What's new

[Chia sẻ] Singapore - Melaka - Penang

Bài viết của mình gồm 2 phần, phần A là chia sẻ các kinh nghiệm cụ thể liên quan tới du lịch tiết kiệm ở Singapore & Melaka (thời điểm tháng 6/2013) và B là du lịch Penang (tháng 6/2012). Mình sẽ cố gắng viết cụ thể và đơn giản để các bạn có thể tự tin đi lần đầu, dù chỉ đi 1 mình về chi phí, lịch trình, nơi ở, các nơi vui chơi & ăn uống.

Theo cá nhân mình thì Kuala Lumpur là 1 thủ đô rất buồn tẻ, ngoài tòa tháp đôi Petronas đã-từng-cao-nhất-thế-giới ra thì chẳng có gì hấp dẫn lắm. Mình thích Malaysia hơn Singapore và đặc biệt thích thành phố Penang nên đã đến đây 2 lần. Mình gộp cả 3 địa danh Singapore, Melaka và Penang vào cùng 1 topic vì đây là 3 thành phố có nền tảng tương đồng.

Về địa lý, cả 3 thành phố đều có vị trí quan trọng về thương mại trên eo biển Mallacca. Về văn hóa, cả 3 nơi đều là sự kết hợp giữa văn hóa bản địa của người Malaysia, từng chịu sự đô hộ của các nước phương Tây và sự di cư của người Hoa, người Ấn. Bạn có thể dễ dàng thấy sự pha trộn về tôn giáo khi bạn có thể thấy nhà thờ của đạo Hindu, đạo Thiên Chúa, đạo Hồi và chùa chiền ở rất gần nhau. Bản thân Melaka và Penang đều được công nhận là di sản thế giới của UNESCO từ năm 2008.

A. Singapore & Melaka (6/2013)

1. Chi phí
Vé máy bay: Sài Gòn - Sinapore & Kuala Lumpur - Sài Gòn: 2tr5 (vé giá rẻ của Jet Star & Air Asia)
MRT: 12SGD
Bus Singapore - Melaka: 25SGD
Bus Melaka - Kuala Lumpur TSB: 12RM
Bus Melaka - nội thành (2 chiều): 2RM
Bus: TSB - sân bay LCCT: 8RM
Hostel: 2 đêm Singapore (65SGD) + 1 đêm Melaka (35RM)
Vé trò chơi: 80SGD
Tổng định phí: 182SGD + 57RM = 3.5tr
Ăn uống thì tùy mỗi người, chứ mình thì hết thêm 120SGD + 70RM ~ 2tr

2. Lịch trình:

5/6: 9.40pm bay từ TSN
6/6: sáng - dạo khu Bayfront, Singapore Flyer, Singapore Botanic Garden, trưa - check in, chiều - shopping Suntec, Ducktour, tối - chợ đêm Chinatown, ăn tối ở Maxwell food court.
7/6: sáng - mua vé bus đi Melaka, Singapore Museum of Art, trưa - Asian Civillisations Museum, chiều tối - shopping & ăn uống ở Ion Orchard.
8/6: sáng sớm lang thang chụp hình, trưa - đi Melaka, chiều tối - check in, lang thang ăn hàng Jonker Street, đi dạo dọc bờ sông Melaka.
9/6: sáng - đi dạo Dutch square, nhà thờ St.Paul, pháo đài Famosa, chiều - đi Kuala Lumpur, tối bay về SG.

3. Hostel:
Việc đặt phòng của mình thực ra rất đơn giản, cứ lên hostelworld và booking.com xem thử coi chỗ nào được đánh giá tốt và giá cả phù hợp với mình thì đặt. Mình cũng hơi lười nên cũng ko có ý định đến tận nơi rồi đi lòng vòng tìm nhà nghỉ vì cứ tưởng tượng khi đến nơi trời nắng nóng hay mưa sụt sùi còn phải lết thân + hành lý ở nơi xa lạ thì đúng là ... hãi hùng.

