mà vẫn thích hóng hớt :p). Vừa làm 1 tour balo đi Campuchia về. Sơ lược là đi 6 ngày 5 đêm tốn kém cũng ko nhiều. Lúc đầu mình lên kế hoạch hoành tráng lắm cơ định đi từ Ratanakiri đi qua tới Kep mà sau thì kế hoạch đấy ko khả thi phải để Ratanakiri lại. Và chuyến đi của mình thế này
Đi từ Sài gòn -> Siem Reap (bus sapaco kèm ăn sáng chuyến 6g giá là 380k)
2 ngày siem reap
- tới Siem ở guest house đẹp lung linh ban công phòng tắm bự có bubble luôn (20us/đêm share cho 3 đứa kkkk)
- 1 ngày đi tour vòng quanh siem: đi ăn, đi vòng vòng khu pub street và old market, đi chơi artisan (free vé tip hướng dẫn viên), silk farm (free vé nhưng tip cho hướng dẫn viên cái này tùy hỉ mà lần đó mình tự xử khúc silk farm ko cần hướng dẫn), culture village (có vé), đi ăn buffet kèm ca hát nhảy múa apsara ^^, đi chợ đêm trả giá ẹo luôn
- 1 ngày dậy thật sớm đi ra đón mặt trời ở Angkor Wat, nhớ đem đèn pin ko người ta đạp chân tè le luôn với lại nhớ leo cho nhanh đi cho lẹ ko vào chỉ toàn thấy người là người mà thôi, đợi mặt trời lên xong chụp hình xong ra ăn sáng xong đi vòng ankor wat, ankor thom, bayon, terrace... nói thật mình mua cái vé 20US đi 1 ngày mà mới đi 1/2 ngày mình đã oải lắm rồi, xem thì cũng vậy vậy mỗi bayon đi cổng nam vào buổi trưa 12g thì thấy đc 1 đàn voi đi ngang cũng hoành tráng lắm thì lạ hơn xí còn thì ko hứng thú lắm ngoài mỏi chân và nhìn hoài mấy viên đá oải lắm cơ....

tối sau 1 ngày đi về là việc đầu tiên nằm lăn ra ngủ khoảng 2 tiếng, xong dậy chạy ra chợ ngồi chơi với dr. Fish xong ăn uống và bái bai Siem Reap.
2 ngày Phnom Penh
Đón xe bus Sinh cafe đi về PP. về tới nơi thì tìm KS. Xong đi chơi lòng vòng thôi. PP so ra thì ko hoành tráng nên 1 ngày theo mình chắc là đủ rồi. Đi thăm cung vua (8usd entry hixx... và nhớ mặc quần áo dài tay dài chân ko thì phải mua phải thuê thêm rách việc) xong đi bộ dọc tonle sap (mình đi về mỏi cả cổ, do đi tìm cái cờ VN ở dãy đó mà tìm hoài chả thấy) ko nên thuê thuyền đi sông Tonle sap vì sông giờ cạn nước mà nhìn bẩn bẩn sao ah. Theo mình thì nên chờ cho đến hoàng hôn thì đứng ngay trc cung vua sẽ có hình đẹp :)
1,5 ngày 1 đêm ở Kep
Đây là nơi mình thích nhất ở Cambodia. Từ đây có thể thấy sông thấy biển. Có thể đi sâu vào núi vào leo vào mấy cái động đá sâu hút trơn trượt tối thui (cũng cảm giác lắm... mà ai có mua bảo hiểm du lịch thì hãy leo trèo xuống nhé ko thì nên leo 1/3 cho nó thử tý tý rồi leo lên là đc rồi ko nên cố :p) nhớ đem đèn pin nhá. Đi xong động xong chùa trong núi xong ruộng thì đi ra biển Kep, ở đây hải sản rẻ và ngon, là nơi sản xuất sầu riêng của cả Campuchia nên khỏi phải nói cũng biết tuyệt cỡ nào, cua Kep thì nổi tiếng và tiêu Kampot thì ngon nhất thế giới chẹp chẹp ^^ muốn quay lại quá từ đây có thể đi tàu sang đảo thỏ để chơi cho biết. Hoặc đi sang Sihanouk vill cũng đc

