What's new

Sang phía nam Trường Sa , lượn lờ ở Brunei

Em thấy bảo ở Sài gòn đang có khuyến mãi của Brunei Airlines, Free and Easy 3 ngày 2 đêm nhọn 200$ bao gồm cả tiền 2 đêm khách sạn .

Bác nào ở SG tranh thủ đi đi .

Còn từ Hà nội thì đang có khuyến mãi 0$ của AirAsia bay qua Malaysia . ( giá vé tính ra khoảng 200$ cả thuế - 4 chặng bay)

Em thì vừa đi về , tự đi nên không biết cái món F and E của Brunei Airlines

Brunei Hotel là khách sạn tốt về vị trí ở trung tâm BSB . Tiện đi lại chơi bời ở khu trung tâm .

The Empire Hotel thực sự là một khách sạn nên đến để ngủ trong đời với đầy đủ các loại dịch vụ dù bây giờ có hơi xuống cấp một tí :) (thí dụ như gương trong buồng tắm có vài nốt bị mốc ( trẻ con nhà em bảo thế )). Đi lại trong khách sạn dùng xe điện , cứ xuống sảnh là có xe phục vụ . Ngoài ra đây là khách sạn đầu tiên mà em thấy là Mini Bar trong phòng ngủ được tặng cho khách mà không charge thêm tiền :)). Dù giá ở các restaurant là 4$/lon nước ngọn

Kinh nghiệm là nên mang theo beer và rượu ( không phải người Hồi nên được mang vào ) chứ trong Brunei thì tìm cả trên dưới trong ngoài cũng không có chỗ nào bán đồ có cồn .

Các bác đến ở Empire nhớ tán khéo để thanh niên Duty Manager dẫn đi xem phòng Hoàng đế nhá . Hơ hơ, không cho chụp ảnh , phòng 650m2 , giá 14.000$/đêm . Xem cho biết.

Đây là ảnh của Empire

Bể bơi chính ( có 5 bể cả thảy )

Góc khác

Hồ Lagoon

Bể trong nhà

Bowling

Golf

Nhìn ra cửa, ở xa xa là Trường Sa đấy nhá .

Last edited:
Bác tinhcavungtau và bác dangkhoaquan: PeterPan sẽ có khoảng 24 giờ tại Brunei, như vậy có ít quá không, có đủ để làm 1 vòng Brunei không? PeterPan cũng chỉ muốn tới Brunei cho biết, không có mục tiêu nào quá đặc biệt ở đây cả.

Mình nghĩ Brunei khá bé, nên 24h là quá đủ để cho bạn làm một vòng, nếu bạn muốn tìm hiểu hơn nữa thì có thể đi canô thăm làng nổi của dân Brunei, cầm 1 cuốn LP đi là đủ thông tin rồi, bạn đi vào ngày T7,CN thì không vào được bảo tàng đâu.

24 giờ là quá đủ rồi, mình cũng chỉ ở Brunei từng đó thời gian thôi. Đúng như bạn dangkhoaquan nói, bạn nên để ra một buổi chiều để lang thang ở kampong air. Nếu bạn chịu chơi như dân Tây thì ngủ lại ở đó luôn cũng được dù chuyện đó hiện giờ đang bị cấm (police phạt ráng chịu). Còn bảo tàng thì mình vẫn tham quan được vào thứ bảy, chủ nhật thì không biết thế nào. Nếu bạn còn tiền Singapore thì nên mang theo vì ở Brunei tiêu được với cùng mệnh giá. Đừng quên là Brunei không có taxi, bus thì B$1/lượt bất kể xa gần.