1 điểm lưu ý là khi các bạn đặt khách sạn ở hostelworld thì nên xem phần Map & Direction để kiểm tra xem vị trí của hostel có phù hợp với mình hay ko, nhất là phần Direction sẽ có chỉ dẫn cụ thể để từ sân bay, bến xe về hostel như thế nào. Như mình thì mình hay in cả phần này ra để khi đến nơi chỉ việc làm theo cho tiện.

3.1 Singapore - mình ở 5wayfootinn, 227 South Bridge Road (ngay ngã tư với Pagoda St). Dorm 4 người, nhà vệ sinh sạch sẽ, diện tích hơi nhỏ nhưng bù lại vị trí thì cực thuận tiện vì Pagoda St chính là đoạn chợ đêm và 1 đầu chính là trạm MRT Chinatown, cách trạm bus của Hippo bus có vài chục mét, lại cách Maxwell food court. Mỗi lần đi ăn, đi chơi đều rất dễ dàng.
Nhân viên rất dễ thương vì mình béo, ko leo lên giường tầng được nên bạn ấy chuyển mình sang 1 phòng trống luôn, thế là đêm đầu được ngủ 1 mình, đêm thứ 2 thì nửa đêm có 1 bạn Tây vào ở chung nữa nên cảm giác là thoải mái :"> Ăn sáng thì như các hostel khác thôi, có máy pha cafe, sandwich và các loại mứt.

3.2 Melaka

Mình ở Oriental Riverside hostel, phòng riêng nhưng shared-bathroom. Đây là 1 hostel home-run, sạch sẽ, ít phòng nên ít khách, ko ồn ào lộn xộn. Hostel này gần Jonker street (cách cơm gà Famosa tầm 5-7 phút đi bộ) và có mặt sau là bờ sông (khi đặt phòng nên chú thích là chọn phòng có cửa sổ ra bờ sông nhé). Chủ nhà thân thiện, nhiệt tình.

4. Hành trang & đổi tiền:

4.1 Hành trang: dĩ nhiên cũng tùy người nữa nhưng vì đi ngắn ngày nên theo mình chỉ cần mang 1 ba lô ~40l và 1 túi nhỏ là được. Đừng quên mang theo ô thì vì thời tiết ở Sing & Malaysia đều nắng nóng hơn cả SG và 1 chai rỗng để đựng nước. Theo mình thì khi đi, nên mặc quần áo gọn gàng, thoáng mát, giày hoặc dép bệt để dễ di chuyển. Nhớ đừng mang kẹo cao su vào Sing.

4.2 Tiền:
Đợt này trước khi mình đi khá là bận cho nên ko kịp đi đổi tiền nên chờ xuống máy bay mới đổi tiền ở Changi. Ở các Terminal đều có exchange counter, 7 triệu = 406$, => SGD/VND = 17240.
Khi sang tới bến xe Melaka Sentral, mình đổi tiếp từ đô Sing sang ringgit, 110$ = 292RM => SGD/MYR = 2.654 => MYR/VND = 6496. Tỷ giá này mình thấy có lời hơn, vì thấy tỷ giá MYR/VND là gần 7000 cơ, mà thôi kệ, có chênh lệch lời lỗ thì cũng ko đáng là bao vì mình cũng đổi cò con thôi chứ có phải buôn tiền đâu.

Last edited:
Thủ tục nhập cảnh

Nhiều bạn nữ khi đi Singapore lần đầu tiên thường có chút thấp thỏm về chuyện nhập cảnh nhưng cá nhân tôi thì hải quan VN hỏi han nhiều lời (thậm chí còn bị đòi xem CMND - trớt quớt chỉ?) chứ bên Singapore thì chẳng bị hỏi lấy 1 câu. Hiện nay, các cô gái VN sang Singapore làm nhiều việc bất hợp pháp cho nên chuyện gặp 1 cô gái Việt bị "mời" từ quầy làm thủ tục nhập cảnh đến văn phòng hay thấy cảnh sát, hải quan của họ áp tải phụ nữ Việt lên tận cửa máy bay về VN cũng không hiếm.