leo oải luôn
xui cho mình đến biển đúng ngày mưa nhìn biển động và màu vàng vàng thế này hix
Hành trình về quê hương
Từ Kep đi sang cửa khẩu Hà Tiên (đườg đất đỏ nhưng rất đáng đi vì cảnh 2 bên rất đẹp, đi rồi biết nhé ^^ vui cái là 2 bên đường chưa có điện nên ko bị vướng dây điện nếu chụp hình). Qua cửa khẩu thì có thể chơi ở Hà Tiên khoảng vài tiếng xong chạy ra bến xe Hà Tiên tuy nhiên nếu còn dư quá nhiều calories thì có thể làm thêm 1 tour be bé đi Phú Quốc luôn 1 công đôi chuyện ^^, bắt xe Mai LInh lên Rạch Giá, chơi ở Rạch giá xong bắt xe lên Sài gòn. Kết thúc chuyến đi ^^... đi 1 đường về 1 đường thì vui hơn
Nếu bạn còn dư thời gian có thể đi Ratanakiri hay modulkiri với mấy thác đẹp lung linh luôn và cái hồ núi lửa ^^ cũng lạ, đi đấy nhảy biên giới qua được tới Đắc lắc nhà mình thì phải ah ^^ cái ngày nghe rỉ tai chứ mình chưa đi vì mình nhảy biên giới Hà Tiên mất rồi nên ko chạy đi Rat để nhảy tiếp được.
Chúc bạn 1 chuyến đi vui nhé ^^

bạn ui, chi phí của chuyến đi thế nào, và đoàn của bạn có mấy người vậy ?

Mình xin pót trước lịch trình mà ông bác đã đi và gửi tham khảo, ban đầu dự tính đi ít ngày và giới hạn chi phí tổng là 1,5-2tr thôi nên định theo lịch trình này, các bạn cùng tham khảo nhé.
1. SG- SR
- Xe từ Sg đi SR có bus Sapaco (có wc trên xe) -20$/pax gồm ăn sáng ; Bus MaiLinh 20$/pax
hoặc đi Capitol Tour (của Cambodia): giá vé rẻ hơn 15-17$/pax cũng có WC nhưng chất lượng ko bằng mấy hãng xe VN, xe cũ, lái và phụ người Cam, làm thủ tục HQ lâu hơn và phải để y không có họ quên passport của mình :(
- Ở tại SR thì có GH - : http://www.mandalayinn.com/rooms.html hoặc sang hơn thì vào http://www.agoda.com/asia/cambodia/...479afdc5c8ed&gclid=CPmzx_r7uqACFQldagodAzA5UQ lựa chọn, nhưng mình hok định chọn trong cái list này đâu, GH cho tiết kiệm (xem đoàn mình có đông không, thành phần, nam nữ như thế nào có thể ghép phòng cho rẻ)
Ngày 1:
- Đi chuyến bus lúc 6am, xuất phát từ Phạm Ngũ Lão- Đề Thám , đến cửa khẩu Mộc Bài, nhà xe sẽ lấy Passpost của mình đi làm thủ tục. Qua đến Cam, xe sẽ dừng nghỉ khoảng 1-2 trạm, tranh thủ thưởng thức các món côn trùng chiên và 1 loại quả rất đặc biệt, có nhiều gai như nhím- đc gọi là quả Mây - ăn rất ngọt và ngon.
-11-12am đến Pnom penh (PP), xe sẽ dừng 1 - 1h30p để ăn trưa (đi loanh quanh gần trạm đỗ xe, kẻo lạc đường ko về đc là xe ko đợi mình). Gần chỗ đỗ xe có mấy quán bán Phở, bún Bò Huế của VN nhé.
- Xe sẽ đến SR khỏang 5h30-6pm, từ chỗ xe bus về khu Old Market đi bằng Tuk Tuk - 1$/ 3-4 người (ko trả giá hơn :p)
- Đi loanh quanh kiếm GH hoặc nếu đã book trước thì check-in, tắm rửa, nhờ Receptionist đặt xe Tuk tuk sáng mai đến đón sớm đi Angkor/ thỏa thuận luôn với xe Tuk tuk vừa chở mình, giá khoảng <10$/1ngay (thỏa thuận). Tuktuk sẽ chở mình đến các điểm mình muốn và đợi mình để chở về.
- Map - lấy tại GH nếu họ để ở kệ báo hoặc hỏi nhân viên + lấy card của GH để còn bít đường mà gọi về hoặc có địa chỉ nếu chưa nhớ :p
- Ăn tối ở khu Old Market, có 1 khu hàng ăn bình dân, gần đó có 1 nhà hàng của người Việt - Soup Dragon -No. 369 Group 6, Mondol1- North of the centre market, around town. http://www.igougo.com/dining-reviews-b152521-Siem_Reap-The_Soup_Dragon.html
- Hoặc có thể đi Bar Street hoặc Pub Street có rất nhiều nhà hàng ( nếu kinh phí nhiều)
- Ăn xong đi cafe hoặc đi night market (gần ngay đó) hoặc đi matxa, doctor fish rỉa chân :))
Lưu ý: Mua đồ ở Old Market -SR đắt hơn ở Russian Market -PP (với lại còn đi SV nữa nên ko nên mua sắm nhiều phải mang vác :D
+ Trên đường về tạt vô bách hóa 24h mua đồ ăn+ uống cho sáng sau đi sớm - ăn luôn trên đỉnh núi.

