What's new

Sài Gòn - Lagi - Mũi Né - Bàu Trắng (Tự mừng ngày nhập Phượt VN^^)

Nào giờ cũng hay đi phượt nhưng mãi tháng 5 mới biết đến từ phượt, mặc dù “phượt” xuất hiện từ khoảng năm 2006. Vậy là lân gặp pháo rồi, đọc ko bỏ sót chút gì: xét về bản chất thì đi phượt là một dạng của đi du lịch. Với cái balô con cóc chứa quần áo, vật dụng cá nhân cơ bản, không cầu kỳ và quan trọng là số chi phí sẽ khá phù hợp với mọi người nhất là với sinh viên. Đi "phượt" có cái hay, mà cũng có cái dở của nó. Ta sẽ phải đối mặt với rất nhiều khó khăn, từ thiên nhiên khách quan hay từ sự chủ quan trong chuẩn bị, nhưng bên cạnh đó, sau mỗi chuyến phượt là mở rộng tầm hiểu biết, trưởng thành hơn rất nhiều...(lụm lặt internet);)

Nhà văn Nguyễn Nhật Ánh từng viết “Được sợ hãi đó là thứ cảm giác mà nhiều người sẵn sàng trả tiền để được thưởng thức”. Vậy là sau mấy tuần tìm hiểu và tham khảo các bạn trên phuot.vn này, mình chuẩn bị găng tay, mắt kính, áo khoác, giầy dép, bộ vá xe, dao đa năng, quần áo… và 1 ít lộ phí. Mình quyết định lên đường.

Theo chân các bạn, các bác tiền bối đã từng đi, lần đầu tiên này mình chọn cung đường ven biển Tp.HCM->Hồ Cốc ->LaGi->Kê Gà-> Phan Thiết->Bàu Trắng. Tổng lộ trình cả đi và về khoảng hơn 650km. Với niềm đam mê khám phá và chụp ảnh thì ngần ấy km có lẽ sẽ chẳng là gì cả, các bác ấy còn lớn tuổi hơn ta nhiều, vậy mà còn rong ruổi được khắp nơi, sao ta lại không?

Sẵn đây mình xin cảm ơn các bạn phuot.vn đã cho mình nhiều kinh nghiệm quý báu, đặc biệt là bác diengiadung, đã tận tình hướng dẫn cho mình theo dấu chân bác ấy lần này. Vì thế, lần này em viết bài và post ảnh mang dấu vết khá giống chuyến đi của bác, có gì mong bác bỏ qua cho em nhé.

Last edited:
Re: Sài Gòn - Lagi - Mũi Né - Bàu Trắng (Tự mừng ngày nhập Phượt VN^^)

thông thường mình chuẩn bị, tìm hiểu thông tin mấy ngày rồi mới đi vì sợ bỏ qua một cảnh đẹp nào đó. Dù sao thì cung này cũng ko xa lắm, còn đi lại nhiều mà. Phải nói đường này đi ko biết xa luôn bạn nhỉ, đi mà chỉ sợ mau đến quá sẽ hết cảnh để xem :)

Oa, giống hồi hôm mình đi Phan Thiết quá, mà hồi đó chỉ đi chứ ko tính km, giờ mới biết hồi đó mình làm khổ cái xe nhiều nhiều, hehe. Mình cũng đi 3 ngày 2 đêm giống chuyến này, bonus thêm núi Tà Cú, Suối Tiên và 1 số nơi trong tp nữa, mà hồi đó đi là chính chứ không được ăn nhiều T_T, lần sau nhứt định sẽ thử bánh căn và hải sản :D
Mà công nhận, hình chụp đẹp quá :)

Oa, giống hồi hôm mình đi Phan Thiết quá, mà hồi đó chỉ đi chứ ko tính km, giờ mới biết hồi đó mình làm khổ cái xe nhiều nhiều, hehe. Mình cũng đi 3 ngày 2 đêm giống chuyến này, bonus thêm núi Tà Cú, Suối Tiên và 1 số nơi trong tp nữa, mà hồi đó đi là chính chứ không được ăn nhiều T_T, lần sau nhứt định sẽ thử bánh căn và hải sản :D
Mà công nhận, hình chụp đẹp quá :)
Do lần đầu nên mình đi chậm, Phan Thiết đúng là còn rất nhiều điểm để đi. Sau này có dịp mình sẽ ghé tà Cú và Tà Pao luôn ^^. Mà cũng phải công nhận ăn uống theo mình PT là khá tuyệt. Ngoài SG ra mình chưa đâu đáp ứng dc nhu cầu ẩm thực của mình tốt như ở PT :D

thông thường mình chuẩn bị, tìm hiểu thông tin mấy ngày rồi mới đi vì sợ bỏ qua một cảnh đẹp nào đó. Dù sao thì cung này cũng ko xa lắm, còn đi lại nhiều mà. Phải nói đường này đi ko biết xa luôn bạn nhỉ, đi mà chỉ sợ mau đến quá sẽ hết cảnh để xem :)

