What's new

Singapore - 2 ngày 2 đêm và 200$

Tình hình là gần 1 năm sau khi nghiên cứu phuot.com và sau chuyến đi nước ngoài đầu tiên đến đảo quốc sư tử, Paven mạo muội viết 1 bài nho nhỏ về chuyến hành trình của mình. Nhân đây, Paven cũng gửi lời cảm ơn đến phuot.com đã giúp Paven ...." khai sáng trí tuệ":D. Nhờ đó mà Paven mạnh dạn đi theo những ước mơ của mình. Là lần đầu tiên viết bài, nếu có gì hok đúng, mọi người góp ý cho Paven sửa nha ;)

Tèng teng...Và đây là cuộc hành trình.

Singapore - 2 ngày 2 đêm và 200$ (P1: Nguyên nhân sâu xa)

Một buổi tối buồn buồn, tập họp đám cấp 2 để trả chầu cafe nợ từ mấy tháng trước. Khi đã tám đủ thứ trên trời dưới đất, bất ngờ bạn Cáo đề nghị: " Có đứa nào muốn đi Sing ko? Chi phí 200$". Nói gì nhỉ, hok đứa nào phản ứng vì công việc bận rộn lại thêm có cái màn đi Sing mà chỉ 200$...??? Đúng là chuyện không tưởng. Nhưng lúc đó Paven đang khìn khìn, bùn đời, bùn tình nên quyết định một cái rụp. Đi thì đi. Chết thì chết. (Mà nói thiệt, nếu quyết định thêm một lần, chưa chắc mình sẽ liều như vậy);)

Thế là tối hôm đó, về nhà nt hỏi bạn Cáo cách thức đi như thế nào.( Lạy trời, chưa bao giờ Paven nghĩ Paven sẽ đi nước ngoài mà ngay lúc dầu sôi lửa bỏng thế này. Còn 4 tháng nữa là bắt đầu kỳ thi quan trọng rồi ). Cái đầu tiên là đặt vé máy bay. Hai đứa quyết định chọn đi Tigerairway

Đầu tiên là vào tigerairways.com, sau đó là chọn nơi đi, nơi đến, ngày... một đống cái linhtinh mà hok đc phép sai xót. Cái vụ vé làm tụi Paven đau đầu gần 2 tuần lễ. Mới đầu, cứ nghĩ là có thẻ Visa Debit của Cáo thì mua dùm Paven là ok, ai dè gọi điện đến đại lý tiger airways tại VN thì đc giải đáp là thẻ chỉ mua được cho chủ tài khoản thui. Thế là tức tốc chạy đi làm thẻ, năn nỉ người ta làm thẻ gấp gấp. Nhưng gấp cũng hok đc, Visa debit của Techcombank phải chờ đúng 5 ngày. Mấy ngày đó đúng là thấp tha thấp thỏm ngóng giá vé. Hix, lúc Paven mua nó tăng lên 10$, lại bị charge thêm 10$ fee nữa. Tổng cộng mất hết 133$ tiền vé. Có nghĩa là lúc này Paven chỉ còn 70$ để xài bên đó Sing trong 2 ngày. Kế hoạch 200$ bây giờ bắt đầu xa vời vợi.(NO)
Đúng là lần đầu đi nước ngoài nên ngố quá chừng, về sau mới biết vé mình mua mắc kinh khủng. :D Nhưng nhờ đó, mới biết "phượt" là như thế nào. Có một câu trong một quyển sách mà Paven vô tình đọc được mà Paven thấy chí lí lắm: Cho đến năm 60 tuổi, bạn sẽ không thể nhớ bạn chi bao nhiêu tiền cho những chuyến du lịch của mình. Cái đọng lại trong bạn là những gì bạn đã đi qua, nhìn thấy được ( trích dẫn của trích dẫn vì Paven hok nhớ nguyên văn :D)