Các bạn nữ đi riêng hoặc đi theo nhóm nên lưu ý 1 chút (nhất là lần đầu sang Sing) 1 số điểm như sau:
+ Ăn mặc đơn giản, trang điểm nhẹ nhàng
+ Trang bị tiếng Anh, nếu ko giỏi thì cũng phải giao tiếp cơ bản để khi họ hỏi những câu đơn giản như: đi đâu? làm gì? ở bao nhiêu ngày? thì phải trả lời rõ ràng được cho họ. Thêm nữa, 1 số điểm như thời gian lưu trú, khách sạn phải trả lời trùng khớp với phần đã ghi trên tờ khai báo hải quan. Ấp úng, lúng túng thì chỉ khiến rắc rối thêm mà thôi.
+ In ra giấy, bỏ vào ngăn ngoài hành lý xách tay các giấy tờ như vé máy bay 2 chiều, email confirm đặt phòng khách sạn ...
+ Nhiều người nói phải mang theo 1000SGD tiền mặt nhưng tôi nghĩ đây chỉ là tin đồn thôi, tôi chưa bị hải quan hỏi han gì nên cũng chưa có dịp kiểm chứng cá nhân vụ này nhưng những người tôi biết có bị hỏi, trong người mang một vài trăm SGD cũng chả sao. Còn để yên tâm thì cứ dắt theo trong người cái thẻ tín dụng hay thẻ ghi nợ là được.

Thường thì khi lên máy bay sang Singapore, tiếp viên sẽ phát cho các bạn phiếu điền thông tin nhập cảnh, bạn nên mang bút theo để điền ngay trên máy bay. Nếu bạn điền sai cũng đừng lo, cứ xin tờ khác, nếu họ ko đưa thì xuống tới sảnh Immigration lấy phiếu điền tại đó cũng được. Sau đây mình sẽ hướng dẫn các bạn điền :D dù mình nghĩ là mọi người đều biết rồi.

Khi các bạn làm thủ tục nhập cảnh, nhân viên hải quan sẽ giữ 1 phần trên mẫu đơn bạn vừa điền và đưa lại cho bạn cái cuống. Bạn nhớ giữ nhé vì tôi thấy khi xuất cảnh nhân viên hải quan có hỏi lại cái cuống này.

Những khung cửa Melaka

Nói chung, khi đến Singapore, lần nào cũng vậy, tôi đều ko có cảm xúc gì nhiều. Chỉ đơn giản là đến 1 nơi hiện đại hơn, sạch sẽ hơn, an toàn hơn và luôn phải đi nhanh hơn Việt Nam mà thôi. Lần nào đến đây cũng ko nghĩ là sẽ có lúc quay lại ấy vậy mà lần này cũng là lần thứ 3 tôi đến thành phố này (ấy thế mà chưa có bức ảnh nào chụp với Merlion mới ghê). Ảnh về những nơi nổi tiếng của Singapore thì tràn lan trên mạng rồi nên tôi sẽ viết về cảm xúc của tôi ở Melaka nhé.

Lần đầu tiên tôi đến Melaka (hay Malacca) là cùng với 1 cô bạn thân, cô này giờ đã thành mẹ trẻ con nên lần này tôi đành đi 1 mình vậy. Ngày thứ 7, Melaka trở nên sôi động, có khi khách du lịch còn đông hơn cả dân địa phương. tôi dành khá nhiều thời gian để đi bộ, ven bờ sông Melaka và con đường xương sống Chinatown là Jonker St dù vốn dĩ tôi là người rất lười vận động. Melaka vẫn nhỏ xíu và đơn giản như thế với khu Chinatown được xây dựng từ những năm đầu thế kỷ 20.

Màu sắc dễ thấy nhất ở Melaka chính là màu đỏ, màu đỏ là màu may mắn của người Hoa nên khu Chinatown ngập tràn sắc đỏ của hình ảnh trang trí lẫn những chiếc đèn lồng. Nhưng thậm chí cả nhà thờ và khu quảng trường Dutch Square cũng có màu sơn đỏ chói mắt.

