What's new

Singapore - 2 ngày 2 đêm và 200$

Tình hình là gần 1 năm sau khi nghiên cứu phuot.com và sau chuyến đi nước ngoài đầu tiên đến đảo quốc sư tử, Paven mạo muội viết 1 bài nho nhỏ về chuyến hành trình của mình. Nhân đây, Paven cũng gửi lời cảm ơn đến phuot.com đã giúp Paven ...." khai sáng trí tuệ":D. Nhờ đó mà Paven mạnh dạn đi theo những ước mơ của mình. Là lần đầu tiên viết bài, nếu có gì hok đúng, mọi người góp ý cho Paven sửa nha ;)

Tèng teng...Và đây là cuộc hành trình.

Singapore - 2 ngày 2 đêm và 200$ (P1: Nguyên nhân sâu xa)

Một buổi tối buồn buồn, tập họp đám cấp 2 để trả chầu cafe nợ từ mấy tháng trước. Khi đã tám đủ thứ trên trời dưới đất, bất ngờ bạn Cáo đề nghị: " Có đứa nào muốn đi Sing ko? Chi phí 200$". Nói gì nhỉ, hok đứa nào phản ứng vì công việc bận rộn lại thêm có cái màn đi Sing mà chỉ 200$...??? Đúng là chuyện không tưởng. Nhưng lúc đó Paven đang khìn khìn, bùn đời, bùn tình nên quyết định một cái rụp. Đi thì đi. Chết thì chết. (Mà nói thiệt, nếu quyết định thêm một lần, chưa chắc mình sẽ liều như vậy);)

Thế là tối hôm đó, về nhà nt hỏi bạn Cáo cách thức đi như thế nào.( Lạy trời, chưa bao giờ Paven nghĩ Paven sẽ đi nước ngoài mà ngay lúc dầu sôi lửa bỏng thế này. Còn 4 tháng nữa là bắt đầu kỳ thi quan trọng rồi ). Cái đầu tiên là đặt vé máy bay. Hai đứa quyết định chọn đi Tigerairway

Đầu tiên là vào tigerairways.com, sau đó là chọn nơi đi, nơi đến, ngày... một đống cái linhtinh mà hok đc phép sai xót. Cái vụ vé làm tụi Paven đau đầu gần 2 tuần lễ. Mới đầu, cứ nghĩ là có thẻ Visa Debit của Cáo thì mua dùm Paven là ok, ai dè gọi điện đến đại lý tiger airways tại VN thì đc giải đáp là thẻ chỉ mua được cho chủ tài khoản thui. Thế là tức tốc chạy đi làm thẻ, năn nỉ người ta làm thẻ gấp gấp. Nhưng gấp cũng hok đc, Visa debit của Techcombank phải chờ đúng 5 ngày. Mấy ngày đó đúng là thấp tha thấp thỏm ngóng giá vé. Hix, lúc Paven mua nó tăng lên 10$, lại bị charge thêm 10$ fee nữa. Tổng cộng mất hết 133$ tiền vé. Có nghĩa là lúc này Paven chỉ còn 70$ để xài bên đó Sing trong 2 ngày. Kế hoạch 200$ bây giờ bắt đầu xa vời vợi.(NO)
Đúng là lần đầu đi nước ngoài nên ngố quá chừng, về sau mới biết vé mình mua mắc kinh khủng. :D Nhưng nhờ đó, mới biết "phượt" là như thế nào. Có một câu trong một quyển sách mà Paven vô tình đọc được mà Paven thấy chí lí lắm: Cho đến năm 60 tuổi, bạn sẽ không thể nhớ bạn chi bao nhiêu tiền cho những chuyến du lịch của mình. Cái đọng lại trong bạn là những gì bạn đã đi qua, nhìn thấy được ( trích dẫn của trích dẫn vì Paven hok nhớ nguyên văn :D)

@uttchan: cảm ơn lời khen của bạn. Mình cũng đồng ý với bạn là Sing đi hoài, đi miết cũng hok cảm thấy đủ. Hihi, nhờ vậy mà mình có mục tiêu quay lại Sing Uttchan ha.

@ktmart: Mình nghĩ khi bạn có ước mơ, 90% bạn sẽ thực hiện được nó. Đi đi ktmart, rồi bạn sẽ có thêm can đảm và tự tin cho thế giới rộng lớn này.

@kiwi_ngoc_hien: Bạn có thể vào trang web của hostel, nó đầy đủ thông tin và hình ảnh cho bạn tham khảo.

https://www.abearygoodhostel.com/contact.htm

Hoặc theo địa chỉ và email:

66A & 66B Pagoda Street, Singapore 059225

[email protected]

Vừa đọc hết cả bài của bạn paven. Rất cảm ơn bạn về những thông tin hữu ích.
Mình và bạn cũng đang tính đi Singapore mừng ngày ra trường ^_^~

@uttchan: Đồng ý với bạn về cảm nghĩ với Singapore! Mình chuẩn bị đưa gia đình đi lần 2 và cũng theo kiểu bụi.