@onlyyou157: đúng rồi đó bạn. Năm 2010, tụi mình ở là 23$S/1 giường. Còn bây giờ là 26$S/1 giường. Bạn có thể vào web của hostel này mà tham khảo

https://www.abearygoodhostel.com/contact.htm

Giá của hostel này hơi mắc nhưng khá an ninh và sạch sẽ, lại ở China Town nên rất nhộn nhịp và dễ di chuyển. Free buổi sáng, nước nóng, wifi nguyên ngày. Vả lại cô chủ khá nhiệt tình bạn có thể email hỏi thêm các điều kiện mà bạn muốn yêu cầu riêng như gởi hành lý, sử dụng toilet sau check out. Hồi đó tụi mình được free.

Còn nếu bạn đi nhóm bạn từ 4-6 người trở lên, muốn phòng riêng tư hơn thì có thể tham khảo
http://www.abchostel.com.sg
Thấy nhiều người chọn chỗ này lắm.

Bài viết của Paven tuyệt quá cho nên mình vừa đăng ký làm thành viên luôn . Thật sự là thỉnh thoảng mình có vào đây để "nghe ké" các bạn kể về những chuyến phượt mà tự mơ mộng , nhưng mấy ngày gần đây mình vào thường xuyên hơn vì vài ngày nữa mình cũng có chuyến đi bụi Mã Sing 1 tuần nên phải học hỏi nhiều hơn . Hy vọng mình sẽ thuộc bài , còn không thì lúc đó mình sẽ cầu cứu mọi người nha !? Cám ơn Paven đã khơi gợi cảm xúc cho mình trước chuyến đi , cám ơn tất cả các anh chị em đã chia sẻ nhiều kinh nghiệm hay trong diễn đàn này .

Bạn Paven mê đồ cổ và bạn Hana mê đồ si-đa, ah nhầm Hana mê ăn chơi nhảy múa ới ời :)) hai bạn tư vấn cho mình chuyến đi Sing thiệt hấp dẫn với, mình thích mấy chỗ ngoài lề hơn mấy chỗ có mặt đặt tên! ahahaha! :))

@catarina: hy vọng sẽ giúp ích được phần nào cho chuyến đi của bạn. Bạn nên tham khảo thêm 1 số bài về Sing - Mã của

chú Kiev: https://www.phuot.vn/threads/18741-Du-lịch-Malaysia_Singapore-12-ngày

anh PeterPan:https://www.phuot.vn/threads/13269-Ngất-ngây-theo-nhịp-Kecak-trong-mùa-mưa-Bali

chị Mosa:https://www.phuot.vn/threads/9370-Đi-bụi-Malaysia-–-Singapore-Ấn-tượng-lần-đầu-khám-phá

...

Đây là những bài mình thấy rất rõ ràng và chi tiết. Chúc cho chuyến đi của bạn thú vị, nhiều niềm vui và nhớ về viết bài chia sẽ với mọi người nhé;)

@ lười: mai danh ẩn tích để giờ về móc họng nhau nghen :D.Thuộc nằm lòng Sing rồi mà còn đòi tư vấn. À, bữa nào viết về Sing để chia sẽ với mọi người về những nơi " chưa được đặt tên" đi :D. Năm sau Paven quay lại Sing nhất định sẽ đi đến những nơi đó :D

PS: nói xấu Hana đi rồi biết, dạo này nàng ấy luôn có những ý tưởng "khó đỡ" =))

@Lười: để mình tư vấn cho vài chiêu đi Sing khác người chút nha, tiết kiệm nhất luôn, mỗi ngày đi xong bắt MRT quay về Changi để ngủ cho đỡ tiền hostel. :))