Melaka trong suy nghĩ của tôi là câu chuyện về những khung cửa. Cửa là thứ kết nối cũng là thứ ngăn giữa thế giới bên trong và bên ngoài của một ngôi nhà. Đơn giản hay cầu kỳ, theo kiểu truyền thống hay hiện đại, gia chủ giàu có hay nghèo khó... những thứ như vậy được thể hiện khá nhiều qua khung cửa của mỗi căn nhà. Nhiều giờ lang thang trên phố, đứng trước những ngôi nhà gần trăm năm tuổi, thỉnh thoảng ngồi nghỉ trên những bậc thềm xa lạ, nghe thấy tiếng cười nói hay áng sáng phát ra từ phía sau những khung cửa ấy, tôi cảm thấy thú vị như đang xem 1 cuốn phim, đọc 1 cuốn sách.

Melaka - trên tường & bên sông

1 điểm thú vị khác của Melaka chính là những bức tranh trên tường. Chủ nhân mỗi ngôi nhà như đang kể chuyện, đó có thể là giấc mơ về thảo nguyên, có thể là lời chúc mã đáo thành công với tranh 8 ngựa hay 1 ký ức xưa cũ nào đó trên những bức tường của mình.

Gần 10h tối, sau cơn mưa, ngồi ở 1 chiếc ghế đá bên bờ sông Melaka, tôi có thể nghe thấy tiếng nước vỗ ì oạp dưới chân, tiếng rì rào cười nói của những người khách bộ hành đa quốc tịch từ đằng xa và đắm chìm trong mùi hương ngọt ngào của những bông hoa nguyệt quế.

Melaka với tôi còn là 1 buổi sáng sớm trời mưa lây rây, tôi bung ô đi lang thang khi đa số khách du lịch còn ngủ vùi. Những con chim bồ câu dạn người ở 1 góc phố, ánh vàng lấp lánh của mặt trời trên sông Melaka, ..., tất cả những thứ ấy tạo nên 1 thành phố yên tĩnh và hiền lành khác hẳn với không khí náo nhiệt của Jonker St vào buổi tối.

Penang

B. Penang
Phần về Penang dựa trên chuyến đi của chúng mình vào tháng 9/2010 và tháng 6/2012. Penang là 1 nơi mà mỗi khi nghĩ tới, trong lòng chỉ toàn là cảm giác ngọt ngào, vui vẻ. Biển Penang xấu thua xa Hà Tiên, Vũng Tàu cho nên khách sạn ở gần biển hay ko chẳng quan trọng gì.

Nói qua về Penang thì đây là 1 thành phố được UNESCO công nhận là di sản thế giới (giống như Hội An của nhà mình ấy mà), trước kia đây là 1 trong những hòn đảo quan trọng trên tuyến đường biển qua eo Malacca, bị thực dân Anh chiếm đóng từ khá sớm. Ngày nay, đây là 1 trong những thành phố rất thú vị về kiến trúc cũng như văn hóa bởi như nhiều nơi khác ở Malaysia, đây là 1 thành phố đa sắc tộc người Malaysia, gốc Hoa, gốc Ấn và cả gốc Thái nữa.

Lần đầu tiên mình đi Penang chỉ có 2 ngày 1 đêm thì quá ngắn, lần này đi 4 ngày 4 đêm thì lại quá dài (vì vậy trong lịch trình đã cắt bớt 1 ngày để đi Langkawi), theo mình thì dành tầm 3 ngày 2 đêm ở Penang là vừa đủ.

1. Đi đâu quanh Penang?

Bạn Linh xin giới thiệu tiếp những chỗ vui chơi quanh Penang như city tour, chùa Kek Lok Si, miếu Quan Âm, Blue mansion, Peranakan mansion, đền rắn, Tropical spice garden, trang trại bướm. Giới thiệu tóm tắt cũng như gợi ý thời gian tham quan để các bạn tiện sắp xếp. Dưới đây là bản đồ đơn giản, mình có đánh số theo thứ tự các điểm được trình bày trong entry, lấy trung tâm Georgetown là tòa nhà Komtar nha ^^ các bạn đến Penang thì sẽ biết nó thôi. 1 số điểm như Blue mansion hay Peranakan, miếu Quan Âm quá nhỏ nên mình ko đánh số nhưng rất gần Komtar. (click vào để có size lớn hơn)