~ Tạm hết ngày 1 ~ to be continued...
Note: cái nì là mình pót lại email ông bác mình gửi cho để tham khảo - mang tính chất hướng dẫn sơ bộ chứ chưa phải lịch trình chính thức đâu nhé ;)

Nice weekend to all nhá ! (beer)

bạn ui, chi phí của chuyến đi thế nào, và đoàn của bạn có mấy người vậy ?
Đợt đấy mình đi từ SG có 1 mình à ^^ nổi hứng lên thế là vác balo đi (lúc đầu mình định đi Philipine nhưng ko đặt vé đc, sau định đi bắc nhưng cũng trục trặc nên đổi hướng mua ngay 1 quyển lonelyplanet lên kế hoạch thần tốc và đi luôn nên ko rủ rê ai cả). Nhưng trc khi đi 2-3 ngày thì bắt đầu cũng hơi run nên lên couchsurfing tìm coi có ai để đi chung ko kết quả là có 1 bạn TQ trùng lịch đi với mình. Trên đường đi lại gặp thêm 1 bạn Nhật nữa thế là có 3 người ở Siem đêm đầu tiên. Đêm thứ 2 thì cô bạn người Nhật đổi ks thế là 2 đứa share phòng 2 đêm còn lại. Còn PP và Kep thì mình đi 1 mình ko đi chung nhưng hên là mình gặp 1 số host địa phương nhiệt tình lắm.... tổng chi phí chuyến đi vừa rồi của mình thế này
- KS ở Siem đêm đầu (share phòng + ăn sáng + cafe+ trà nước+ net ....) : 7usd
+ Ăn tối: 3$ (lần đó ngu ngơ đi ăn amok 1 tô to tùng đùng 2 đứa chia nhau đc ah... cơm free)
+ milk shake: 0.5$ (đa số quán bán 1usd nhưng có 2 quán trong dãy chợ cũ bán 0.5$, 1 quán là kim cheng gì gì ah 1 quán thì là kmer food shop thì phải (mình có cái tật trc khi ăn đói bụng chỉ nhìn thấy thức ăn ko thấy quán nên ko nhớ tên nổi) trong dãy quán ăn ở pub street. Nhưng bạn an tâm là cứ nhìn menu để trước quán đọc cho kỹ rồi vào)
- KS 2 đêm sau ở Siem (share phòng + nước + tuk tuk của ks + tiền đi PP của SInh cafe giúp mình + trung chuyển đủ thứ+ net): 20usd (hehe thực ra là có 18usd nhưng mà do sáng đấy ngủ đẫy giấc quá làm anh chủ ks phải kêu gọi như đi lái đò í :"> và ảnh chờ xong chở ra bến xe ra xong cái tip luôn cho ảnh 2uds khỏi thối sang dễ sợ kkkk :D)
+ Ăn: 4$ cho 2 món hình như là cơm chiên và lại cary bí đỏ ^^. Uống: evian 2000Rie/chai 1.5l (cái này là khuyến cáo nha khi đi nhớ ra tiệm tạp hóa vác về càng nhiều evian càng tốt các hiệu khác thì ko đảm bảo nhưng giá của các hiệu ấy thì chỉ là 1500 rie thôi. Nhưng bạn sẽ hối hận nếu để đến khi vào Angkor hay vào ks mà khui nước của ks (1.5usd/chai ở ks) hay mua trc Angkor... hix trc Angkor mình bị nó bán cho 1 chai nước vớ vẩn với giá 2000rie sau 1 hồi trả giá ẹo luôn >"< )
+ Ăn buffet đủ thứ món có kèm múa apsara 12usd/set: nhà hàng lớn lịch sự có trên 200 món phải tội phải đặt chỗ trc tầm 1/2 ngày tốt nhất là cứ bảo mấy anh chỗ ks đặt giúp cho sau đó đi chơi gì thì về trc 6g để cái bụng thật đói và xông vào chiến đấu ^^ lưu ý nó có 4 cái thùng nước trái cây ở góc rất khuất... cái này là miễn phí nhưng đa số các bạn ko tìm thấy nước đành phải mua ^^ (đợt đó suýt mua tự dưng ăn xong mắt sáng rực rỡ nên thấy đc 4 thùng nước trái cây free đó hĩ hĩ)
