What's new

Sài Gòn - Lagi - Mũi Né - Bàu Trắng (Tự mừng ngày nhập Phượt VN^^)

Nào giờ cũng hay đi phượt nhưng mãi tháng 5 mới biết đến từ phượt, mặc dù “phượt” xuất hiện từ khoảng năm 2006. Vậy là lân gặp pháo rồi, đọc ko bỏ sót chút gì: xét về bản chất thì đi phượt là một dạng của đi du lịch. Với cái balô con cóc chứa quần áo, vật dụng cá nhân cơ bản, không cầu kỳ và quan trọng là số chi phí sẽ khá phù hợp với mọi người nhất là với sinh viên. Đi "phượt" có cái hay, mà cũng có cái dở của nó. Ta sẽ phải đối mặt với rất nhiều khó khăn, từ thiên nhiên khách quan hay từ sự chủ quan trong chuẩn bị, nhưng bên cạnh đó, sau mỗi chuyến phượt là mở rộng tầm hiểu biết, trưởng thành hơn rất nhiều...(lụm lặt internet);)

Nhà văn Nguyễn Nhật Ánh từng viết “Được sợ hãi đó là thứ cảm giác mà nhiều người sẵn sàng trả tiền để được thưởng thức”. Vậy là sau mấy tuần tìm hiểu và tham khảo các bạn trên phuot.vn này, mình chuẩn bị găng tay, mắt kính, áo khoác, giầy dép, bộ vá xe, dao đa năng, quần áo… và 1 ít lộ phí. Mình quyết định lên đường.

Theo chân các bạn, các bác tiền bối đã từng đi, lần đầu tiên này mình chọn cung đường ven biển Tp.HCM->Hồ Cốc ->LaGi->Kê Gà-> Phan Thiết->Bàu Trắng. Tổng lộ trình cả đi và về khoảng hơn 650km. Với niềm đam mê khám phá và chụp ảnh thì ngần ấy km có lẽ sẽ chẳng là gì cả, các bác ấy còn lớn tuổi hơn ta nhiều, vậy mà còn rong ruổi được khắp nơi, sao ta lại không?

Sẵn đây mình xin cảm ơn các bạn phuot.vn đã cho mình nhiều kinh nghiệm quý báu, đặc biệt là bác diengiadung, đã tận tình hướng dẫn cho mình theo dấu chân bác ấy lần này. Vì thế, lần này em viết bài và post ảnh mang dấu vết khá giống chuyến đi của bác, có gì mong bác bỏ qua cho em nhé.

Last edited:
Re: Sài Gòn - Lagi - Mũi Né - Bàu Trắng (Tự mừng ngày nhập Phượt VN^^)

Chào bạn, không ngờ gặp đồng hương. Mình cũng ở Củ Chi và nhà ở Tân An Hội luôn. Gần mũi lớn..hi vọng có dịp gặp bạn nhé :D. Mình mới tham gia diễn đàn phượt thôi..hehe

héhé sao hay vậy ta. Vậy hôm nào có dịp cuối tuần ra Cầu Vượt làm vài ly sinh tố hén (beer)

10h15’, tiếp tục hành trình đến những đoạn đường cuối cùng – Phan Thiết. Dọc tỉnh lộ 719 khúc này đa số đều là resort ca cấp, mức du lịch và cơ sở vật chất có thể không thua gì Mũi Né, mà theo đánh giá chung của mình thì cây cối còn mát mẻ và không gian tốt hơn cả Mũi Né nữa. Khu này có Apricot resort, Rock Water Bay, Hana beach resort…

Kết thúc tỉnh lộ 719 là đường Trần Quý Cáp, cứ quẹo phải chạy thẳng là vào thành phố Phan Thiết. Lúc này là 11h trưa, mình ghé ga Phan Thiết ở Thủ Khoa Huân mua cái vé để đi về nhưng cô bán vé...hỏi câu trả lời 1 tiếng, mắt thì ko rời cái máy vi tính ( tò mò có cái gì trên màn hình). Thiệt là póđuôi… hết vé. Mà cũng chẳng sao, hết vé thì ta “cưỡi” về tiếp thôi. Dân chơi đâu có sợ mua rơi.
Buổi trưa thì mình nghĩ ở Phan Thiết có đường Tuyên Quang là nhiều món ăn nhất. Có bánh xèo, hủ tiếu, cơm gà..chiều còn có bún thịt xào rất ngon nữa nhé. Nhưng trưa nay mình sẽ ăn cơm, 25k/đĩa, khá ngon, sạch sẽ, mát mẻ, nhân viên cũng vui vẻ.