Uh, cung này sẽ đi lại nhiều, đang gom lúa để làm cú PT - Di linh - ĐL lun, sv mà đam mê phượt phẹt cũng mệt lắm :((. Mà bạn chụp bằng máy gì thế, hình nét quá :D

Do lần đầu nên mình đi chậm, Phan Thiết đúng là còn rất nhiều điểm để đi. Sau này có dịp mình sẽ ghé tà Cú và Tà Pao luôn ^^. Mà cũng phải công nhận ăn uống theo mình PT là khá tuyệt. Ngoài SG ra mình chưa đâu đáp ứng dc nhu cầu ẩm thực của mình tốt như ở PT :D

Hình bạn chụp quá xá đẹp, xem mà ngất ngây, dù cung đường này tui đi qua đi lại mấy chục lần rồi, nhưng nhìn vẫn muốn đi thêm lần nữa, nhất là đoạn ven biển từ Khe Gà đi Phan Thiết, từ Cồn cát Mũi Né đi Bàu Trắng...

Phan Thiết thì thức ăn trên cả tuyệt, rất ngon và giá cả thì không đâu hơn được... Bạn vẫn chưa thưởng thức bánh cuốn và ăn hải sản ở quán Bé Hiếu (gần chùm quán Răng mực)

Bữa nào đi Thác Trượt, Tà Pao, Thác Bà (Đức Linh- Tánh Linh), Tà Kóu (Hàm Thuận Nam)... với tui hem, tui dẫn đường cho, tui là thổ địa khu này...

Ngoài ra, Bình Thuận còn rất nhiều nơi không thể không ghé như biển Vĩnh Hảo, Biển Cổ Thạch, chùa Hang, biển Bình Thạnh, cung đường ven biển với Gành Son quyến rũ, Gành Rái hoang sơ..

Hâm mộ những tấm hình quá....

Khổng Nghi (không chín ba ba tám, chín không tám ba ba - số của tui).

Uh, cung này sẽ đi lại nhiều, đang gom lúa để làm cú PT - Di linh - ĐL lun, sv mà đam mê phượt phẹt cũng mệt lắm :((. Mà bạn chụp bằng máy gì thế, hình nét quá :D
(c) Sống vì đam mê mà, mệt thì có mệt nhưng đựoc thoải sức tung hoành. Xem ra mỗi chặng đường,mỗi vùng đất từ Cao Bằng đến Cà Mau đâu đâu cũng có cảnh đẹp, có cái để dân phượt nhà ta khám phá hết. Không biết khi nào ta đi được 2/3 nhỉ ??
Mình chụp bằng Canon G12. Sau này có điều kiện chắc sẽ up, nhiều cảnh rất đẹp vẫn nhưng vào hình vẫn chưa dc như ý mình.

Hình bạn chụp quá xá đẹp, xem mà ngất ngây, dù cung đường này tui đi qua đi lại mấy chục lần rồi, nhưng nhìn vẫn muốn đi thêm lần nữa, nhất là đoạn ven biển từ Khe Gà đi Phan Thiết, từ Cồn cát Mũi Né đi Bàu Trắng...

Phan Thiết thì thức ăn trên cả tuyệt, rất ngon và giá cả thì không đâu hơn được... Bạn vẫn chưa thưởng thức bánh cuốn và ăn hải sản ở quán Bé Hiếu (gần chùm quán Răng mực)

Bữa nào đi Thác Trượt, Tà Pao, Thác Bà (Đức Linh- Tánh Linh), Tà Kóu (Hàm Thuận Nam)... với tui hem, tui dẫn đường cho, tui là thổ địa khu này...

Ngoài ra, Bình Thuận còn rất nhiều nơi không thể không ghé như biển Vĩnh Hảo, Biển Cổ Thạch, chùa Hang, biển Bình Thạnh, cung đường ven biển với Gành Son quyến rũ, Gành Rái hoang sơ..

Hâm mộ những tấm hình quá....

Khổng Nghi (không chín ba ba tám, chín không tám ba ba - số của tui).
Hihi cảm ơn bạn hoangtungtn1986 nhiều. Mình đang tập chụp thôi.
Khi nào có dịp tiếp cung này bạn nhắn tin vào box mình ké với nhé.
Bạn hay được các bạn trong nhóm gọi là khỉ thì phải :D

Chúc mừng chuyến đi của bạn.
Ảnh bạn chụp đẹp lắm với các góc nhìn chuẩn, những tấm thiếu sáng cũng ok (mình trầy vi tróc vẩy khi chụp thiếu sáng), tránh đừng lạm dụng màu là sẽ thành dân photo chuyên nghiệp đó nghen.

Lần sau có đi Mũi Né nhớ ghé Suối Tiên (lối vào ngay cầu Rạng, cây cầu duy nhất trên đường Huỳnh Thúc Kháng - khu Hàm Tiến). Suối tiên và đồi cát là 2 nơi đẹp nhất tại Mũi Né.

Suối Tiên:

Nhà nghỉ nếu 200k/ngày thì nên ở Thùy Duyên (đối diện Hòn Rơm 2, Thùy Dương), nơi này rất sạch đẹp, đầy đủ tiện nghi, xuống biển tắm ở phía khách sạn nhà nghỉ mé biển đối diện cũng không mất tiền. Còn Yến Nhi có bãi biển dân sinh trước mặt, tắm không mất xu nào.