+ Đi artisan miễn phí vào cửa nhưgn đợt đấy có 1 anh hướng dẫn nhiệt tình quá rút tip luôn 5usd (hỏi ảnh cứ bảo có cũng đc ko có cũng đc và bao nhiêu cũng đc... hic lần đầu tiên đi chả biết phải tip bao nhiêu cho vừa nên có tờ đấy mệnh giá bé nhất làm luôn). Tới silk farm thì cũng có 1 anh ra đòi hướng dẫn nhưng mình dân xứ lụa nên rành món này quá rồi nên khỏi luôn tự đi tự coi tự hướng dẫn thêm cho cô bạn thế nên ko mất tip ko mất vé kkk. Đi đến Culture village thì có vé mình nhớ là 5 hay 7 usd gì ah (cái này hoàn toàn ko nhớ rõ nữa) vào toàn coi múa và nhiều dân tộc nhưng mình đi vào chiều khá trễ nên cũng ko có còn gì để coi lại còn phải chạy lẹ về ăn bufet nên ko thấy chỗ này vui mấy
+ Vé vào cổng của Angkor: mình mua 20usd cho 1 ngày mà thôi ko đi nhiều. Nhưng nên dậy từ 4g sáng và hẹn tuk tuk trc để 4h15 là bắt đầu khởi hành đến ankor là kịp. Nên mua 1 cái tag đeo thẻ đem theo vì vé cứ rút ra rút vào mỗi khi vào cổng cũng mệt và lâu lắm. Cứ nhét nó vào cái tag xong đeo trước cổ đi đâu cũng nhanh gọn nhẹ.
+ Ăn sáng: 3usd + nước dừa 1usd ngay trc cổng Angkor có 1 dãy quán ăn nhưng theo mình thì hoàn toàn ko ngon. Nếu có thời gian thì tối trc đó nên đi mua bánh mì hay fastfood đem theo thì ổn hơn. Ăn sáng trc Angkor ko ngon tý nào mà đắt nữa...
+ Ăn trưa: nếu để tuk tuk chở đi từ Ankor vào quán ăn thì chịu khó bị chém xí nhá... mình ăn 1 tô amok giá 7usd và 1 trái dừa 1usd (miễn trả giá)
+ Ăn tối: lại amok ^^ món tủ của campuchia + milk shake 3usd. Chơi với dr. fish 3usd nữa + bánh chuối 2000rie + bánh mì kẹp đủ thứ 2000rie 1/2 ổ (no quá rồi nên mua 1/2 ổ cũng bán ah)
Phnom penh thì mình ko share phòng và giá ở sinh cafe là 12usd/ phòng đơn (nhưng ko nên ở sinh cafe vì từ đó ra khúc bờ sông rất xa, đi tầm 2usd tiền xe tuk tuk cứ nghĩa mỗi ngày làm 2 cữ đi xe đi và về ks đã oải rồi... do đó thì bước xuống xe nên bỏ ra 2usd khuân vác đồ đạc chạy ra khúc bờ sông kiếm ks ở sau này tiện đủ thứ ^^). Tuk tuk là 10usd/ ngày (thực ra là trên 1 tuyến bạn thương lượng trc nhé lần đó mình mất 8usd thôi ^^ do mình đi có 3 điểm à). 8usd cho cái cung vua entrance fee... nếu đi 1 mình thì có thể phải thuê thêm hướng dẫn viên nếu ko có sách... mình thì ko thuê hướng dẫn nhưng đc cái gặp 1 anh vn rất nhiệt tình tour guide miễn phí cho luôn và đôi khi nghe ké 1 số thứ từ mấy cụ hướng dẫn viên các đoàn vn nên tích góp lại cũng biết nhiều lắm. Nhưng sau 2 ngày xương máu ở PP mình rút ra kết luận là nên thuê ks gần bờ sông rồi đi bộ dọc khúc đấy vừa xem đc đủ thứ vừa có nhiều thức ăn vừa lợi vì các trung tâm du lịch đều tụ ở đó. Ở PP mình ăn 1 bữa ở sinh cafe là 4usd, 1 bữa cơm Malay 1usd (khá ngon có kèm trà) quán này gần chợ đi bộ mình đi ngang lúc đang đói ghé vào ăn luôn, 1 bữa cơm y như VN chỉ món nào lấy món đó cứ chỉ 1 món là 500rie... tổng hợp cái hộp cơm của mình 5000rie (chỉ hơi quá tay 1 tý lúc về nhìn ăn đc toàn thức ăn bỏ cơm lại_ à quán này cũng nằm trong chợ, bạn vào chợ là đủ quán hết ah có cả quán bánh của 1 gia đình vn cũng dễ thương lắm), chè thì 1000rie 1 gói, sau đó mình đi ăn đồ Thái lan ở điểm 151 trong cái cuốn lonely planet thì phải giá gấp đôi so với trong sách của mình lận nhưng cái bánh của nó ngon.