Nghĩ ngơi một chút và 12h15’ lên đường ra Mũi Né, tiếp tục theo chân các bác tiền bối mình chọn một nhà nghĩ trên đường ra khu đồi cát bay (cách 200m). Một là rẻ, hai là sang mai có thể bay ra đồi cát sớm khá thuận tiện. Giá nhà nghĩ Yến Nhi là 200k/ngày máy lạnh, giảm 50k nếu chọn phòng quạt. Cái giá rẻ hơn cả ở Tp.Phan Thiết hay ở LaGi. Đổi lại phòng hơi chật một chút, nhưng ngủ bao nhiêu đâu nè.

Buổi chiều nay thì địa điểm tiếp theo theo đam mê là Bàu Trắng (nơi xa nhất trong chuyến hành trình này). Lộ trình từ nhà nghĩ đến đó khoảng 25km. Men theo tỉnh lộ 716, nhưng qua bãi tắm hòn Rơm mình đi đường phía trong theo các khu resort ven biển. Lúc trước có đi thử đường này nhưng quá vắng vẻ, 3 năm sau thì khá đông các resort rồi. Khách du lịch cũng đã ra tới đây đông. Kết thúc con đường này là resort Hải Đăng, băng ngang qua khúc đường lát đá ở sân resort này chừng 50m ta ra lại tỉnh lộ 716 và quẹo phải, chạy thẳng. Đến ngã ba ngay nghĩa trang Hòa Thắng quẹo phải tiếp. Đến một ngã ba tiếp theo thì quẹo trái. Qua một cây xăng 2km thêm nữa thì đến ngã ba, quẹo phải vào đường đất đỏ…đoạn đường khá khó đi..phải cẩn thận nếu bạn không muốn ăn cát hung mưa hay gặm đá phơi nắng nhé.

Lúc này là ta đi vòng quanh Bàu Trắng rồi, nên các bạn có thể thất hồ với bên trên là những dãi cát trắng trãi dài..Thật là đã quá đi ah, gặp mấy bác Tây ba lô mình cứ Hello mãi ^^. Xong 3km đường đất đá đỏ là đến, giữ xe chỉ 5k/chiếc thôi nha các bạn.

Thuê xe leo đồi cát thì phía ngoài giá 300k/30phút, sâu vào phía trong thì 200k/30p??? Kem 10k/cây Merino, dừa vẫn 20k/trái. Ăn kem xong nhìn cái vỏ sản xuất tại khu CN Tây Bắc Củ Chi –sát nhà mình. Haizz thật là trái đất hình tròn.

Và bây giờ là giây phút mình chờ đợi nhất trong chuyến đi. Chụp choẹt, sáng tác với con Canon G12 “yêu vấu”. Xung quanh mình bây giờ toàn cảnh đẹp mà có nằm mơ cũng không thấy được nữa. Vì vậy, cứ cắm đầu “bắn” liên tục.

Bên trái, bên phải, ở gần, ở xa, chụp từ dưới lên, chụp thuận sáng, ngược sáng…Các bạn xem ảnh bàu Trắng nhé..Mình thích mê ở đây luôn.

Còn đây là bóng “thằng” chụp

Thầy trò đường tăng vừa bị cướp thì phải? Mất hành lý hết rồi, bạch mã cũng bị bắt nốt.

Cảnh đẹp như tranh và nghe đâu nhiều tác phẩm của các nhiếp ảnh gia chụp từ đây đã đạt được nhiều giải thưởng cả trong và ngoài nước. Biết đâu sau này mình cũng có cơ hội nhỉ hehe.

Thời gian cứ trôi và cũng phải đến lúc chia tay. Ước gì giờ mặt trời xuống nhanh một chút để chụp bãi cát hoàng hôn, tiếc là đường còn xa mà vắng nữa nên phải “ok mình chia tay” Bàu Trắng tại đây vậy.

héhé sao hay vậy ta. Vậy hôm nào có dịp cuối tuần ra Cầu Vượt làm vài ly sinh tố hén (beer)

Hehe..ok sẵn lòng luôn. Hôm nào ra cầu Vượt làm ly sinh tố :D

Bài viết hay và chi tiết quá, tiếp tục nha bạn :) (mặc dù đã đi và xem qua nhiều bài viết, nhưng có người mới, cảm xúc mới, thật hay!!
**hình ảnh sắc nét, quá đẹp
cám ơn bạn đã chia sẻ

