What's new

Sài Gòn Xưa

Mình sưu tầm được bộ ảnh Sài Gòn xưa rất hay, nên mạnh dạn lập topic này để chia sẻ. Ngoài việc nhìn lại SG những năm tháng trước ngày đất nước thống nhất, mình cũng muốn biết thêm các thông tin của những tấm ảnh này, mong các bậc cao niên hoặc biết thông tin thì cùng nhau chia sẻ.

Mặc dù những tấm ảnh này đã cũ kỷ, ố màu, hay có người khen chể kỹ thuật chụp ảnh,...nhưng đều trở nên quý, hiếm. Các tấm ảnh chỉ phản ánh SG thời bấy giờ, người viết không có ý gì, xin mọi người đừng chụp mũ này mũ nọ cho mất công. Xin được lập lại, topic hoan nghênh mọi người (1) Up ảnh Sài Gòn nay (tương ứng với vị trí) để đối chiếu hoặc (2) Cung cấp thông tin cho các ảnh; Hoặc (3) Up các ảnh xưa khác; Các ý kiến bình luận chính chị chính em mình sẽ xóa, không có gì bàn bạc hết. Xin lỗi trước nhé. :)

Để huận tiện mình sẽ đáng số các bức ảnh, cũng ngẫu nhiên thôi, vì không có điều kiện sắp xếp.

Trước hết, xin gửi một tấm Người đẹp cho nó máu.
picture.php

Các "em" này giờ chắc cũng thành cụ nội cụ ngoại hết rồi. Mình không rành thời trang nhưng thấy thời trang lúc đó (không rõ năm nào) cũng rất đẹp

(Tạm đánh tấm đầu tiên là #000 để các tấm sau sẽ trùng với tên file cho đỡ nhầm lẫn. Cũng tính chọn và phân loại người đẹp vào 1 bài, mỗi công trình kiến trúc, vị trí,...nhưng như thế vừa nhọc công lại vừa đơn điệu, các bác thông cảm nhé)

Last edited:
picture.php

Nhà thuốc Bắc của người Hoa. Trên mặt bàn có bàn tính âm phía dưới. Lúc nhỏ cũng chơi món này, vì nghe lách cách vui tai. Ngoài phép cộng trừ, nếu tìm hiểu thì còn làm phép nhân được nữa.
picture.php

Chỗ này phải chỗ tượng Trần Hưng Đạo sau này không?
picture.php

picture.php

picture.php

@Vntuyen: Cái bàn tính (chinese abacus) trên không những cộng, trừ, nhân, chia mà còn khai căn bậc 2 và bậc 3 nữa mới hay!:)
#026: Đường sau cây xăng trước chợ Bến Thành?
#030: Tượng đài Thủy Quân Lục Chiến

Last edited by a moderator:
Cũng biết cái trò này bác ạ, nhưng nhân chia cũng thấy nhì nhằng rồi, chơi luôn cái khai căn bậc 3 chắc tay bật máu luôn quá.

Úi may quá gặp các bác rành về SG xưa em mới cập nhật được thông tin.
Cái chợ có chữ DUC vậy mà không đoán ra được. Lúc trước hay về TĐ thăm bà cô, cũng hay ăn nem TĐ.
Còn cái cổng Nghĩa trang Mạc Đỉnh Chi sao mà bác biết hay thế? Vì nó khó đoán quá. Giờ là công viên Lê Văn Tám. Lúc trước cũng theo Ba Mẹ vô đây thăm mấy cái mộ của sỹ quan SG.

Cột cờ Thủ Ngữ vẫn còn, nghe nói dù làm hầm Thủ Thiêm hay cao tốc gì cũng giữ lại Cột cờ này.

Bác nói Nữ Vương Hòa Bình là gần Nhà thờ Đức Bà chứ đâu phải Trường Trưng Vương gần Sở Thú? Cái trạm biến điện theo kiến trúc này được xây hàng loạt vào thập niên 60.

Cám ơn bác TravelBug nhiều nhé.

Thời bác già tôi làm quen và dẫn bà ấy vào nghĩa trang MDC nói chuyện - và chỉ nắm tay thôi nhé :) - thì Sài Gòn thời bấy giờ hình như chỉ có 2 trường nữ trung học cho mặc đồng phục là đồ đầm: Marie Curie đa số con nhà khá giả theo học nên kỷ luật khá phóng khoáng và cung cách rất "đầm", vấn đề đồng phục không cứng rắn lắm. Còn Regina Pacis ( không phải là tượng Đức Mẹ Hòa Bình trước nhà thờ lớn Sài Gòn đâu) tọa lạc tại số 41-43 đường Tú Xương thì do các bà Soeur dòng Phao Lồ quản trị nên dạy rất giỏi và kỷ luật rất nghiêm! Ngoài ra còn 1 trường nữa là Regina Mundi nhưng tôi quên mất ở đường nào rồi! Bà ấy nhà tôi xưa học Trưng Vương: thoạt đầu đồng phục có 2 màu, thứ hai thì mặc áo dài màu xanh da trời , các ngày còn lại thì mặc màu trắng; nhưng may 2 màu áo thì nhiều gia đình khó kham nổi nên về sau chỉ còn lại màu áo trắng mà thôi!

