What's new

[Chia sẻ] Singapore - Melaka - Penang

Bài viết của mình gồm 2 phần, phần A là chia sẻ các kinh nghiệm cụ thể liên quan tới du lịch tiết kiệm ở Singapore & Melaka (thời điểm tháng 6/2013) và B là du lịch Penang (tháng 6/2012). Mình sẽ cố gắng viết cụ thể và đơn giản để các bạn có thể tự tin đi lần đầu, dù chỉ đi 1 mình về chi phí, lịch trình, nơi ở, các nơi vui chơi & ăn uống.

Theo cá nhân mình thì Kuala Lumpur là 1 thủ đô rất buồn tẻ, ngoài tòa tháp đôi Petronas đã-từng-cao-nhất-thế-giới ra thì chẳng có gì hấp dẫn lắm. Mình thích Malaysia hơn Singapore và đặc biệt thích thành phố Penang nên đã đến đây 2 lần. Mình gộp cả 3 địa danh Singapore, Melaka và Penang vào cùng 1 topic vì đây là 3 thành phố có nền tảng tương đồng.

Về địa lý, cả 3 thành phố đều có vị trí quan trọng về thương mại trên eo biển Mallacca. Về văn hóa, cả 3 nơi đều là sự kết hợp giữa văn hóa bản địa của người Malaysia, từng chịu sự đô hộ của các nước phương Tây và sự di cư của người Hoa, người Ấn. Bạn có thể dễ dàng thấy sự pha trộn về tôn giáo khi bạn có thể thấy nhà thờ của đạo Hindu, đạo Thiên Chúa, đạo Hồi và chùa chiền ở rất gần nhau. Bản thân Melaka và Penang đều được công nhận là di sản thế giới của UNESCO từ năm 2008.

A. Singapore & Melaka (6/2013)

1. Chi phí
Vé máy bay: Sài Gòn - Sinapore & Kuala Lumpur - Sài Gòn: 2tr5 (vé giá rẻ của Jet Star & Air Asia)
MRT: 12SGD
Bus Singapore - Melaka: 25SGD
Bus Melaka - Kuala Lumpur TSB: 12RM
Bus Melaka - nội thành (2 chiều): 2RM
Bus: TSB - sân bay LCCT: 8RM
Hostel: 2 đêm Singapore (65SGD) + 1 đêm Melaka (35RM)
Vé trò chơi: 80SGD
Tổng định phí: 182SGD + 57RM = 3.5tr
Ăn uống thì tùy mỗi người, chứ mình thì hết thêm 120SGD + 70RM ~ 2tr

2. Lịch trình:

5/6: 9.40pm bay từ TSN
6/6: sáng - dạo khu Bayfront, Singapore Flyer, Singapore Botanic Garden, trưa - check in, chiều - shopping Suntec, Ducktour, tối - chợ đêm Chinatown, ăn tối ở Maxwell food court.
7/6: sáng - mua vé bus đi Melaka, Singapore Museum of Art, trưa - Asian Civillisations Museum, chiều tối - shopping & ăn uống ở Ion Orchard.
8/6: sáng sớm lang thang chụp hình, trưa - đi Melaka, chiều tối - check in, lang thang ăn hàng Jonker Street, đi dạo dọc bờ sông Melaka.
9/6: sáng - đi dạo Dutch square, nhà thờ St.Paul, pháo đài Famosa, chiều - đi Kuala Lumpur, tối bay về SG.

3. Hostel:
Việc đặt phòng của mình thực ra rất đơn giản, cứ lên hostelworld và booking.com xem thử coi chỗ nào được đánh giá tốt và giá cả phù hợp với mình thì đặt. Mình cũng hơi lười nên cũng ko có ý định đến tận nơi rồi đi lòng vòng tìm nhà nghỉ vì cứ tưởng tượng khi đến nơi trời nắng nóng hay mưa sụt sùi còn phải lết thân + hành lý ở nơi xa lạ thì đúng là ... hãi hùng.

1 điểm lưu ý là khi các bạn đặt khách sạn ở hostelworld thì nên xem phần Map & Direction để kiểm tra xem vị trí của hostel có phù hợp với mình hay ko, nhất là phần Direction sẽ có chỉ dẫn cụ thể để từ sân bay, bến xe về hostel như thế nào. Như mình thì mình hay in cả phần này ra để khi đến nơi chỉ việc làm theo cho tiện.

