What's new

Singapore - 2 ngày 2 đêm và 200$

Tình hình là gần 1 năm sau khi nghiên cứu phuot.com và sau chuyến đi nước ngoài đầu tiên đến đảo quốc sư tử, Paven mạo muội viết 1 bài nho nhỏ về chuyến hành trình của mình. Nhân đây, Paven cũng gửi lời cảm ơn đến phuot.com đã giúp Paven ...." khai sáng trí tuệ":D. Nhờ đó mà Paven mạnh dạn đi theo những ước mơ của mình. Là lần đầu tiên viết bài, nếu có gì hok đúng, mọi người góp ý cho Paven sửa nha ;)

Tèng teng...Và đây là cuộc hành trình.

Singapore - 2 ngày 2 đêm và 200$ (P1: Nguyên nhân sâu xa)

Một buổi tối buồn buồn, tập họp đám cấp 2 để trả chầu cafe nợ từ mấy tháng trước. Khi đã tám đủ thứ trên trời dưới đất, bất ngờ bạn Cáo đề nghị: " Có đứa nào muốn đi Sing ko? Chi phí 200$". Nói gì nhỉ, hok đứa nào phản ứng vì công việc bận rộn lại thêm có cái màn đi Sing mà chỉ 200$...??? Đúng là chuyện không tưởng. Nhưng lúc đó Paven đang khìn khìn, bùn đời, bùn tình nên quyết định một cái rụp. Đi thì đi. Chết thì chết. (Mà nói thiệt, nếu quyết định thêm một lần, chưa chắc mình sẽ liều như vậy);)

Thế là tối hôm đó, về nhà nt hỏi bạn Cáo cách thức đi như thế nào.( Lạy trời, chưa bao giờ Paven nghĩ Paven sẽ đi nước ngoài mà ngay lúc dầu sôi lửa bỏng thế này. Còn 4 tháng nữa là bắt đầu kỳ thi quan trọng rồi ). Cái đầu tiên là đặt vé máy bay. Hai đứa quyết định chọn đi Tigerairway

Đầu tiên là vào tigerairways.com, sau đó là chọn nơi đi, nơi đến, ngày... một đống cái linhtinh mà hok đc phép sai xót. Cái vụ vé làm tụi Paven đau đầu gần 2 tuần lễ. Mới đầu, cứ nghĩ là có thẻ Visa Debit của Cáo thì mua dùm Paven là ok, ai dè gọi điện đến đại lý tiger airways tại VN thì đc giải đáp là thẻ chỉ mua được cho chủ tài khoản thui. Thế là tức tốc chạy đi làm thẻ, năn nỉ người ta làm thẻ gấp gấp. Nhưng gấp cũng hok đc, Visa debit của Techcombank phải chờ đúng 5 ngày. Mấy ngày đó đúng là thấp tha thấp thỏm ngóng giá vé. Hix, lúc Paven mua nó tăng lên 10$, lại bị charge thêm 10$ fee nữa. Tổng cộng mất hết 133$ tiền vé. Có nghĩa là lúc này Paven chỉ còn 70$ để xài bên đó Sing trong 2 ngày. Kế hoạch 200$ bây giờ bắt đầu xa vời vợi.(NO)
Đúng là lần đầu đi nước ngoài nên ngố quá chừng, về sau mới biết vé mình mua mắc kinh khủng. :D Nhưng nhờ đó, mới biết "phượt" là như thế nào. Có một câu trong một quyển sách mà Paven vô tình đọc được mà Paven thấy chí lí lắm: Cho đến năm 60 tuổi, bạn sẽ không thể nhớ bạn chi bao nhiêu tiền cho những chuyến du lịch của mình. Cái đọng lại trong bạn là những gì bạn đã đi qua, nhìn thấy được ( trích dẫn của trích dẫn vì Paven hok nhớ nguyên văn :D)

Hi Paven ơi,

Cám ơn Paven nhìu nhìu nhé... ^^ Tụi mình cũng thích cách đi giống Paven, nhưng sẽ ở thêm 1 ngày nữa để có nhiều thời gian hơn 1 chút... Cám ơn Paven giới thiệu nhé, tụi mình cũng đang ngâm cứu các bài trước á. À, Paven có thể cho mình YM hay gì để mình có thể liên lạc được không? (Cho số điện thoại càng tốt :D)

Tigerairway đang giảm giá 22USD... đó Paven!!! ^^ (Ga con đang sung sướng... hi`hi`)
Paven cho mình hỏi là bạn mình chưa có passport, mình đặt vé được ko Paven, vì khoảng 5 ngày nữa bạn mình mới có à.