24 giờ là quá đủ rồi, mình cũng chỉ ở Brunei từng đó thời gian thôi. Đúng như bạn dangkhoaquan nói, bạn nên để ra một buổi chiều để lang thang ở kampong air. Nếu bạn chịu chơi như dân Tây thì ngủ lại ở đó luôn cũng được dù chuyện đó hiện giờ đang bị cấm (police phạt ráng chịu). Còn bảo tàng thì mình vẫn tham quan được vào thứ bảy, chủ nhật thì không biết thế nào. Nếu bạn còn tiền Singapore thì nên mang theo vì ở Brunei tiêu được với cùng mệnh giá. Đừng quên là Brunei không có taxi, bus thì B$1/lượt bất kể xa gần.

Theo mình thì ở Bờ có Taxi nhưng rất ít và rất đắt. Một cuốc taxi từ BSB (chính xác là Kiulap) tới Kuala Beilai hết 1500 $bờ, hixhixhix.
Để đi taxi thì bạn kêu lễ tân khách sạn gọi cho là okie, họ cũng sẽ không quên cảnh báo bạn là giá rất đắt đâu.
Thường thì nếu bạn muốn đi đâu đó không phải bằng shuttle bus hay taxi thì khách sạn có thể bố trí xe đưa đón.
Đến Bờ rồi cũng nên đến thánh đường JameAssarBolikhar (không viết chính xác tên) rất nổi tiếng và thường có trên bưu ảnh lưu niệm. Vào đó nếu tán khéo thì ông từ sẽ cho bạn lên 1 trong 4 tháp nhỏ của nhà thờ, nếu tán thường thì bạn sẽ leo cầu thang bộ, nếu tán tốt và gặp may thì có thể được đi thang máy lên (chỉ dành cho HoàngGia), tiếc là mình tán được đi thang máy rồi mà không được mang máy ảnh nên không thể chụp ảnh mái dát vàng lộng lẫy. Ngoài ra có thể đi thêm nhà thờ khác nữa (gần nhà thờ do Vua thiết kế mà bạn ở trên đã chụp ảnh) và đễn sân vận động nơi mà hàng năm đều tổ chức mitting chào mừng sinh nhật nhà Vua. Vào trong thánh đường của bất cứ nhà thờ hồi giáo nào đều phải tháo bỏ tất, giày dép và được khuyên nên rửa chân tay ở khu vực nam nữ riêng biệt. Máy ảnh thì nên cầm kin kín, có thể chụp ảnh bên ngoài và 1 ít bên trong, nhưng chính xác bên trong nơi làm lễ thì chỉ ngó nghiêng được thôi, vì có camera giám sát và có người luôn theo sát mình rồi. Việc vào nhà thờ vào giờ cầu nguyện và thứ 6 + chủ nhật bị hạn chế, muốn tham quan vào ngày này có thể mượn áo choàng của nhà thờ nhưng nếu đúng giờ/ngày cầu nguyện thì kiểu gì cũng không được ngó nghiêng vào thánh đường. Đừng bốc phét tao cũng là muslim để vào vì sẽ lộ ngay, muslim giờ/ngày đó nhất thiết phải cầu nguyện mà.
Buổi tối cạnh nhà thờ này có thể đến khu chợ đêm NightMarket, mua hoa quả chín từ rừng mang ra, mua cá biển và cá sông to đùng mới đánh bắt lên mang nướng thơm phức.
Đi Bờ có thể tham gia tour đi rừng khám phá cây cầu rất dài và đài quan sát cao hơn hẳn tán rừng. Nếu có thời gian có thể đến Jurong Park (buổi tối con gái không nên đến đây) và tạt qua bảo tàng dầu lửa để biết tại sao Bờ giàu.
Để đi làng Kampong Ayer thì có thể đi taxi nước, hoặc lang thang theo đường mòn gần nhà thờ sẽ có cầu đi bắc qua và đi rất sâu vào làng.
Đến Bờ cũng nên ăn món cơm trắng gói trong giấy với 1 đùi hoặc cánh gà rất to mà giá chỉ 1$, đây là món truyền thống từ xưa của Bonero nên dân chúng xếp hàng mua (cũng bởi vì ngon và giá rẻ).
Ở Bờ không nơi nào bán bia rượu, có lách luật bằng lon Bavaria 0% alcohol thôi, nhưng uống hơi ngang. Thuốc lá cũng bị cấm hút ở nơi công cộng, nhưng có thể mang 1 cây vào sân bay vẫn ok. Chú ý là qua sân bay Bờ, 90% hành lý ký gửi sẽ phải mở ra cho hải quan kiểm tra, cứ tươi cười và thoải mái là okie.

