What's new

[Đã chốt đoàn] Rủ-rê-phượt-Colombo-tết-âm-lịch-2013-(16-23-02-2013)

Sau bao ngày mong mỏi và cuối cùng là đêm nay đã book được vé đi Srilanka (c). Nên giờ rủ rê chiến hữu tham gia cùng.
Lịch trình chuyến bay như sau:

16-20/02/2013: SGN - BKK
- Chuyến đi FD2795 SGN (18:00) - BKK (19:15)
- Chuyến về FD2790 BKK (07:50) - SGN (09:15)

17-19/02/2013: BKK - CMB
- Chuyến đi FD2687 BKK (06:25) - CMB (08:35)
- Chuyến về FD2688 CMB (09:35) - BKK (14:15)

Đoàn đã có 3 người gồm 2 nữ và 1 nam.
Thông tin chi tiết về hành trình của chuyến đi sẽ được lên trong thời gian sắp tới.
P/s: nếu bạn nào đã đi rồi thì cho mình xin cái plan tham khảo luôn. Cảm ơn.:L

Last edited:
Re: Rủ rê phượt Colombo tết âm lịch 2013 (16-20/02/2013)

Vé này total gần 170$ chưa gồm hành lý kí gửi. Giá này quà hấp dẫn.
Mình cũng đang định đi Sri đây, nhưng nhóm bạn chỉ đi Colombo thôi hả, thế thì ít quá.
Mình định đi khoảng 9-10 ngày tổng cộng luôn thời gian transit ở BKK.

Có bạn nào join k ? Vé rẽ này nếu đi thì book ngay, lịch trình từ từ mần sau. Chờ mần cái plan xong thì vé mắc lòi :))

Sorry đã ké topic của bạn.

Bạn oi, cho mình hỏi xin visa di Colombo có khó không? Chứ book vé xong sợ không xin được visa.

@restartml: đây là một vài thông tin các bạn đã làm visa rồi, bạn có thể tham khảo. Nếu bạn tham gia cùng đoàn thì mình nghĩ mình sẽ gom lại và làm visa cho cả nhóm luôn. Thông tin bên dưới nha bạn https://eta.gov.lk/etaslvisa/etaNavServ

Phí Visa vào Sri Lanka: $45 (em ko nhớ chính xác VND chừng 900k): thủ tục visa rất dễ: qua ANZ đóng fee sau đó gom đủ hồ sơ: booking ticket, passport gốc, book ksạn, receipt đóng tiền ở ANZ, form xin visa của DSQ Sri Lanka (down từ web hay gọi lên DSQ hỏi) gửi đi chừng 2 ngày là DSQ gửi hỏa tốc visa về ngay, bất kể đêm ngày đều nhận gấp, mình trả thêm phí bưu điện chừng 150k. Em ở SG nên thủ tục như vậy, ai ở HN thì ra ngay làm ngay chiều lấy thì phải

Vì Sri Lanka không có LSQ tại TpHCM, nên trước đây, muốn đến Tích Lan phải gửi hồ sơ xin visa ra ĐSQ Sri Lanka ngoài Hà Nội, và đóng lệ phí 45$. May thay, sau khi kết thúc cuộc chiến tranh giữa chính phủ Sri Lanka và lực lượng Những con hổ giải phóng Tamil (vào tháng 5/2009), và trong khuôn khổ thúc đẩy phát triển du lịch, quốc đảo nhỏ bé này đã chính thức áp dụng thủ tục xin visa online kể từ ngày 01.01.2012 qua website www.eta.gov.lk. Tôi ngồi nhà, điền thông tin theo mẫu sẵn có, trả phí 20$ qua thẻ thanh toán quốc tế và nhận visa có giá trị 3 tháng trong vòng 24h. Nội dung chỉ có vài dòng vỏn vẹn

DEPARTMENT OF IMMIGRATION
EMIGRATION SRI LANKA.
ETA APPROVAL NOTICE.

We are pleased to inform that your application for ETA has been approved.
ETA No : 111230VIxxxxxxx
Name:
Nationality: VIETNAM
Passport No:
Purpose of Travel: Sightseeing, holidaying
Visit Type: Double
Validity of ETA: 30/03/2012

This ETA allows you entry in to Sri Lanka for the purpose mentioned in your application. Please produce your passport together with return air ticket and proof of sufficient funds to the Immigration officer at the port of entry in Sri Lanka. You may be granted 30 days visa on arrival. If you wish to extend your stay in Sri Lanka beyond 30 days, an extension can be obtained. Please visit www.eta.gov.lk for more information.

We wish you a pleasant stay in Sri Lanka.

This is a computer generated notice and carries no signatures or seal.
Thank you.