3.1 Singapore - mình ở 5wayfootinn, 227 South Bridge Road (ngay ngã tư với Pagoda St). Dorm 4 người, nhà vệ sinh sạch sẽ, diện tích hơi nhỏ nhưng bù lại vị trí thì cực thuận tiện vì Pagoda St chính là đoạn chợ đêm và 1 đầu chính là trạm MRT Chinatown, cách trạm bus của Hippo bus có vài chục mét, lại cách Maxwell food court. Mỗi lần đi ăn, đi chơi đều rất dễ dàng.
Nhân viên rất dễ thương vì mình béo, ko leo lên giường tầng được nên bạn ấy chuyển mình sang 1 phòng trống luôn, thế là đêm đầu được ngủ 1 mình, đêm thứ 2 thì nửa đêm có 1 bạn Tây vào ở chung nữa nên cảm giác là thoải mái :"> Ăn sáng thì như các hostel khác thôi, có máy pha cafe, sandwich và các loại mứt.

3.2 Melaka

Mình ở Oriental Riverside hostel, phòng riêng nhưng shared-bathroom. Đây là 1 hostel home-run, sạch sẽ, ít phòng nên ít khách, ko ồn ào lộn xộn. Hostel này gần Jonker street (cách cơm gà Famosa tầm 5-7 phút đi bộ) và có mặt sau là bờ sông (khi đặt phòng nên chú thích là chọn phòng có cửa sổ ra bờ sông nhé). Chủ nhà thân thiện, nhiệt tình.

4. Hành trang & đổi tiền:

4.1 Hành trang: dĩ nhiên cũng tùy người nữa nhưng vì đi ngắn ngày nên theo mình chỉ cần mang 1 ba lô ~40l và 1 túi nhỏ là được. Đừng quên mang theo ô thì vì thời tiết ở Sing & Malaysia đều nắng nóng hơn cả SG và 1 chai rỗng để đựng nước. Theo mình thì khi đi, nên mặc quần áo gọn gàng, thoáng mát, giày hoặc dép bệt để dễ di chuyển. Nhớ đừng mang kẹo cao su vào Sing.

4.2 Tiền:
Đợt này trước khi mình đi khá là bận cho nên ko kịp đi đổi tiền nên chờ xuống máy bay mới đổi tiền ở Changi. Ở các Terminal đều có exchange counter, 7 triệu = 406$, => SGD/VND = 17240.
Khi sang tới bến xe Melaka Sentral, mình đổi tiếp từ đô Sing sang ringgit, 110$ = 292RM => SGD/MYR = 2.654 => MYR/VND = 6496. Tỷ giá này mình thấy có lời hơn, vì thấy tỷ giá MYR/VND là gần 7000 cơ, mà thôi kệ, có chênh lệch lời lỗ thì cũng ko đáng là bao vì mình cũng đổi cò con thôi chứ có phải buôn tiền đâu.

Last edited:
Trời! Topic quá hay! cảm ơn bạn!
Cho mình hỏi, đi bus từ Sing đến Kuala Lumper hết mấy tiếng bạn nhỉ? Và đi xe hãng nào nhanh nhất? Theo bạn thì nên mua vé online hay tối đó 10gio mình ra Golden Miles mua nhỉ? nhà mình qua đêm trên xe mà! Có sợ rằng đến KL sớm quá ko nhỉ? ( 3,4 am)

Hi bạn, theo mình biết đi bus khoảng 7 tiếng đó bạn (đã bao gồm thời gian xuất cảnh ở Sing và nhập cảnh vào Malaysia luôn rồi). Mình nghĩ là nên mua vé online, có nhiều lựa chọn để bạn chọn về hãng xe, giá vé, còn được lựa chỗ ngồi nữa, quan trọng nhất là chủ động vì chờ tới lúc đi mới mua vé thì cũng ko biết thế nào, nhất là nếu bạn đi nhóm đông người thì nên mua vé sớm.

Ngoài ra còn option đi tàu nữa. Bạn cứ cân nhắc xem sao
www.seat61.com/Malaysia.htm#Singapore_-_Kuala_Lumpur_-_Penang_-_Bangkok

Quá hay ạ.Em có chuyến đi Malay lâbf đầu vào tháng 7 tới nên đang tìm hiểu.Em ko có đi Sing.Lịch trình của em 5 ngày .
Tới sân bay KLIA, em chỉ định đi Penang , malacca và kul.Theo anh nên sắp xếp lịch trình thế nào lag hợp lý ạ

Thanks.

hi, cho mình hỏi là bạn còn cái thẻ Ezlink hay sim điện thoại bên đó k.. có thể cho mình mượn để đi trong đầu tháng 7 này dc k.. cám ơn nhiều nhé :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back