1/ Leo lên MRT đi hết Singapore trong vòng 1 ngày. (cho đúng phương châm Sing nhỏ đi một ngày là hết)
2/ Ngày hôm sau đi hết các foodcourt, ăn đủ các món Tây - Tàu - Hàn - Nhật.
3/ Ngày tiếp theo bắt xe ra ngắm cái biên giới Sing - Mã, để thấy một sự chênh lệch. :D
4/ Cuối cùng ý tưởng tuyệt hảo nhất là "cầu hồn" ý nhầm "cầu hôn" trên SkyPark "mình không hiểu sao họ cưới nhau nhỉ, chúng mình làm thử đi" hay là "anh/em muốn làm chồng/vợ của em/anh hay muốn làm siu nhơn Gao". =))

Ồ hay thế :"> Tự nhiên em lại đi tiếc 300k tiền phòng ngày cuối =) đùa thôi chứ em cũng muốn trải nghiệm cảm giác ngủ bờ ngủ bụi của dân phượt như chị Paven :)) . Vậy mới có kỉ niệm :((.
p/s: Có ai thổ địa không cho mình làm quen vớiiiiiiiii~~~~~

Last edited:
Paven ơi, cám ơn bài viết của Paven nhìu nhìu thiệt nhìu(c) Đọc xong là mình đi làm passport liền luôn ^^ Tụi mình 2 đứa con gái cũng tính qua Sing giống Paven nè.

Mình đang lên kế hoạch và cũng chuẩn bị book Hostel với Tiger Airway. Paven cho thế cho mình xin kế hoạch của Paven được không? À mình đang tìm bản đồ của Sing, Paven biết chỗ nào mua ở SG ko, để cầm tay cho tiện đó?

Paven ơi, cho mình hỏi là Nhạc nước ở Esplanade mình thấy có phí là $10S mà, Paven giúp mình hỏi là khi nào được xem free nhé (Mình cũng đang cắt giảm chi phí tối đa để phượt trong 3 ngày ^^... hì hì)

Cám ơn Paven nhìu nhìu nhé

Last edited:
@ Ga con lon ton: Bạn đi 2 người là giống Paven và Cáo đó. Làm Paven nhớ ngày xưa yêu dấu ghê :D

Về lịch trình, đa số Paven chỉ đi và ngắm thôi do khoái "đồ cổ", không có thời gian vào các khu vui chơi và lúc đó cũng không có nhiều tiền. Bài viết Paven thế nào thì lịch trình Paven y chang thế đó :D.

Về bản đồ, hồi Paven đi về có đem về 1 tấm bản đồ về làm kỉ niệm nhưng nếu bạn cần để dễ nhìn và lên lịch cho chuyến đi thì bạn PM thông tin cho paven nhé. Paven sẽ đưa bản đồ cho bạn, không cần đi mua chi cho tốn tiền. Nhưng bản đồ này Paven lấy năm 2010 cho nên giờ thay đổi thế nào thì Paven hok biết nha :D và 1 điều là nó ko được mới lắm do lâu lâu nhớ nhớ đem ra nghía

Về nhạc nước, Paven chỉ xem free ở Suntec City chứ không xem ở Esplanade và cũng hok bít là Esplanade có nhạc nước nữa (chắc không update thông tin :D). Còn ở Suntec thì bạn xem laser show miễn phí các suất từ 8pm, 8.30pm, 9pm.
Thông tin thêm bạn xem ở đây: http://www.sunteccitymall.com/things_to_do.php - phần Fountain of Wealth.

Do cách phượt của Paven nghiên về ngắm nghía nên chắc không được trọn vẹn về Sing. Các bạn nên đọc tham khảo thêm các bài khác của các anh chị trong này như các link mà Paven đã đề cập ở bài trả lời cho bạn catarina ở phía trên.
Hoặc bài của hanahan: https://www.phuot.vn/threads/18790-Rượt-theo-máy-bay-tại-Changi .

Để biết thêm các địa điểm ăn uống, vui chơi, mua sắm há. Vui lắm đó. Rất mong là giúp được phần nào cho chuyến hành trình sắp tới của hai bạn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back