Department of Immigration and Emigration Sri Lanka.
Thank you for being connected with Sri Lanka Immigration
Thế, và cầm cái visa này bay đến Tích Lan.
* Sri Lanka có áp dụng thủ tục visa on arrival, tuy nhiên nên xin trước khi đi. Đến sân bay chỉ cần cầm cái ETA sang thẳng quầy làm thủ tục nhập cảnh, đỡ mất thời gian chờ đợi.

Bạn oi, cho mình hỏi xin visa di Colombo có khó không? Chứ book vé xong sợ không xin được visa.

Visa Srilanka rất dễ bạn à, bạn có thể apply online gọi là e-visa ở link http://www.eta.gov.lk/ - cái này thanh toán qua thẻ, 20$, và phải apply trước khi khởi hành. Bạn được double entries.

Hoặc bạn có thể apply visa tại sân bay ( Visa on arival), 25$, hơi mất thời gian 1 chút ở sân bay vì phải điền form... Và chỉ được single entry.

Mình nghĩ, khi xin cái e-visa, chắc sẽ k có cái sticker dán lên passport mà chỉ là cái thư đính kèm. Mình thì thích cái sticker dán lên passport hơn...hehe

Visa Sri Lanka xin online cũng được, xin ở ĐSQ cũng được, xin tại nơi đến cũng được, nói chung đều rất dễ. Thủ tục xuất nhập cảnh vào Sri cũng rất dễ dàng, hải quan thân thiện, không hề gây rắc rối hay vặn vẹo gì cả. Nếu muốn có sticker visa để làm kỷ niệm như bạn peccon nói thì nên xin ở ĐSQ, cho dù visa đó chẳng đẹp đẽ gì cả, nhưng dù sao cũng là một "minh chứng" và kỷ niệm về lần đi Sri.

Không biết đã có bạn nào đi Srilanka rồi mà qua đêm ở khách sạn Kandalama không cho mình thông tin phản hồi về nó với. Mình định book ở đây nhưng không biết thế nào.

Hi bạn, mình mới đi Sri Lanka về tháng trước, cũng hết được những điểm bạn đi (thêm được Anuradhapura :p). Bạn có định thuê xe riêng với tài xế không mình recommend hihi, tại hồi mình đi bạn í cũng khá nhiệt tình, mà thuê xe thì chủ động hơn nhiều trong việc đi lại. Nếu có tầm 4-5 người share thì khá là rẻ :D

Hi bạn, mình mới đi Sri Lanka về tháng trước, cũng hết được những điểm bạn đi (thêm được Anuradhapura :p). Bạn có định thuê xe riêng với tài xế không mình recommend hihi, tại hồi mình đi bạn í cũng khá nhiệt tình, mà thuê xe thì chủ động hơn nhiều trong việc đi lại. Nếu có tầm 4-5 người share thì khá là rẻ :D
Nếu bạn mới vừa đi về thì chắc thông tin còn nóng hổi rồi, bạn có thể share cho mình vài thông tin về tài xế cũng nhữ hotel được không? Cảm ơn bạn

Chúng mình thuê xe 5 chỗ, hết USD50/ngày bao gồm tất tật xăng xe, lái xe. Bạn lái xe khá dễ thương (nói tiếng Anh giọng Ấn hơi khó nghe chút thôi). Contact bạn í là [email protected], bạn google sẽ thấy website & reviews :D. Trước khi đi mình có hỏi ý kiến đồng nghiệp thì biết là không nên book khách sạn trước, vì ít khi full lắm, trong khi mình thuê bạn lái xe rồi thì bạn í có thể chở mình đến những chỗ bạn í biết, mà nhiều khi là không tìm được online. Ví dụ ở biển Mirissa, mình được ở khách sạn có bãi biển mắc võng đẹp như resort (bên trong phòng thì tất nhiên không bằng :p) hết có USD40/đêm.

Bạn đi đến mấy khu thắng cảnh thì ngoài tiền vé nhiều khi còn mất cả tiền tour guide (là các bạn dân địa phương tự phát thôi). Các bạn í không chèo kéo lắm mà chỉ hỏi mình có muốn không các bạn í dẫn đường. Mình có thuê vài lần, vì nhiều khi mình tự đi chỉ thấy mà không hiểu ý nghĩa, còn các bạn í có khá nhiều chuyện hay ho để kể :D

Ý kiến cá nhân thôi nhưng mình recommend Ella rock. Đi bộ dọc theo đường tàu vào sâu trong núi rồi leo lên. Cái này thì bắt buộc phải có guide k thì tèo, nghe bảo các bạn dân địa phương mỗi năm lại đổi đường mới hủy đường cũ đi để kiếm xiền từ du khách, không biết có đúng không :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,676
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back