Last edited by a moderator:
Em chào chị :) Em chỉ mới biết đến phuot.com lúc trưa khi đang mãi tìm kiếm thông tin về du lịch tự túc ở Sing. Đọc và cảm nhận chuyến đi của chị em càng cảm thấy phấn khích và thực sự muốn đến Sing ngay lập thức thôi :((.
Em năm nay 18t và dự định sẽ đi cùng 2 cô bạn nữa. Tụi em định sẽ tham quan Sing trong 3 ngày 2 đêm ( tức là bay đến Sing lúc 12h30 trưa ngày 23/8 và về vào chiều từ 15h30 ngày 25).
Số tiền dự tính của tụi em là 380$ ~ 470$ S/ người ( T.T toàn là tự tiết kiệm chắt góp nên k dễ dàng mà làm tròn 400$ được đâu ). Em không biết chừng đó có đủ không vì tụi em cũng muốn đi universal studios nữa ( em đi ngày thường nên giá vé là 66 $S ). Mà bọn em ở tận ĐN nên nếu muốn đi tigerairways thì phải bay vào SG ( tốn mất 1tr5 ) vì ở đà nẵng vẫn có đường bay trực tiếp sang sing nhưng rất giới hạn chuyến mà giá cũng khá đắt đỏ .
Với cả trong bản dự chi cho chuyến đi của chị, em không thấy chi phí cho taxi :| đi từ sân bay vào tp hoặc ngược lại có thể dùng MRT được sao ? Và tiền hostel thì 23$ S đó là cho 1 ngày / 1 người thôi đúng k ạ ? Em cũng vừa vào trang https://www.abearygoodhostel.com/contact.htm ( giá phòng hiện tại là 26$ S ) để xem thì lúc book chọn 3 guests sao total vẫn là 26$ S nhỉ ? trong khi book tại hostelbookers đối với 1 số nơi khác thì vẫn nhân theo đầu người , tính cả phí 10%.
Em trước đây chỉ có Thái là chuyến đi nước ngoài duy nhất mà lại đi tour với gia đình nên không rành cũng như chưa từng có kinh nghiệm gì trong chuyện này cả. Nếu được tư vấn thì tốt quá T.T em sẽ biết ơn vô cùng.

@nikko084: Hiện tại mình chưa rõ ý định tham quan của bạn như thế nào, chi phí bạn dự trù ra sao và bạn đã có thông tin gì về Sing rồi cho nên bạn đọc PM mình mới gửi cho bạn nhé nhằm tránh Spam bài ^^.

Bạn cũng có thể tham khảo thêm bên mục Diệu kỳ châu Á /Thông tin du lịch Singapore. Nơi ấy khá đầy đủ thông vì có nhiều bạn đi với những hướng khác nhau, sẽ làm phong phú thêm chuyến đi của bạn. Riêng mình sẵn sàng giúp đỡ với mọi thông tin mình biết.

@ Paven: Em pm cho chị trong hộp thư nhưng bị báo lỗi nên em post tại đây nhé !
Em chưa đi MRT bao giờ chị ạ ( ở VN thì làm gì có cái này mà đi T.T )
Mà nếu mua cái EZ card gì đấy 15$S thì có thể đi bao nhiều tùy thích sao ? em không đọc thấy ai nói về số lần sử dụng nó cả
Em đến Sing khá cập rập vì thời gian rảnh rỗi của tụi em không giống nhau nên chỉ có thể gói gọn trong 3 ngày, 2 đêm thôi.
Tụi em không định đi mua sắm gì , chỉ định đi tham quan vài chỗ gọi là "điểm-bắt-buộc-phải-đến-nếu-ghé-Sing" thôi.
Em tính nếu đến Sing giữa trưa 23 thì chièu và tối có thể tự do đi tham quan. Ngày 24 dành trọn thời gian để thăm thú universal studio ( mục đích chính của tụi em là đây mà he he ). Vậy là còn tối 24 và sáng 25 để đi tham quan nốt 1 vài nơi ở sing nữa rồi 12h trưa check out lên sân bay để 15h về VN. Nói chung chi phí của em tổng thể là 380$. Trừ đi tiền vé máy bay là 150$ ra thì còn 230$ ( ~ 284$S ) dành cho vui chơi, ăn uống, ngủ nghỉ. Nếu được chị chia sẽ chút ít kinh nghiệm lẫn tư vấn vài nơi ăn uống, tham quan giá rẻ nữa thì tuyệt vời + may mắn cho bọn em quá! Em có đọc bên topic thông tin kia rồi nhưng không thấy đề cập đến chi phí, các anh chị bên đó toàn thấy đem cả 700->1000$ :(( Tụi em vẫn còn nhỏ nên hơi bỡ ngỡ.

@nikkon084: Hanna có vẻ sẽ giúp tốt hơn cho em vì Hanna đi tham quan nhiều hơn chị :D. Chị chỉ đi ngắm và ngắm:D. Chị Hana có đi USS rồi em nên hỏi chị ấy kĩ hơn. Trừ tiền vé còn hơn 200$ thì ok rồi đó, nếu các em không shopping gì thì dư nữa là khác:D

Về khách sạn, hồi đó tụi chị cứ book bình thường và có email tự động gửi đến cho em, sau đó sẽ có email hỏi thêm về tuổi (từ 16 trở lên), gửi xác nhận lại, và sau đó là thanh toán, nó sẽ charge deposit. Hồi đó tụi chị thanh toán trước là 10% tổng số tiền ( 2 người cho 1 đêm là 23*2*10% = 4.6$S). Các em sẽ thanh toán bằng thẻ trước nhé. Còn số còn lại sẽ thanh toán khi check out khỏi khách sạn. À, đồng thời khi đến các em sẽ đóng trước 15$S cho khách sạn và đc trả lại khi các em check out. Lưu ý đây là Dorm nhé. 1 Phòng sẽ có khoảng 10-12 giường, nam nữ ngủ chung phòng, shared bathroom :D ( nhưng khá an ninh)

@hanna: cứu bồ hén :))

Last edited:
@nikko084 : 284SGD cho 3 ngày 2 đêm theo mình là đủ, đi Universal Studios cũng được luôn.
Vé Universal Studios tháng 8 nếu mua bằng thẻ MasterCard sẽ được giảm giá 20% nữa, tiết kiệm thêm được 1 khoản nhé :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back