Lưu ý trước khi đi đến các điểm tham quan, các bạn nên tìm hiểu thông tin trước trên mạng, khi mua vé vào cửa thì nên xin mini-map hay phiếu thông tin giới thiệu được in sẵn (bằng tiếng Anh, dĩ nhiên rồi) để ngâm cứu trước. Vì hướng dẫn viên ở các điểm tham quan ở Penang có thể nói tiếng Anh, tiếng Bồ Đào Nha, tiếng Hoa (Cantonese đó nha, mấy bạn học Mandarin coi chừng nghe không nổi à) nhưng tiếng Anh của các bạn Malaysia thì kinh khủng lắm đó, khó nghe hơn Singlish nhiều, hehe. Chứ tốn tiền, tốn công đi mà ko hiểu mình đang đi đâu thì cũng hơi kỳ cục (ô, mình biết rất nhiều bạn đi tham quan Angkor Wat mà để tiết kiệm chi phí nên không thèm thuê hướng dẫn viên rồi nè, lol).
.

1.1. City tour vòng quanh Georgetown
Phải nói là mình cực thích kiến trúc của Georgetown, cứ mỗi ngã rẽ là lại gặp 1 bất ngờ, có khi là kiến trúc theo kiểu thuộc địa, có khi là những ngôi nhà của người Hoa giống như khu Chợ Lớn những năm 1990, có khi lại là những ngôi nhà rực rỡ tím hồng của người Ấn. Khang trang & lụp xụp, cũ & mới, giàu & nghèo đan xen nhau tạo nên 1 bản sắc đa văn hóa của Penang.
Dĩ nhiên là các bạn hoàn toàn có thể kết hợp city tour với các điểm ăn uống hay tham quan khác như Blue mansion hay Peranakan mansion sẽ được giới thiệu bên dưới. Bản đồ du lịch được tặng free ở các quầy tiếp tân của khách sạn, quy hoạch đường phố gọn gàng và Georgetown thì ko đủ lớn để bị lạc đâu. Thời gian dành cho city tour thì phụ thuộc vào bạn, có thể là 1 giờ cũng có thể là cả ngày.
.
1.2. Kek Lok Si
Đây có thể coi là 1 trong những quần thể chùa đẹp nhất, hoành tráng nhất Malaysia. Theo Mr.P bạn đồng hành của mình thì Kek Lok là phiên âm của Cực Lạc và Si là Tự (Chùa). Chùa đặt trên khu vực đồi cao của Penang và từ đây có view xuống thành phố rất đẹp, có xe điện để đi từ khu vực thấp lên phía trên của chùa
biết nói thế nào đây, quá trình trùng tu, xây mới bổ sung đã khiến cho ngôi trùa chở nên hơi … đồng bóng vì quá nhiều màu sắc xanh đỏ (có lẽ style của các bạn người Hoa là như vậy).

Điểm trừ là chùa quá đông
mình thì mình thích những ngôi chùa lặng lẽ, nhiều cây và yên tĩnh cơ. Các điểm tham quan đáng chú ý trong chùa là tượng Quan Âm, hồ phóng sinh. Cả 2 lần đến Penang đều đến đây ^^ thời gian tham quan: khoảng 1-2 giờ

.
1.3. Miếu Quan Âm (Kuan Yin) Mình đến miếu Quan Âm trong chuyến đi năm 2010. Miếu khá nhỏ, nghi ngút khói hương, kiến trúc ko có gì đặc biệt (theo ý kiến cá nhân của mình) nhưng nghe nói là khá thiêng. Miếu nằm ngay ở khu China Town luôn.

.
1.4. Chew Jetty
Đây là 1 di sản thế giới đã được UNESCO công nhận, khu nhà gỗ trên sông này được xây dựng từ giữa thế kỷ 19 bởi những người di cư từ tỉnh Phúc Kiến, Trung Quốc. Có 75 ngôi nhà trong phạm vi bảo vệ và gìn giữ di sản. Khi đến đây bạn sẽ cảm thấy thời gian như dừng lại vậy, những ngôi nhà nhỏ, lối đi nhỏ, màu sắc gỗ trên tường hay tiếng quạt máy quay ù ù cứ như là thập niên 1990 vậy.

