What's new

SG -Cam - Lào - Thái - Hà Nội: Lên đường 6/6

Status
Not open for further replies.
Nhà em có lịch trình sau muốn rủ các bác join. Nhóm đi đẹp nhất là 2 - 3 xe, lịch trình mở, có thể bỏ ngang tùy ý.

Cung đường chi tiết sẽ có sau nhưng ngày thì đại khái dư sau:

10/6: sài Gòn - cửa khẩu Hoa Lư - Cambodia ( có thể khởi hành sớm hơn từ 6/6 sẽ fix trong tuần này)
18/6: Về Việt Nam từ Lào qua 1 trong số các cửa khẩu Sop Hun hoặc Nậm Xôi
20 - 21/6: Minsk Olympic Thác Đa
24 - 27/6: Tây Bắc

Rất mong các bác vào ném đá chia sẻ kinh nghiệm...vân vân

Last edited:
Mất 20,000kip gọi về cho thằng Anxin chả giải quyết được cái vẹo gì... =))

Tháo máy ra lắp vào lại đi được nhưng ko tự tin nhắm... :( ai gửi 2000$ sang em mua con wave thái đi về VN thì tốt =))

Tháo máy ra lắp vào lại đi được nhưng ko tự tin nhắm... :( ai gửi 2000$ sang em mua con wave thái đi về VN thì tốt =))

Minsk hỏng ở Sài Goòng thì khác với hỏng ở Lào,hiểu chửa :T --> đó là cách tư duy của bạn ấy nên chả giải quyết được vẹo gì là đúng òi :))

@ Chỉ cẩn 1000 $,em sẽ gửi 1 wave thái sang Lào cho 2 bạn đi về ! :shrug:

Bác Du uống rượu ngon túy lúy giờ mới kêu em ra vác bia hộ là sao? nặng lắm bác ạ :( Báo cáo nhanh với bác, bạn LE và các bạn là em vừa có chuyến tàu nhanh sang Campuchia theo cung đường: SG - Bình Dương - Dầu Tiếng - Tân Châu - Kà Tum -Xamát - Prayveng - Svayrieng - Mộc Bài và vừa về đến nhà chiều nay. Hóa ra mang xe máy qua CPC còn nhanh hơn mang sang Lào bác ạ!

Đi ngắn ngày quá nên em chỉ kịp uống được có 3 xị rượu, nếm 4 loại bia CPC là Anchor (đọc là An Chờ) Angkor, Klang (Con Voi), Special và 1 loại bia đen em quên mất tên. Bia ngon nhưng vẫn kém Beerlao :D

@ Bạn LE: Hỏi thử xem vitamin gâu gâu lá chanh có đóng hộp không thì mua ít mang về. À tớ thấy ở CPC có 1 loại Dream 125 mới ra đẹp lắm (giống Dream lùn ngày xưa) giá có 1.600USD thôi nhé :)

...
Xe Minsk đang bị kẹt số... mới sửa tàm tạm hi vọng mai về Luang an toàn...

:L

Với tư cách là chủ tiền nhiệm con Minsk này, nhà em xin thành kính phân ưu cùng nhà bác về sự chục chặc của nó.

Nhà em lấy làm đau khổ xâu xắc và chân chọng công vấn mấy nhời, tuy có thể không lấy gì làm vàng bạc đá quý cho lắm, nhưng may ra có thể giúp nhà bác đi tiếp:

1- Đừng đụng vào máy và số. Hai cái này được kiểm tra rất kỹ rùi, họ bảo còn mới, và bền. Pittông còn mới sáng. Số còn ngon.

Số bị hóc là hiện tượng cảnh báo côn đã bị mòn.

Có 2 lý do: a)- vài tháng đi nhiều là mòn, phải thay. b) Do cách đi: Không nên rà côn, mà bung tay trái ngay ra sau khi sang số mới đỡ mòn côn.

2- Khi côn mòn ỉt, số bắt đầu khó vào và vấp. Khi côn mòn nhiều, sẽ không bắt số nữa, máy cứ quay, xịt khói đến nóng, nhưng xe không chạy. Vì nó sẽ không bắt vào số.

Sự cố này đã bị khi đi chuyến Đại lộ Kinh hoàng. Xem kỹ hình vị trí và con ốc: https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2131&page=3

Cách sửa:

+ Xiết côn vào (trên thực tế lại phải nới cái con ốc theo ngược kim đồng hồ, nới nhiều hay ít là phải tự cảm nhận khi côn bắt vào số). Xem hình vị trí và con ốc trong bài theo đường dẫn trên. Bác Mỳ chỉ việc tháo ra rồi lắp vào như cũ là nó lại chạy.