Mua vé đi Kep mất 4usd có đưa đón tận nơi (nhưng khi bảo mình ở sinh cafe thì nó lắc đầu nguầy nguậy bảo đấy xa lắm nó ứ rước, tự ra phòng vé cạnh sông rồi nó rước... hix) xong lên xe đi đến kep. Ở kep thì KS khá rẻ mình ở 1 phòng 1 mình có phòng tắm tv riêng mọi thứ giá 5usd/ đêm. Nếu share phòng tắm thì là 3usd/đêm còn dorm thì 1.5 usd... tuy nhiên mình hơi khó ở nên kiên quyết ko share ở riêng 1 mình 1 phòng bự tà bá ngó ra sông ^^. Ăn ở đây thì nếu ko mua ngoài vào thì rất đắt ah... toàn tính tiền usd thôi nên mình chịu khó vừa đi bộ coi đường xá vừa thấy gì ngon thì vác về ^^ tiết kiệm đc khối ah. Xe 1 tour đi vòng kampot và vào các điểm du lịch là 10usd/ngày/1 người bằng xe máy kèm hướng dẫn viên nói thông thạo 3 thứ tiếng việt, anh, khmer ^^ mình ko đi tuk tuk nên ko biết giá nhưgn đi 1 mình có vẻ có lợi hơn. Bạn đi chùa thì cứ 1 người nước ngoài vào là 1usd mà chi, đi ko mang đèn pin thì thuê 1 em bé tý cầm đèn giúp cho 1usd/ 1 lượt... đi biển thì ko bị charge vé. Ăn ở biển thì nhiều món tùy menu mà chọn, nhưng mình thấy bên khúc đầu từ kampot vào thì rẻ hơn nhiều và 1 bữa ứ hự cho 2 người ăn tầm 8usd mà thôi :)