Thời gian tham quan: 45′ (thực ra loanh quanh chỉ có vài trăm mét vuông thôi). Cứ có cảm giác nếu mình thở mạnh, bước mạnh 1 chút thì sẽ xâm phạm vào cuộc sống của những người ở đây vậy (họ có vẻ gì đó rất thờ ơ với khách du lịch, cứ tà tà làm những việc thường ngày).
.

1.5. Blue mansion
(Chong Fatt Tze mansion) 14 Leith Street
Điểm nổi bật chính là màu sắc của khu nhà cho nên ngoài cách gọi tên chủ của nó là thương gia Chong Fatt Tze mansion, người ta quen gọi nó là Blue mansion. Ngôi nhà pha trộn kiến trúc phương Tây và phương Đông trong các chi tiết mái, cửa sổ, cầu thang, hành lang Được xây dựng từ thập niên 1880 và bây giờ thì nó là 1 trong những di tích lịch sử của Penang, từng được làm bối cảnh cho nhiều film ^^ . Thời gian nên dành cho nó: 30 phút vì Blue mansion khá là nhỏ.

và bạn dễ dàng nhận ra nó trên bìa cuốn Lonely Planet Kuala Lumpur, Melaka & Penang bản cũ (bản mới là Twin towers của KL).
.

1.6. Peranakan mansion
(Babas and Nyonyas)

Đây từng là nơi cư trú và văn phòng của Chung Keng Kwee. Ông là 1 Kapitan, 1 chức danh quan toàn quyền vùng thuộc địa nào đó của các nước phương Tây ở châu Á như ở Melaka (thuộc địa của Bồ Đào Nha vào thế kỷ 15,16), Đông Ấn, Singapore. Tòa nhà là biểu tượng cho sự giàu có của các quan toàn quyền vào thế kỷ 19 ở khu vực eo biển Melaka (kiến trúc tương tự có thể nhìn thấy ở Melaka hay Singapore), với chạm khắc gỗ tinh xảo theo kiểu Trung Quốc, gạch lát từ Anh.

Thời gian dành để tham quan: 30-45′. .

1.7. Tropical spice garden
Nằm ở vùng tương đối xa xôi hẻo lánh của Penang (thậm chí còn xa hơn Hard Rock Hotel) và như đã giới thiệu ở entry trước là có nhà hàng Tree Monkey. Tin mình đi, ở đây không có kỳ hoa dị thảo gì đâu nhưng có bóng râm của những cây cổ thụ, có nhiều loại hoa, có hồ nước nên cảm giác rất mát mẻ, dễ chịu. Và cũng ở đây, lần đầu mình thấy cây gừng, haha, sau hơn 20 năm ăn gừng.

Thời gian tham quan: 30′ (kết hợp đi buổi chiều để vào ăn tối thì hợp lý nhất) .

1.8. Trang trại bướm (Butterfly farm)
Bướm rất nhiều và rất dạn người, bay tứ tung và hồn nhiên đậu lên người khách. Dĩ nhiên là ngoài bướm ra ở đây còn nhiều hoa cỏ xinh tươi nữa. Thời gian tham quan: 2 giờ.
.

1.9. Đền rắn
Chống chỉ định cho các bạn sợ rắn nhưng không sợ thì cảm thấy rất thú vị ^^

Thời gian tham quan: 15-30′ .

1.10. Bãi biển Batu Ferrringhi
Nếu các bạn định tìm 1 chốn du lịch biển thì ko nên đến Penang mà có thể chạy dịch lên chút xíu là Langkawi vì Langkawi có nhiều đảo nhỏ với bãi cát vừa dài vừa trắng. Tuy nhiên, ở bãi biển chính của Penang là Batu Ferringhi (nơi tập trung các resort) có nhiều trò chơi như nhảy dù, cưỡi ngựa.