Còn những bạn khác nếu ở nơi khác đi xe bus xuống đây thì xuống biển bằng đường dân sinh (ngay phía họp chợ bán đồ ăn dưới bãi biển) để không phải mất tiền. Trước kia, trong những ngày thường: mình vẫn xuống biển qua lối các KDL mà không ai hỏi vé, có lẽ do vẻ mặt rất tỉnh ăng lê (hi hi).

Bãi đá Hòn Rơm chỉ lầy cát chừng vài ba chục thước, cứ giữ chắc tay lái chạy một mình vượt qua đoạn này là có thể tống 2 chạy ầm ầm khắp chốn.

Vui vì bạn nhắc đến mình nhiều lần nhưng mới chuyến đầu của bạn đã ngon lành thế này thì chỉ một thời gian ngắn thôi là mình phải... chạy theo học nghề đó nghen.

To all: Con đường ven biển chỉnh chu nhất từ TP HCM đến Hòn Rơm là QL51 > Đảo Long Sơn > cầu Chà Và > Đảo Gò Găng > cầu Gò Găng > QL51 > cầu Cửa Lấp > Long Hải > TL44A > đèo Nước Ngọt > Phước Hải > Lộc An > Hồ Tràm > Hồ Cốc > Bình Châu > QL55 > Lagi > Dinh Thày Thím > Kê Gà > Phan Thiết > Mũi Né > Hòn Rơm. Nếu đi tiếp vẫn còn đường ven biển dài dài đến Phú Yên...

Đúng cái mình cần cho 2/9 này, cảm ơn mọi người nhé ^^

Chúc mừng chuyến đi của bạn.
Ảnh bạn chụp đẹp lắm với các góc nhìn chuẩn, những tấm thiếu sáng cũng ok (mình trầy vi tróc vẩy khi chụp thiếu sáng), tránh đừng lạm dụng màu là sẽ thành dân photo chuyên nghiệp đó nghen.

Lần sau có đi Mũi Né nhớ ghé Suối Tiên (lối vào ngay cầu Rạng, cây cầu duy nhất trên đường Huỳnh Thúc Kháng - khu Hàm Tiến). Suối tiên và đồi cát là 2 nơi đẹp nhất tại Mũi Né.

Nhà nghỉ nếu 200k/ngày thì nên ở Thùy Duyên (đối diện Hòn Rơm 2, Thùy Dương), nơi này rất sạch đẹp, đầy đủ tiện nghi, xuống biển tắm ở phía khách sạn nhà nghỉ mé biển đối diện cũng không mất tiền. Còn Yến Nhi có bãi biển dân sinh trước mặt, tắm không mất xu nào.

Còn những bạn khác nếu ở nơi khác đi xe bus xuống đây thì xuống biển bằng đường dân sinh (ngay phía họp chợ bán đồ ăn dưới bãi biển) để không phải mất tiền. Trước kia, trong những ngày thường: mình vẫn xuống biển qua lối các KDL mà không ai hỏi vé, có lẽ do vẻ mặt rất tỉnh ăng lê (hi hi).

Bãi đá Hòn Rơm chỉ lầy cát chừng vài ba chục thước, cứ giữ chắc tay lái chạy một mình vượt qua đoạn này là có thể tống 2 chạy ầm ầm khắp chốn.

Vui vì bạn nhắc đến mình nhiều lần nhưng mới chuyến đầu của bạn đã ngon lành thế này thì chỉ một thời gian ngắn thôi là mình phải... chạy theo học nghề đó nghen.

To all: Con đường ven biển chỉnh chu nhất từ TP HCM đến Hòn Rơm là QL51 > Đảo Long Sơn > cầu Chà Và > Đảo Gò Găng > cầu Gò Găng > QL51 > cầu Cửa Lấp > Long Hải > TL44A > đèo Nước Ngọt > Phước Hải > Lộc An > Hồ Tràm > Hồ Cốc > Bình Châu > QL55 > Lagi > Dinh Thày Thím > Kê Gà > Phan Thiết > Mũi Né > Hòn Rơm. Nếu đi tiếp vẫn còn đường ven biển dài dài đến Phú Yên...
Hihi nghe đến từ dân photo là em mê tít. Đúng là có mấy tấm màu đậm quá. Bố cục thì đọc nhiều chụp nhiều sẽ khá còn vấn đề quan trọng nhất là ánh sáng thì em chịu. Em đang tầm sư học đạo vụ này bác biết thì chỉ em với nha.
Suối tiên thì em có ghé rồi, nên ko ghé lần này. Vụ bãi biển dân sinh trước nhà nghỉ Yến Nhi thì giờ em mới biết, quá tuyệt.
Cảm ơn bác về cung đường ven biển mới này. Nếu có thể đủ điều kiện thì đúng là cung này là chỉnh chu nhất ko nói là hoàn hảo nhất luôn đó chứ ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,897
190,866
Latest member
binhminhanh
Back