Thử bộ lọc của máy thử luôn xem sao, nắng sáng mà chói quá thật khó chụp hình

7h sáng có mặt tại khu chợ “chồm hổm” tại Kê gà (sori vì mình không thấy tên chợ), qua chợ quẹo trái 200m là quán Trọng Tâm và Cây Dừa. và…đáng nhớ là có một quán Phở khá đơn sơ ngay chỗ mình đứng chụp ảnh này.Thấy dân ở đó cũng ăn đông và tô cũng nhỏ mình nghĩ khoảng 15k/tô là cùng. Nhưng chắc vì cái tội váo quán lấy máy chụp lung tung, họ biết ngay là khách nơi khác nên “chia sẻ” 25k/tô..haizzz.. Âu cũng là kinh nghiệm xương máu.

Quẹo đường đất đặt bê tông nhỏ khoảng 1m ngang vào quán Trọng Tâm mà lòng vẫn còn uất ức, mà thôi bỏ qua để thưởng thức cảnh đẹp sắp tới thôi. Ngay mặt đường có ghi tấm biển to tổ chảng, bạn ko sợ tìm không ra đâu. Bà chủ là người mắc áo xanh đậm.

Nếu đi đông thì 50k/người tiền đò qua hải đăng, ít thì tùy hứng..hixhix nhưng đã đến đây thì không thể không vào. Một góc nhìn từ quán Trọng Tâm ra Mũi Kê Gà mình sắp qua.

Nói là đò chứ thực ra đi tàu nhỏ, chạy máy hẳn hoi. Nếu thích cảm giác “nhẹ” bạn có thể yêu cầu đi bằng thuyền thúng, chủ quán đều ok. Và cuối cùng cũng đặt được chân lên đảo, vừa bước xuống là chụp lia lịa.

(Theo wikimedia) Hải đăng Kê Gà (hoặc Khe Gà) ở mũi Kê Gà là một ngọn tháp cao thắp đèn dùng cho tàu thuyền giao thông trong khu vực. Hải đăng nằm trên một hòn đảo thuộc xã Thuận Quý, trước thuộc huyện Hàm Tân, nay thuộc huyện Hàm Thuận Nam, tỉnh Bình Thuận.

Về tên gọi có 2 giả thiết:
1 Giả thiết 1: Sở dĩ có tên gọi Khe Gà hay còn gọi là Kê Gà vì mũi đất có khe giống đầu mỏ của một con gà.
2 Giả thiết 2: Đây là một phần đất tách rời từ núi Cẩm Kê mà trong sách Đại Nam nhất thống chí ghi là Kê Dữ (tức "Đảo Gà"), là vì nơi đây có đàn gà rừng với màu lông sặc sỡ sống bên khe suối có dòng nước ngọt chảy ra biển.

vụ này hay à nha, cám ơn bạn đã chia sẽ thông tin này

Tình cờ bắt gặp một nhóm thanh thiếu niên đang tổ chức đi chơi. Mình nghĩ do bên Đoàn tổ chức. Nếu đi đông thì các bạn có thể gọi điện đặt dây và áo phao. Quán Trọng Tâm sẽ cho mướn và cho người chèo thuyền thúng, ca nô canh dọc theo dây để đảm bảo an toàn cho các thành viên. Cách này qua đảo rất ư là tiết kiệm ^^. Vì nếu tính đầu người như mình chắc mạc luôn.

Tạm biệt Bàu Trắng trở lại đường về Mũi Né.
Đồng hồ chỉ 5h53”, ngừng lại làm thêm tấm kỷ niệm buổi hoàng hôn của ngày thứ 2.

Về cách hòn Rơm 1.6km, ngay ngã ba lúc đầu vào khu resort thì mình lại tiếp tục ra bãi đá Hòn Rơm. Chỗ này mình cũng đã “ngâm cứu” bản đồ và hỏi bác diengiadung khá kỹ, nên chạy một mạch là tới. Mặc dù đã là 6h21’ nhưng không thể không vào được. Đường vào toàn cát với cát, có chỗ cát sâu 20cm, phải cẩn thận và cầm chắc tay lái nhé các bạn.

