What's new

Sapa_ liệu có bao giờ quên

Tạm biệt Hà nội, tạm biệt những con phố nhỏ, tạm biệt cầu Long Biên. Lạ thật, đây là lần thứ 3 đi trên những chuyến tàu đêm nhưng vẫn không thôi được thói quen là nhìn vào màn đêm trước mắt. 12h, ảnh hưởng của cơn bão, bầu trời và mặt đất như nhuộm một màu đen huyền ảo, ta cứ tựa đầu vào cửa kính mà nhìn ra ngoài, tìm gì nhỉ? Có thấy gì đâu ngoài bóng tối và những giọt mưa ánh lên vì ánh sáng từ các toa tầu. Mà không, đôi khi còn thấy cả những mảnh sáng loang loáng phía xa xa, chợt nhớ đến mấy câu thơ từ ngày còn đi học:

Em bước chân ra

Con đường xa tít

Con sông mù mịt

Bên vai kĩu kịt

Nặng gánh em trở ra về ….. (Gánh nước đêm - Trần Tuấn Khải)

Con tàu cứ thế lao vun vút vào màn đêm đặc quánh.

3h sáng, đã nhìn thấy thấp thoáng đâu đó là núi, là cây xanh và sông dài, rồi dần dần cảnh vật cũng bắt đầu một ngày mới với màu xanh non của lúa đang thì, xanh đậm của những hàng cây già cỗi hai bên đường tàu, màu ghi của núi đá, duy chỉ có bầu trời là vẫn còn mầu xám bạc, ảm đạm và lạnh lẽo. Dòng sông Hồng thì cứ cuồn cuộn chảy, mênh mang, ngầu lên sắc đỏ của phù sa. Đoàn tàu cứ lắc lư, chậm rãi lượn quanh triền núi như một đứa trẻ mới tập đi và sợ ngã nhào sang một bên, nhưng lại là điều thích thú cho những kẻ đang ngắm nhìn. Lại nhớ khi xưa, trên đoạn qua đèo Hải Vân, ta cứ thỏa thích ngồi ngắm biển, biển mênh mông quá, sóng xô vào những ghềnh đá như cơn giận dữ của thủy thần, còn bên này là núi đứng hiền từ từ bao đời nay, vẫn lặng lẽ nhìn biển, vẫn lặng lẽ nhìn những con sóng chập chờn, miên man vỗ vào núi, và những đoàn tàu thì hàng ngày cứ uốn lượn quanh đèo …

Ga Lào Cai chào đón đoàn khách sau một đêm dài với cơn mưa tầm tã, ai cũng vội vàng, mỗi người một ngả đường với những kế hoạch riêng của mình. Ta lại tiếp tục chặng đường lên nơi được mệnh danh là Đà Lạt của miền Bắc, thị trấn Sapa ….

(to be continued)

Cám ơn Thuongthuong nhé! Đúng vậy đó, ai đã từng 1 lần đặt chân lên SAPA thì sẽ mãi không quên được... Tiếc là thời gian tớ đi lên đấy không có máy digital như bây chừ nên chỉ còn vài ảnh chụp rửa ra thôi á...

Sapa đẹp tuyệt vời!

Chududoday

Mình thấy có 1 tấm ảnh bạn chụp trên Hàm rồng đề cô gái Hơ mông trên bàn đá,mình chỉ nhìn cái bắp chân thôi cũng biết là người Mông dởm,vậy nên chữa thành: thiếu nữ trong trang phục người Mông trên bàn đá!!!!
rất thích bài của bạn

Tết dương 2010 em cũng đi Sa Pa về, ngày 01-01-2010 trời đầy sương mù nhưng may mắn là 2 ngày hôm sau trời nắng đẹp.
Phải nói là ở Sa Pa không khí thật dễ chịu, cảnh đẹp, chỉ tiếc một điều là đợt này lên đồng ruộng bậc thang xơ xác hết rồi không còn màu xanh mướt. Nước ở sông suối và thác cũng cạn róc.
Em mạn phép bác chủ thớt đưa lên một vài hình ảnh em shot được. Có gì bác thông cảm nha.
Chúc cả nhà một năm mới vui vẻ hạnh phúc.(beer)(beer)

http://picasaweb.google.com/Lamdn37/SaPa#5423057883632690130
Hồ trung tâm
SaPa

http://picasaweb.google.com/Lamdn37/SaPa#5423057955643490498
Hoa đòa nở sớm
(Em không biết làm cách nào đưa ảnh lên xóm được mặc dù đã đọc và thực hành theo các bác hướng dẫn là gõ cặp
. Có bác nào rành giúp em với)

Dùng link ảnh trực tiếp (link thường có đuôi .jpg, .png, .gif) chứ đừng dùng link của trang web có chứa ảnh

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back