Cám ơn Paven nhé.

Sẽ gửi lời chào đến Singapore cho Paven (BB)

Bạn đọc PM của mình nhé.

Theo thông tin mình biết được thì ko có passport thì ko đặt được. Bạn thử vào web của tigerairways, điền thông tin và bỏ qua pp xem nó có chấp nhận không. Bên Airasia thì cho bổ sung PP sau, còn tigerairways thì chắc không được rồi. Bạn vào phần hỏi đáp thông tin về Sing xem qua có ai giống tình trạng không và xem thử anh chị trả lời thế nào, còn chưa có ai hỏi thì bạn đặt câu hỏi, trong đó rất nhiều bạn có kinh nghiệm. Paven cũng chỉ mới đi 1 lần nên không biết... kekeke

Topic về Sing của Paven hay quá, tks bạn nhìu nha.
Mình đi Sing 2 lần. Lần đầu tiên cách đây 7 năm. Giờ đọc lại bài của P thấy cảm giác bồi hồi nhớ lại lần đầu đến Sing đi 1m lơ ngơ, rồi tự tìm mua vé tàu sang Malay chơi. Mà có 2 ngày, P đi nhiều hơn m đi hồi đó 4-5 ngày đấy. Cảm xúc đi bụi nn lần đầu, tới 1 nc mình chưa tới bgiờ luôn để lại ấn tượng khó phai mờ.
Lần sau, kể cả bạn có điều kiện hơn, nhiều tgian và tiền bạc rủng rỉnh hơn, nhưng chắc gì đã có nhiều kniệm đáng nhớ như "cái thuở ban đầu" ấy nhỉ ?

Nhớ, nhớ Sing quá. Nhớ cái hôm vào một quán ăn ở khu phố tàu. Sau khi đặt món, người phục vụ hỏi "5 sets". 1 set gồm một cái bát, đôi đũa, muỗng. Thì tất nhiên 5 người thì phải có 5 cái bát rồi, gật đầu "OK". Ui chao, khi tính tiền nó tính 1 set là 1 đô. Bất ngờ, chả lẽ nói nó "tao lấy luôn bát đũa về nhà nhé"

Cảm ơn bạn Paven nhiều lắm, đọc xong bài Thailand thì nhảy qua bài này vì tiêu đề quá hấp dẫn. Làm sao mà tiêu tiết kiệm 2 ngày hết 200$ bao gồm cả tiền vé khứ hồi chứ, khó tin quá. Mình rất muốn đi bụi trong tuần này hay tuần sau Thai hoặc Sin. mong bạn cho mình yahoo để được tham khảo vài thứ :)

Paven ơi ! Chúc cho Paven tiếp tục thực hiện được những chuyến đi như mơ ước của mình sớm nhé

Cảm ơn bạn Paven nhiều lắm, đọc xong bài Thailand thì nhảy qua bài này vì tiêu đề quá hấp dẫn. Làm sao mà tiêu tiết kiệm 2 ngày hết 200$ bao gồm cả tiền vé khứ hồi chứ, khó tin quá. Mình rất muốn đi bụi trong tuần này hay tuần sau Thai hoặc Sin. mong bạn cho mình yahoo để được tham khảo vài thứ :)

Vấn đề là bạn Paven book phải giá vé máy bay giá cao, chứ giá vé rẻ chỉ trong khoảng USD88 khứ hồi thôi, nếu book được giá này thì có lẽ chi phí của bạn Paven sẽ còn thấp hơn nữa. Tuy nhiên đi du lịch SIN nếu không shopping thì chi phí cho USD50/ngày thì cũng là chuyện bình thường.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back