Còn giá cả khác thì thường bạn phải trả giá và làm mặt dày 1 xí :">... ở chợ đêm trả 1/3 vẫn "bán luôn dù... no profit no profit hé hé" còn giữa đường đi xe thì trái cây bánh... mọi thứ cứ 1/2 trả xuống đảm bảo bán tuốt...

Còn 1 số thứ mình ko ghi chú lại nên cũng chẳng nhớ giá nữa, nhưng tổng kết chuyến đi của mình hết <200USD (bao gồm tip và 1 số quà poscard móc khóa khăn đạy đủ màu như con vẹt + một số nhát bị chém đau mà lúc đầu còn ngại chưa trả giá hix)... giá ko đắt nên cả nhà cứ yên tâm đi nhé... tuy nhiên 1 điều nữa là nên đổi thật nhiều tiền 1usd để khỏi phải tip những lúc ko thích...đồng thời đi ở ngoài thì ko sao nhưng vào khu chợ của nó mua đồ ăn thì nó tính toàn rie ko à đổi sẵn 1 số bỏ bóp nhé... và nhớ mua sim của nó nữa, trả giá đúng 3$ 1 cái metfone thôi (lần đầu tiên mình đi mua sim mà trả giá từ 8usd xuống 3usd quá hãi...)

Nhóm có bao nhiêu người roài? Tớ cũng ở HN, nghe mọi người nói mà máu đi quá, tuy nhiên chưa chuẩn bị gì, kể cả vé máy bay cũng chưa mua. hix, cho tớ join với đc ko? fix hết lịch rùi nhỉ, để tớ xin nghỉ ở chỗ làm! Thích đi lắm! :D Đợt vừa rùi đi tour sang Thái nhưng thấy ko khoái lắm, lần này thích phượt thử coi sao. :D Ai ở HN để bọn mình cùng đặt vé máy bay vào SG cho vui. ^^

Mình cũng lên kế hoạch đi Cam vào trung tuần tháng 11,cơ mà 7 ngày thì dài quá ko theo đc:(
có lẽ 5 ngày thì hợp lí hơn:D

Nhóm có bao nhiêu người roài? Tớ cũng ở HN, nghe mọi người nói mà máu đi quá, tuy nhiên chưa chuẩn bị gì, kể cả vé máy bay cũng chưa mua. hix, cho tớ join với đc ko? fix hết lịch rùi nhỉ, để tớ xin nghỉ ở chỗ làm! Thích đi lắm! :D Đợt vừa rùi đi tour sang Thái nhưng thấy ko khoái lắm, lần này thích phượt thử coi sao. :D Ai ở HN để bọn mình cùng đặt vé máy bay vào SG cho vui. ^^

Nhóm chưa fix số lượng và thành viên cụ thể bạn nhé. Nếu bạn máu đi thì book ve smáy bay cùng tớ từ Hn luôn, Thông tin vé của tớ (tớ đã book vé từ tháng trước rùi :p )
VNA, HAN- SGN 06-Nov-2010: 18h30
VNA, SGN-HAN 14/11/2010: 19h30
Mobile của mình: 0989653839 - Bạn cho mình contact của bạn nhé, nếu cần giúp gì về việc đặt vé sms mình, mình cho số chỗ mình đã đặt vé, xem chị ấy có kiếm đc vé rẻ nữa hok. Thời gian tớ fix rồi nên chắc chắn là đi do vậy rất hoan nghênh các bạn join cùng mình nhé (beer)(beer)