.
1.11. Langkawi

Ồ vâng, xa ra khỏi Penang đó là Langkawi, đây là kế hoạch dự phòng cho bạn nào dư thời gian ở Penang, 1 ngày có nhiều chuyến phà từ Penang tới Langkawi (thời gian đi khoảng 2h45′) nhưng mình không đi phà (chỉ hỏi cho biết) nên các bạn chịu khó tới nơi hỏi thăm hoặc google vậy. Bọn mình thuê yacht đi từ Straits Quay tới cảng Telaga của Langkawi (cách trung tâm đảo khoảng 17-20km), thời gian đi nếu không dừng giữa đường là khoảng 2h30′. Đến Langkawi rồi thì có thể đi cable treo để ngắm toàn cảnh quần đảo, mọi người nói còn có thể đi chơi suối thác gì đó (nhưng bọn mình không đi). Biết đâu lúc nào đó rảnh rỗi mình lại đi 1 chuyến Langkawi thì sao?

.
1.12. Những điểm tham quan khác

Trong chuyến đi 2010 mình còn đi được Chùa Phật Nằm, Tropical fruit farm (phew, năm đó, 2 đứa con gái đi như ăn cướp trong 2 ngày 1 đêm, nghĩ lại còn thấy hãi hùng). Trung tâm mua sắm và kết hợp ăn uống thì mọi người có thể đến Straits Quay Marina Mall (cái này mới nhất), Gurney Plaza hay Queen’s Mall. Theo lời khuyên của 1 người bạn mình thì đừng nên lên Penang Hill vì tốn thời gian và chả có cái gì trên đó cả.

Penang

2. Ở đâu tại Penang?
1. Campell House

Năm 2010, mình ở Campell House, ngay trung tâm Georgetown, đi lại rất thuận tiện. Đây là 1 ngôi nhà cổ nhưng bạn có thể hoàn toàn yên tâm về độ sạch sẽ.

Campbell House, 106 Lebuh Campbell,
[email protected]
http://www.campbellhousepenang.com
.

2. Rasa Sayang resort

Rasa Sayang là 1 thành viên của hệ thống Shangri-la, khách sạn có bãi biển riêng, kiến trúc vườn hồ cực đẹp, nhà hàng Spice Market thì khá là nổi tiếng ở Penang và cách trung tâm Georgetown khoảng 20 phút xe.

Buổi tối ở đây khá buồn nhưng nếu các bạn đến vào dịp cuối tuần thì nhớ đi bộ dọc bãi biển sang resort Golden Sands ở kế bên (và cùng 1 chủ luôn) có beach club rất vui nhộn. 1 điểm cộng nữa cho Rasa Sayang là nhân viên cực kỳ dễ thương.

Rasa Sayang, Batu Feringgi Beach

http://www.shangri-la.com/penang/rasasayangresort
.

3. Hard Rock Hotel

Hệ thống Hard Rock thì nổi tiếng rồi nhỉ? (ở VN chỉ có Hard Rock Cafe thôi còn chưa có Hotel của hệ thống này). Xét 1 cách khách quan thì thiết kế nội ngoại thất không đủ đẹp để xứng với giá tiền, có chăng là nét độc đáo mà thôi. Ai thích The Beatles thì sẽ hài lòng với nội thất ở đây. 1 điểm trừ cho Hard Rock Hotel nữa đó là quá xa trung tâm, gần 40′ đi xe để vào tới trung tâm Georgetown.

Hard Rock Hotel, Batu Feringghi beach
http://penang.hardrockhotels.net/

3. Ăn gì tại Penang?

3. Ăn gì tại Penang?
Theo mình thì ai mạo hiểm và ưa khám phá có thể ăn các món ăn của người Malay ở khu chợ đêm Gurney Drive nhưng sự thật là với mình thì … khá khó nuốt và món ăn được đem ra cứ nâu nâu bẩn bẩn thế nào ấy. Ăn món Hoa hay món Âu là lựa chọn an toàn hơn nếu như bụng dạ các bạn không được tốt lắm.

.

