[Chưa chốt đoàn] Rủ rê đi Tây Tạng 12/10 -24/10/2019

Dixemthegian

Phượt tử
Chào bạn, mình rất thích Tây tạng và ấp ủ muốn đi rất lâu rồi. Hiện tại mình đang ở nước ngoài và mình có thể xin visa TQ từ đây. Nhưng ko biết mình có thể đi tây Tạng mà với passport Mỹ không? Mình đến TQ được nhưng nghe nói là yêu cầu đặc biết giấy thông hành đến Tây Tạng nên không biết có khó khăn không nữa? có thể liên lạc thêm thông tin với bạn không? email của minh là phongleaf@gmail.com
Cám ơn nha bạn!

Around-The-World

Phượt tử
Chào bạn, mình rất quan tâm cung này nhưng chưa có dự định đi lần này. Bạn có thể cho mình hỏi là vị trí vị sư trong bức ảnh đứng để ngắm cảnh là ở đâu ko?
Ảnh này của Getty Image mà lúc đó sơ ý không xem chú thích ở chỗ nào bạn ạ :)

Around-The-World

Phượt tử
Chào bạn, mình rất thích Tây tạng và ấp ủ muốn đi rất lâu rồi. Hiện tại mình đang ở nước ngoài và mình có thể xin visa TQ từ đây. Nhưng ko biết mình có thể đi tây Tạng mà với passport Mỹ không? Mình đến TQ được nhưng nghe nói là yêu cầu đặc biết giấy thông hành đến Tây Tạng nên không biết có khó khăn không nữa? có thể liên lạc thêm thông tin với bạn không? email của minh là phongleaf@gmail.com
Cám ơn nha bạn!
Hôm trước trong nhóm có 2 bạn ở Pháp muốn đi, và tour trả lời là người Pháp thì OK ở Tây tạng.
Mỹ chắc khó hơn do căng thẳng giữa 2 nước lâu nay. Để mình hỏi bên tour rồi trả lời bạn sau nhé

Dixemthegian

Phượt tử
Hôm trước trong nhóm có 2 bạn ở Pháp muốn đi, và tour trả lời là người Pháp thì OK ở Tây tạng.
Mỹ chắc khó hơn do căng thẳng giữa 2 nước lâu nay. Để mình hỏi bên tour rồi trả lời bạn sau nhé
Cám ơn bạn nhiều!
Chờ tin!

Leban

Phượt thủ
bạn vui lòng check inbox dùm ạ.
m xin hỏi là có ghế xe lửa mềm ko ạ vì sợ giường thì chỉ nằm khó ngồi được.
Tàu ở TQ thì có 2 loại: Tàu thường và tàu nhanh (bullet/express train). Phân biệt giữa tàu thường và tàu nhanh là ở chỗ ngồi trên tàu:
[TABLE]
[TR]
[TD]Tàu thường[/TD]

[TD]Bullet/express train[/TD]
[/TR]
[TR]
[TD]Soft sleeper (nằm mềm)[/TD]

[TD]1st class (khoang hang 1)[/TD]
[/TR]
[TR]
[TD]Hard sleeper (nằm cứng)[/TD]

[TD]2nd class (khoang hạng 2)[/TD]
[/TR]
[TR]
[TD]Hard seat (ngồi cứng)[/TD]

[TD]Standing (ghế đứng)[/TD]
[/TR]
[/TABLE]
Tàu từ Chengdu đi Lhasa là 36 tiếng (1D12hour) là tàu thường nên chắc chắn bạn phải mua ghế nằm. Tuy là hard seat (ghế cứng) nhưng không phải là ghế gỗ như tàu S1,2,3 ở VN đâu mà đều là ghế có đệm bọc hết. Đi những 1 ngày rưỡi trên tàu thì chắc chắn là phải đi ghế nằm rồi. Nằm cứng thì là cabin 6 giường nằm và gường nằm ở tầng 3 sát với trần tàu – leo nên là chỉ có nằm thôi và ai cao thì lên xuống phải cẩn thận. Đi nhóm 6 người là vừa đẹp vì xuống tất 2 giường tầng 1 ngồi tán dóc với nhau khá thoải mái. Hình ảnh tàu thường và cabin hard sleeper đây nhé. Ghế sát cửa sổ dọc lối đi ngoài cabin chính là ghế standing(của tàu thường).
.
Cabin hard sleeper.jpgTrain.jpg

Còn ảnh tàu nhanh là đây:
Bullet train.jpgBullet train 1.jpg

tintin_tvq

Phượt thủ
Mình book 1 gạch nhe. Thủ tục visa đi Tây tạng sao bạn ? làm visa chưa bạn ? chỉ mình làm chung với. Email mình: tomjerrynew@yahoo.com
Báo mình biết sớm nhe để mình book vé máy bay luôn. Thanks

xversion1

Phượt tử
Chào bạn, mình rất quan tâm cung này nhưng chưa có dự định đi lần này. Bạn có thể cho mình hỏi là vị trí vị sư trong bức ảnh đứng để ngắm cảnh là ở đâu ko?
Mình cũng rất ấn tượng với bức ảnh này nhưng vì chưa có điều kiện đi Tây Tạng nên ko để ý lắm, cho đến khi bạn hỏi thì mình mới xem kỹ và tìm hiểu, ý định là lưu địa điểm lại để sau này có điều kiện thì đi. Nhưng để ý kỹ bức ảnh thì mình thấy quang cảnh có vẻ vô lý. Vô lý ở góc nhìn và thời tiết, từ những đỉnh núi phủ tuyết quá xa phía dưới và chân trời hơi cong có thể nói là nhà sư phải đứng ở 1 điểm rất cao, tức là khả năng rất lạnh và gió to, ở điểm này mà có thể đi dép lê trèo lên, ko cần thở ô xi e chỉ có bậc cao tăng chân tu người thường khó gặp. Với độ cao này nếu bác để ý thì rất giống với cảnh nhìn từ máy bay xuống.
Tiếp tục điều tra thêm thì em tìm được manh mối là bức ảnh này có vẻ như được chụp bởi 1 người tên là Karin Henseler. Tìm được FB của bà thì em thấy có vài bức ảnh quang cảnh khác nhau với cùng 1 nhà sư nên có thể chắc chắn là nhà sư được ghép vào chứ ko có sẵn trong ảnh. Vậy là không có vị cao tăng nào công phu cao cường như vậy. Nhưng vẫn chưa tìm ra vị trí chụp ảnh nên em tiếp tục tìm kiếm và phát hiện ra mỏm đá nơi ghép nhà sư cũng là giả, cũng được ghép vào chứ không có vị trí đứng nào cao như vậy.
Cuối cùng, em ko đi sâu vào chi tiết, nhưng có vẻ đây là ảnh chụp từ máy bay dãy núi Pyrenees ở Châu Âu (https://en.wikipedia.org/wiki/Pyrenees) được đăng lên bởi 1 người tên là Iris Vallejo. Bức ảnh gốc ko có mỏn đá và nhà sư.

Attachments

Last edited: