What's new

Ruộng bậc thang, hoa Dã Quỳ và phong cảnh Tây Nguyên

Trong tiết trời đang chuyển dần về cuối thu, khi những cơn gió đông bắt đầu thổi lên cao nguyên báo hiệu mùa mưa tây nguyên sắp kết thúc. Trong khi các bạn phượt ở phía bắc đang nô nức đi ngắm ruộng bậc thang ở Tây Bắc, còn các bạn ở miền trung và miền nam không có điều kiện đi tây bắc thì các bạn vẫn có cơ hội ngắm ruộng bậc thang thì tại sao các bạn không đi tây nguyên.
Nói đến tây nguyên là các bạn liên tưởng ngay đến rừng thông bạt ngàn, những con dốc đầy hoa cúc quỳ, rẫy cà phê chạy xa đến mãi đường chân trời.[
attachment.php
Hoặc những rừng thông bên những con đường đất đỏ.
attachment.php
[/IMG] Hoặc những đóa hoa cúc quỳ đốt cháy rực khắp núi đồi trong chiều cao nguyên.
attachment.php
[/IMG]
Hoặc những chùm cà phê chín mọng mỗi độ tháng mười về
attachment.php
[/IMG]
Nhưng còn một nét cũng rất tây nguyên mà các ban ít quan tâm đến đó là Ruộng Bậc Thang Tây Nguyên.
attachment.php

Only đã sửa tiêu đề topic theo yêu cầu của bác

Last edited by a moderator:
Re: Ruộng bậc thang Tây Nguyên

Mấy ngày ngay chạy loanh quanh có thêm một số hình ảnh mình giới thiệu đến các bạn.
attachment.php
[/IMG]
Đây là hình ảnh ruộng bậc thang với cây pơlang đặt trưng của tây nguyên.
attachment.php

Những bông lúa trĩu hạt của một mùa vụ mưa thuận gió hòa.

attachment.php
[/IMG]

Mỗi độ tháng mười về, lúc thời tiết chuyển từ mùa mưa sang mùa khô là lúc cà phê chín đỏ những sườn đồi.
attachment.php

attachment.php
[/IMG]

Hoa trạng nguyên cháy rực bên những con đường đất đỏ.

attachment.php
[/IMG]

Và đây là một số hình ảnh về co đường lên đỉnh núi Hàm Rồng, nơi đây khoảng gần một tháng nữa vàng rực bởi hoa cúc quỳ.

attachment.php
[/IMG]

Các bạn có thể thấy ven đường, hoa cúc quỳ đã nở.

Tiếp các hình ảnh về tây nguyên mình mới có được.
attachment.php
[/IMG]

Đường lên đỉnh núi Hàm Rồng với những hàng thông xanh mướt và mai đây sẽ điểm vàng bởi hoa cúc quỳ.

attachment.php
[/IMG]

Quốc lộ 14 nhìn từ đỉnh Hàm Rồng, xa xa là thành phố Pleiku. Trời hôm ấy mù nên với khoảng cách 10km không nhìn rõ được thành phố.

attachment.php
[/IMG]

Đây là những con đường quen thuộc, mang nét đặt trưng của tây nguyên với hàng thông xanh.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Và đây là những thông tin mới nhất đến các ban quan tâm đến hoa cúc quỳ của tây nguyên.

attachment.php
[/IMG]

Tình hình là cúc quỳ đã bắt đầu nở rồi đấy, hiện giờ cúc quỳ nở khoảng 30% rồi đấy các bạn ạ.

attachment.php

attachment.php

Đường lên đỉnh núi Hàm Rồng đã điểm những đốm sáng màu vàng của hoa cúc quỳ.

attachment.php
[/IMG]

attachment.php

attachment.php

Đây là đóa hoa mọc lên trong đám dương xỉ dưới tán rừng thông.
attachment.php

Hoa cúc quỳ đã nở, các ban quan tâm đến hoa cúc quỳ bắt đầu lên kế hoạch đi ngắm và " chộp" được rồi đấy. Tình hình này đến khoảng giữa tháng 11 là hoa cúc quỳ sẽ đốt cháy mọi sườn đồi trên vùng đất đỏ tây nguyên này.