1.1. Spice Market
(nhà hàng của Rasa Sayang)

Buffet ở đây phải gọi là đỉnh của đỉnh
về sự phong phú cũng như chất lượng, phải nói cua ghẹ tôm hùm ê hề, tráng miệng thì phải hơn 20 loại bánh ngọt khác nhau.

.

1.2. Hard Rock Cafe (thuộc Hard Rock Hotel)

Phần ăn lớn theo kiểu Mỹ, nấu theo phong cách Mỹ luôn nghĩa là rất nhiều đạm. Theo mình là rất ngon ấy, nhưng 1 tuần chỉ nên ăn 1 bữa như vậy thôi vì cũng rất là ngán. 1 điểm cộng cho nhà hàng là có chương trình ca nhạc live vào buổi tối ^^

.

1.3. China House

Bản thân China House là 1 phòng trưng bày cho nên nhà hàng bên trong nó cũng được thiết kế rất có phong cách. Tuy tên là China House nhưng menu bánh ngọt Âu thì rất hấp dẫn. Quán thích hợp cho cả ăn sáng lẫn ăn trưa. Đây là 1 nhà hàng trong hệ thống Sraits Collection.

China House, 153 – 155 Lebuh Pantai
www.straitscollection.com.my

.

1.4. Tree Monkey (thuộc Tropical Spice Garden)

Nhà hàng nổi tiếng với phong cách Thái và thực đơn đồ uống gồm các loại mocktail vừa đẹp mắt vừa ngon miệng.

Tree Monkey, Tropical Spice Garden

Lone Crag Villa, Lot 595 MKM 2, Teluk Bahang
www.treemonkey.com.my

.

1.5. Charlie Brown cafe (ở Straits Quay Mall)

Phù hợp cho 1 tách cafe nghỉ ngơi giữa chuyến đi dạo. Quán được thiết kế theo phong cách film hoạt hình ^&^ và tin mình đi, ở đây người lớn còn đông hơn trẻ con nữa.

.
.

1.6. Oldtown White Coffee

Đây là 1 chuỗi cửa hàng có thương hiệu ở Malaysia với món cafe trắng rất nổi tiếng tuy nhiên sẽ khiến khách Việt Nam thất vọng vì gou cafe ở đây vừa nhạt vừa quá ngọt. Bù lại các món bánh mì đen nướng với bơ thì ngon tuyệt, vị thơm nhẹ nhàng, cho vào miệng thì giòn tan. Ở đây còn phục vụ các món ăn của người Hoa nữa. Nếu mình nhớ ko nhầm thì tại LCCT cũng có cửa hàng này nữa và đông gấp mấy lần Starbucks.

http://www.oldtown.com.my

vào website để xem địa chỉ nào gần với chỗ ở của bạn nhất nhé ^^
.

1.7. De Tai Tong cafe (dimsum) Quán này là mình đi năm 2010 ^^ đợt vừa rồi chưa có quay lại nhưng phải nói là vừa ngon vừa rẻ. Khi đó mình và Bonita ăn no vỡ bụng mà chỉ có 50RM, tính thời giá lúc đó quy ra tiền Việt là khoảng 250k. Mở cửa từ 6h sáng đến 12h đêm nhưng chỉ bán điểm tâm vào 6am-12pm và 6.30pm-12am. Nhân tiện còn cái card nên post lên cho mọi người địa điểm luôn.

De Tai Tong, 45 Cintra Street

.

1.8. Street Market (Gurney Drive)

rất phong phú các món ăn Hoa lẫn Malaysia, dĩ nhiên là mở vào buổi tối rồi. Dành cho những người thích ăn vặt và không sợ béo.

Trời! Topic quá hay! cảm ơn bạn!
Cho mình hỏi, đi bus từ Sing đến Kuala Lumper hết mấy tiếng bạn nhỉ? Và đi xe hãng nào nhanh nhất? Theo bạn thì nên mua vé online hay tối đó 10gio mình ra Golden Miles mua nhỉ? nhà mình qua đêm trên xe mà! Có sợ rằng đến KL sớm quá ko nhỉ? ( 3,4 am)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back