Mình xin pót trước lịch trình mà ông bác đã đi và gửi tham khảo, ban đầu dự tính đi ít ngày và giới hạn chi phí tổng là 1,5-2tr thôi nên định theo lịch trình này, các bạn cùng tham khảo nhé.
1. SG- SR
- Xe từ Sg đi SR có bus Sapaco (có wc trên xe) -20$/pax gồm ăn sáng ; Bus MaiLinh 20$/pax
hoặc đi Capitol Tour (của Cambodia): giá vé rẻ hơn 15-17$/pax cũng có WC nhưng chất lượng ko bằng mấy hãng xe VN, xe cũ, lái và phụ người Cam, làm thủ tục HQ lâu hơn và phải để y không có họ quên passport của mình :(
- Ở tại SR thì có GH - : http://www.mandalayinn.com/rooms.html hoặc sang hơn thì vào http://www.agoda.com/asia/cambodia/...479afdc5c8ed&gclid=CPmzx_r7uqACFQldagodAzA5UQ lựa chọn, nhưng mình hok định chọn trong cái list này đâu, GH cho tiết kiệm (xem đoàn mình có đông không, thành phần, nam nữ như thế nào có thể ghép phòng cho rẻ)
Ngày 1:
- Đi chuyến bus lúc 6am, xuất phát từ Phạm Ngũ Lão- Đề Thám , đến cửa khẩu Mộc Bài, nhà xe sẽ lấy Passpost của mình đi làm thủ tục. Qua đến Cam, xe sẽ dừng nghỉ khoảng 1-2 trạm, tranh thủ thưởng thức các món côn trùng chiên và 1 loại quả rất đặc biệt, có nhiều gai như nhím- đc gọi là quả Mây - ăn rất ngọt và ngon.
-11-12am đến Pnom penh (PP), xe sẽ dừng 1 - 1h30p để ăn trưa (đi loanh quanh gần trạm đỗ xe, kẻo lạc đường ko về đc là xe ko đợi mình). Gần chỗ đỗ xe có mấy quán bán Phở, bún Bò Huế của VN nhé.
- Xe sẽ đến SR khỏang 5h30-6pm, từ chỗ xe bus về khu Old Market đi bằng Tuk Tuk - 1$/ 3-4 người (ko trả giá hơn :p)
- Đi loanh quanh kiếm GH hoặc nếu đã book trước thì check-in, tắm rửa, nhờ Receptionist đặt xe Tuk tuk sáng mai đến đón sớm đi Angkor/ thỏa thuận luôn với xe Tuk tuk vừa chở mình, giá khoảng <10$/1ngay (thỏa thuận). Tuktuk sẽ chở mình đến các điểm mình muốn và đợi mình để chở về.
- Map - lấy tại GH nếu họ để ở kệ báo hoặc hỏi nhân viên + lấy card của GH để còn bít đường mà gọi về hoặc có địa chỉ nếu chưa nhớ :p
- Ăn tối ở khu Old Market, có 1 khu hàng ăn bình dân, gần đó có 1 nhà hàng của người Việt - Soup Dragon -No. 369 Group 6, Mondol1- North of the centre market, around town. http://www.igougo.com/dining-reviews-b152521-Siem_Reap-The_Soup_Dragon.html
- Hoặc có thể đi Bar Street hoặc Pub Street có rất nhiều nhà hàng ( nếu kinh phí nhiều)
- Ăn xong đi cafe hoặc đi night market (gần ngay đó) hoặc đi matxa, doctor fish rỉa chân :))
Lưu ý: Mua đồ ở Old Market -SR đắt hơn ở Russian Market -PP (với lại còn đi SV nữa nên ko nên mua sắm nhiều phải mang vác :D
+ Trên đường về tạt vô bách hóa 24h mua đồ ăn+ uống cho sáng sau đi sớm - ăn luôn trên đỉnh núi.

~ Tạm hết ngày 1 ~ to be continued...
Note: cái nì là mình pót lại email ông bác mình gửi cho để tham khảo - mang tính chất hướng dẫn sơ bộ chứ chưa phải lịch trình chính thức đâu nhé ;)

Nice weekend to all nhá ! (beer)

uhm ngày đầu như thế là ok rồi !

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back