+ Khi côn không bắt số và máy nóng thì chỉ cần nghỉ một chút cho nguội máy là lại bình thường. Nếu nóng vội lúc đó thì đạp cả trăm phát cũng không nổ. Tốt nhất đi khoảng 100 km nên nghỉ uống nước một lần cho nó nguội máy một tý.

+ Tốt nhất là kiếm chỗ thay côn vì chắc vài tháng nay nó đã mòn, và chỉnh cho nó vừa bắt được vào số.

Đường Cam và Lào không có bùn ngập, hy vọng nó sẽ không bị giắt. Trước chuyến Đại lộ Kinh hoàng, con minsk này đã chạy một vòng xuyên Việt hơn 8.000 cây không gặp sự cố nào đáng để kể. Sau đó nó đã được kiểm tra và nâng cấp lên nữa.

+ Trong trường hợp cần tư vấn, gọi: + 84.98.929.4042 để gặp chuyên gia về Minsk, người biết rất rõ con xe này.

+ Trường hợp đã sử dụng hết các phương tiện mà vẫn không được, cách hữu hiệu nhất là nói với nó (hãy nói với nó như với người vậy): Nếu mày không chịu chạy, tao sẽ cho mày vào ve chai hay vứt mày ngay giữa đường.

Bảo đảm trong trường hợp đó nó sẽ lại chạy ngon lành cho mà xem.

Nghiêm túc: đã thử mấy lần như vậy rồi =)) và kết quả đúng như vậy, chả phải sửa sang gì.

Chúc nhà bác thượng lộ bình an và có thêm nhiều kỷ niệm.

(Nhà em vẫn thi thỏang thấy trong giấc mơ có lúc sẽ mở quán cà phê và cho con xe này ghếch chân lên tủ kính mặt tiền).

Hịhị

@ LE : Áo áo áo áo áo áo áo :D
(cơ mà có bonus thêm quần em cũng nhận tuốt,he he !!) :L

Tao khăn khăn khăn :D

Áo về HN làm ít konheo là ngon lành rồi.

Đi Minsk = đường bộ lên Huay Xai thế nào, cập nhật thông tin cho tao hóng theo bản đồ với, vừa xem cái bản đồ ĐNA to đùng ngã ngửa thấy từ LPB đi HX nhanh nhất là theo đường sông, nếu có đường bộ thì chạy dọc MK ko nhỉ, trên bản đồ chỉ vẽ mấy cái đường QL, như đường số 2 đi qua Oudomxai tới Mương` Xai rồi vào đg` 4 đi về Tây Trang nhà mình, từ HX thấy có đg` QL 3 tới Luang Nam Thà rồi về Muang Xai đi tiếp Muong Khoa - Muong Mai Tây Trang, đường to chắc phóng tít, nghe rang hồ chém gió ở Thượng Lào có trồng những cánh đồng hoa anh túc, lỡ có phóng qua nhớ dừng lại chụp vài tấm ảnh về khoe AE nhé :D

Tao khăn khăn khăn :D
Áo về HN làm ít konheo là ngon lành rồi.

Khăn với áo lúc nào chả đi kèm với nhau !! :shrug: =))

@ Konheo có chi nhánh ở HN hả Black chị ?(c)

Dear bác Dudi: Em Minsk từ hồi về nhà em thì có bộ côn mới lâu rồi, thay lá côn rồi... Côn ngon mà, xe chạy ngon lắm, đạp phát là được luôn nhìn chung sửa hầu hết toàn bộ em ấy rồi. Còn cái em ốc kia thì em biết, khi nào côn cứng thì vặn ra vặn vào tí chút, không ảnh hưởng gì nhiều đến bộ số đâu ạ

Cái vụ kẹt số thì đã tạm thời OK, chế thêm 1 con lò xo ngoài để khi nhả số xong nó kéo cái cần lại cho đỡ lỏng. Hôm qua em ấy đi ~250km đường núi từ Vang Viêng về Luang Prabang ngon lành,.,, căn bẩn lái xe hơi siêu...

Công nhận từ Viêng và về Luang bằng ô tô thì phí thật,, đường No1 về độ hiểm và độ đẹp.

Cuối ngày hôm qua thì đến Luang, kịp ăn mừng 35 tháng yêu đương và chinh chiến :))

Bây giờ thì dật dẹo đi bộ ơ Luang Prabang thôi... nắng đẹp ăn nhiều rau... đi mua áo phông và khăn 20,000kip thôi

:) (c)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,477
190,100
Latest member
tohue6789
Back