Tranh thủ chụp nhanh vài tấm cho đỡ ghiền thôi lúc đó vắng hoe rồi. Chắc chỉ có mình với mấy con mù mắt gì gì đó…chạy lẹ…

Tối thì chạy ra gần cầu Trần Hưng Đạo thưởng thức món nem nướng Phan Thiết, theo mình thì ngon không thua gì nem Bà Hùng ở Đà Lạt đâu nhé. Còn nem Ngọc Tiên ở Nha Trang thì theo mình không bằng ở đây. Ở đây còn có thêm món bò, ướp gia vị sao mà ăn y chang khô bò, có cả chả lụa, nếu không thích các bạn cứ nói lấy phần không chả lụa.
Ngoài ra cũng còn rất nhiều điểm ăn uống ở Phan Thiết mà hôm nay mình không giới thiệu hết được, các bạn cứ tham khảo nhé. Như gỏi ốc giác, món răng mực, bánh hỏi…Ngoài ra Quán Cây Bàng ở đường ra Mũi Né có dịp các bạn cũng không thể bỏ qua. Chỉ là mình đi phượt nên càng rẻ càng tốt mà. Mình tìm được 1 bản đồ ăn uống đây, các bạn tham khảo nhé (bảo đảm giá cả ko mắc nhưng ngon:))

Cuối ngày trở về với cung đường mới TL706B, đường vắng, xe mát cảm giác phượt đêm chắc cũng thú vị như thế các bạn nhỉ. Mình thì mình chỉ sợ cướp thôi.

5h35p sáng hôm sau đã có mặt ở đồi cát bay. Cùng đón bình minh của ngày cuối cùng trong chuyến đi này.

Cứ nghĩ là mình đi sớm, thật ra lúc này dấu chân đã lấp đầy trên cát cả rồi. Lúc này mà ở Bàu Trắng chắc mặt cát vẫn còn các “vân cát” sẽ đẹp hơn, tiếc là ra tới đó thì mặt trời cũng đã lên qua ngọn tre. Nếu cấm trại ngoài đó thì tuyệt, nghe đâu cũng khá nhiều người cấm trại rồi đó.

Liều mình chạy ra các đồi cát thật xa, thật may mắn là vẫn còn vài chỗ chưa có dấu chân người.

Tranh thủ chụp thêm vài tấm về "Đồi cát bay" này:
#Những chiếc bóng

Và nơi cuối cùng của chuyến đi là bãi biển Hòn Rơm. Vé vào là 50k/người. Mình hỏi tiền gì thì được trả lời là tiền phục vụ và gởi xe, ngày thường thì chỉ 25k, nhưng mình đi là chủ nhật và hè nữa. Thôi làm luôn vậy, không lẻ ra đây rồi lại quanh về. Vào rồi mới biết đó là tiền bàn ghế ngồi, gởi xe. Nghĩ thì hơi đắt nhưng nếu ở Vũng Tàu, vào không tốn tiền nhưng nếu mướn ghế+dù thì còn hơn.

Nếu sau này đi chắc mình sẽ đi xe bus, xuống ở đầu hoặc cuối các bãi tắm, lao xuống rồi đi bộ lại, trãi bạc ra ngồi thì đỡ được 50k/người rồi. Món ăn buổi sáng ở đây thì phong phú lắm. Bánh bột lọc 20k hộp, mực to ngon chỉ có 150k/kg, mực ống thì 110k/kg. Nướng luôn thì thêm 20k/kg tiền nướng.

Tôm hùm thì 270k/kg, mình không dám đụng. Sò điệp thì 40k/kg bao nướng + mỡ hành+ muối tiêu , mình thích nhất món này. Ăn ngọt, hơi béo và đặc biệt ở đây ăn còn nghe được cà mùi biển. Chứ ở SG thì không thể có mùi vị này được.

9h30. Xuất phát từ Mũi Né trực chỉ Củ Chi, Hồ Chí Minh. Hành trình thêm 245km trong vòng 6 tiếng rưỡi. Bao gồm thời gian nghĩ ngơi khoảng 1 tiếng rưỡi, tốc độ dao động từ 50km->60km/h. Tạm tính chuyến này: 350k tiền xăng + 450k tiền phòng + lẩu gà 120k + hải sản 120k+ vé hòn Rơm + ăn uống khác ...tiêu tốn khoảng 1k7 ngân quỹ.

Kết thúc chuyến hành trình khám phá, vượt qua những thử thách chính mình... Đến các cung đường mới, các nơi chưa từng tới, mang đi một vài hạt cát trên bánh xe, những bức ảnh trong máy và những ký ức không bao giờ quên.

Và cảm ơn quê hương Việt Nam, hẹn gặp lại trên những cung đường tiếp theo.

Mình cũng mới đi Phan Thiết về, phải nói là đường ven biển quá đẹp, đẹp ngất ngây lun :D, tiếc là quên ghé vào Kê Gà ... :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back