PS: Trình tin học của mình kém + máy ảnh yếu --> không có ảnh góp vui được.

Đi Bờ nhớ đổi tiền Sing/Bờ, dân ở đây không chơi với USD (mặc dù dân Bờ là dân duy nhất thế giới vào Mỹ không cần xin Visa).
Nếu nhỡ xe bus (có nhiều chuyến, nhiều chặng, khuya nhất chỉ chạy đến 10pm) có thể lang thang ra bãi đậu xe và đi nhờ rùi trả giá, mặc cả... từ nơi đi đến nơi về (nên về khách sạn, vì ở Bờ đi chơi khuya rất dễ gặp xe cảnh sát đi tuần, lằng nhằng). Dân Bờ rất rất rất thân thiện và thoải mái, nhưng nên nhớ, theo luật, chỉ cần trêu ghẹo, bám theo, chụp hình gái Bờ mà nó khùng lên, báo cảnh sát là có thể vào tù ngay (luật hồi giáo nó thế).

Tcvt có vài ảnh minh họa cho bạn bblagi:

Vua Brunei:

Một phần sân vận động:

Tcvt không rõ kiến trúc dạng vòng tròn này dùng để làm gì nhưng rất hay gặp ở cả Mã lẫn Bờ.

Chợ này đối diện với Brunei Hotel qua một con sông nhỏ, không biết có phải là cái chợ bạn bblagi nói đến không:

Last edited:
Cảm ơn bạn tcvt nhé!!!
Theo mình biết thì cái kiến trúc vòng tròn như bạn nói có ý nghĩa mô phỏng đường thành thánh đường hồi giáo cũng như nơi bắt đầu dẫn tới thiên đường. Kiểu kiến trúc này cũng rất phổ biến ở khu vực Trung Đông như Dubai, Qatar...
Cảm ơn bạn về ảnh khu chợ, nhưng quả thật mình cũng không chắc có phải cái đó là chợ mình định nói không? Theo mình thì khu chợ mình đề cập chỉ bán buổi tối (hỏi dân Bờ về NightMarket là họ chỉ), gần chợ này có chợ khác được xây dựng tử tế hơn gọi là chợ đồ ướt. Mình chỉ biết chắc chắn rằng khu chợ này ngay gần Thánh đường hồi giáo Jame'Asar (có 4 tòa tháp xung quanh rất đẹp) + gần sông + đối diện khách sạn Rigun

Bổ sung thêm thông tin khi vào trong thánh đường hồi giáo là các bạn cũng không được mang điện thoại vào nhé.

À đây, cái sân vận động bạn bblagi có nhắc đến:

Rửa tay chân trước khi vào mosque ở đây:

Taxi nước là cái món này, đúng bản chất mà gọi là đò máy, chạy nhanh và dánh võng thôi rồi, kể cả trong các kênh trong làng:

Cảm ơn bạn tcvt.
Xem cái ảnh taxi nước có "ông" lái đò đội mũ màu hồng của bạn, băn khoăn không bít có phải là thằng bé chỉ độ 15-16 tuổi không? Tuy bé nhưng mà vẫn phóng nhanh kinh, cũng đánh võng thôi rồi(c)
Bạn có ảnh lang thang theo con đường mòn gần nhà thờ, đi qua cầu gần đấy trạm kiểm soát đường sông là vào đến làng bên kia sông không? Mình thấy lang thang thế cũng có cái hay, thấy dân họ sống nhàn tản chứ không bon chen, sướng thật.(c)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
daniel22
Back