Cảm ơn bạn Hongthiengialai đã cập nhật Lúa và Dã Qùy ở Tây Nguyên, bạn vui lòng cho biết các địa danh cụ thể để giúp anh em lập kế hoạch phượt. Theo thông tin mình được cho biết, khu vực Tumorong là nơi có ruộng bậc thang cũng đẹp? Cảm ơn và mong thông tin của bạn.

Cảm ơn bạn Hongthiengialai đã cập nhật Lúa và Dã Qùy ở Tây Nguyên, bạn vui lòng cho biết các địa danh cụ thể để giúp anh em lập kế hoạch phượt. Theo thông tin mình được cho biết, khu vực Tumorong là nơi có ruộng bậc thang cũng đẹp? Cảm ơn và mong thông tin của bạn.
Cảm ơn ban đã ghé thăm topic, với phương châm " trước hết là phượt ở quanh ta" nên những hình ảnh mình giới thiệu là ở tỉnh Gia Lai , nơi mình sinh sống bạn à. cụ thể là ruộng bậc thang ở huyện Chư Sê, còn hoa dã quỳ thì có ở mọi nơi trên những cung đường đất đỏ. Nhung mình thấy nhiều và đẹp nhất là ở đoạn dốc Hàm Rồng cách phố núi Pleiku khoảng 10km về phía nam. khoảng gần một tháng nữa các bạn về đây thì sẽ cảm nhận được hoa vàng, trời xanh và nắng gió tây nguyên.

Mình tiếp tục gởi đến các bạn một số hình ảnh về mùa hoa cúc quỳ tây nguyên năm nay.

Hoa cúc quỳ nở vàng bên suối.
attachment.php
[/IMG]

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Và một số hoa dại mọc ven đường, nhưng cũng rất nên thơ.

attachment.php

attachment.php

Trên đường đi bất chợt gặp một hồ nước nhỏ xinh xinh và có nét gì đấy đặt trưng của tây nguyên nên dừng lại và có vài tấm ảnh

attachment.php
[/IMG]

Và một số loài hoa thủy sinh, các bạn nhìn và đoán xem là hoa gì nhé

attachment.php

attachment.php

Ở Gia Lai ngoài biển hồ TơNưng và hồ AyunHạ như các bạn đã biết. Còn một hồ nước nhân tạo cũng không kém thơ mộng , đó là hồ IaRing nằm giữa hai huyện Chư Sê và Chư Prông cách Pleiku 20km về phía nam.

attachment.php

attachment.php

Ven bờ là rừng cao su đang mùa rụng lá

attachment.php

Và là nguồn nước tưới quan trọng cho những rẫy cà phê đang mùa thu hoạch. Xa xa là đỉnh Hàm Rồng, cửa ngõ phía nam phố núi Pleiku.

attachment.php

Và đây nữa là rẫy hồ tiêu, đặt trưng cho Gia Lai xanh đến ngút tầm mắt

attachment.php
[/IMG]

Thân đập và tháp điều tiết nước của hồ chứa.

attachment.php

Thân đập dài khoảng 400m

attachment.php
[/IMG]

Và cao trình của đập khoảng 10m.

attachment.php

Ở dưới thân đập xa xa là ruộng lúa và rẫy cà phê.

attachment.php

attachment.php

Những đồi đất đỏ, đặt trưng của tây nguyên

attachment.php

Bác hongthiengialai ơi bác cho e xin cái Sđt của bác nhé t11 này e đi săn hoa dã quỳ ở gia lai komtum ,e lên e hú bác đi cafe và săn hoa với em.

Bác hongthiengialai ơi bác cho e xin cái Sđt của bác nhé t11 này e đi săn hoa dã quỳ ở gia lai komtum ,e lên e hú bác đi cafe và săn hoa với em.
Khi nào bạn lên thì điện trước cho mình khoảng một tuần nha để mình sắp xếp công việc. Tình hình là hoa năm nay kích thước lớn hơn các năm trước và mình cảm nhận màu sắc tươi hơn đấy. SĐT của mình là 0983778147. Nguyễn Hồng Thiên.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back