#026: Góc đường Phạm Ngủ Lão và Calmette ( không nhớ tên đương mới!) ngang bến xe buýt Sài Gòn, gần trung tâm máy may Sinco xưa, nay là café Trung Nguyên
#038: Đúng là công trường Bạch Đằng có tượng đức Trần Hưng Đạo đấy - Nhưng không thấy tượng gì trên bệ đá là 1 thời kỳ của lịch sử: trước 1963 nơi đây có tượng 2 nữ tướng 1 lớn 1 nhò được khắc là tượng Hai Bà Trưng, sau ngày 1 tháng 11 năm 1963 bị giật sập vì cho đó là trá hình của tượng hai me con bà Ngô Đình Nhu (nhù danh Trần Lệ Xuân) và con gái lớn là Ngô Đình Lệ Thủy
#039: Con đường xuyên ngang vườn Tao Đàn nói trên
#040 chắc là chụp từ trên sân thượng của khách sạn Caravelle

Last edited:
#040 chắc là chụp từ trên sân thượng của khách sạn Caravelle

Em lại nghĩ nó giống Tu viện ( Dòng kín) ngay góc đường Nguyễn Trung Ngạn - Tôn Đức Thắng.

Không biết là lúc lãnh đạo chạup mấy tấm hình đó thì em ra đời chưa nữa, nhưng lúc nhỏ em hay ra đó chơi.

Em lại nghĩ nó giống Tu viện ( Dòng kín) ngay góc đường Nguyễn Trung Ngạn - Tôn Đức Thắng.

Không biết là lúc lãnh đạo chạup mấy tấm hình đó thì em ra đời chưa nữa, nhưng lúc nhỏ em hay ra đó chơi.

Cái #040 này mình nghi chụp sau 1975 vì cột anten phía sau có vẻ..mới!?:)

Thời bác già tôi làm quen và dẫn bà ấy vào nghĩa trang MDC nói chuyện - và chỉ nắm tay thôi nhé :)

Xin phép spam topic một chút về..chiêu "Đưa em vào nghĩa địa" của lão Tiền Bối!:D. Hậu sanh chúng cháu nghĩ rằng trong tình huống này thì Bác Gái cầm tay Bác Trai trước cho chắc ăn và cấm có giận hờn vu vơ ngồi xích ra xa!:D vì sợ.....:dien.
Tiếc là nghĩa trang MDC không còn, chứ không Bác Trai kỷ niệm nhiều nhiều năm sống chung hạnh phúc bằng cách ôn lại kỷ niệm xưa một lần nào đó trong nghĩa trang xưa!:)

Bác BM khỏi lo, nghĩa trang không còn nhưng có công viên. Biết đâu các bác ấy vẫn ngày ngày chạy nhảy và ... nắm tay.

Không biết chụp lúc nào mà thấy có người đội mũ giống mũ cối?
picture.php

Xe Gô-ben phải không mấy bác? Không biết ghi như thế nào mới đúng.
picture.php

Hình này có chút màu mè không biết trước hay sau 75, không biết có đủ chi tiết để nhận ra?
picture.php

QUận Nhì hình như không trùng với Quận 2 bây giờ phải không các bác?
picture.php

Last edited by a moderator:
Hình này ghi rõ năm 1970, có vẻ như có chút kẹt xe
picture.php

Hình này ghi rõ năm 1969, có tượng của CV Quách Thùy Trang trước Chợ Bến Thành. Thấy có mấy cây cầu cạn cho khách bộ hành
picture.php

Áo dài nón lá. Giờ chắc ít gặp. Hễ mặc áo dài thì không đội nón lá, hễ đội nón lá thì đang làm việc lam lũ, không mặc áo dài. Cặp này giờ chỉ còn thường thấy khi quay phim múa hát chứ trong bối cảnh sinh hoạt chắc hiếm.
picture.php

Hai Lúa đi Sài Gòn
picture.php

Băng-rôn ghi:
Dịch vụ Trung Tâm Khuyếch Trương Kỹ Nghệ
Tín Dụng Đầu tư Kỹ thuật

Thấy có KS Tự Do, có Ngiht Club, chắc là đường Đồng Khởi bây giờ.
picture.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,155
Latest member
ncvinh123
Back