What's new

[Chia sẻ] Sri Lanka - Cung đường của những cảm xúc trái ngược

Hi các bác,

Chả là group của (thangdong, tachcafe & Maria) mới sống sót ở Sri Lanka về sau chuyến hành trình 7 ngày 7 đêm. Có rất nhiều ấn tượng nên bọn em cũng muốn chia sẻ với các bác để bác nào muốn đi có thể tham khảo.

Trước tiên em làm một cái thống kê ngắn gọn về hành trình, tối nay về sẽ viết chi tiết :D

• Thời gian hành trình: 7 ngày 7 đêm
  • Tổng số nơi đã tham quan: 11 (Galle - Anuradhapura - Sigiriya - Dambulla - Kandy - Pinnawella - Adam's Peak - Horton Plain - Uwanatuna - Koggala - Negombo)
  • Tổng số quãng đường di chuyển: 1410km (Bus: 1140km; train: 270km)
  • Tổng số thời gian di chuyển: 48h (Bus: 38.5h; train: 9.5h)
  • Tổng số quãng đường đạp xe đạp: 30km
  • Tổng số quãng đường đi bộ:31km
  • Tổng số quãng đường đi tuk tuk: 62km
  • Địa điểm gây ấn tượng nhất: Adam's Peak
  • Địa điểm gây thất vọng nhất: Anuradhapura

Tối nay em sẽ bắt đầu viết chi tiết về hành trình Sri Lanka (c)

Ngày đầu tiên - Galle

Ấn tượng đầu tiên khi đặt chân xuống Bandaranayake International Airport (dài vãi) là sự hoành tráng. Sân bay này chắc chắn mới được xây dựng, rất to cao đẹp trai, dọc ngang đầy các biển quảng cáo du lịch Sri Lanka và quảng cáo cho các hãng viễn thông lớn nhất của Sri Lanka như Dialog, Airtel. Cách một khoảng lại có một cái PC để truy cập internet rất tiện lợi. LCD đặt khắp mọi nơi nhưng chả thấy mở bao giờ hehe. Em là em cam đoan 99,99% du khách đến Sri Lanka sau khi chứng kiến sự phát triển của cái sân bay quốc tế này thì đều ngạc nhiên, và mong chờ điều tương tự khi đến thủ đô Colombo. Thế nhưng...

Sau khi loay hoay trong sân bay mất 30', em và tachcafe cũng bước chân ra được khỏi cái sân bay, và mọi thứ thay đổi 180 độ. Đông đúc, chen lấn và một chút tồi tàn. Sau một lúc đứng chờ thì shuttle bus cuối cùng cũng đã tới. Rất may là chúng em nhanh chân leo lên trước nên kiếm được một chỗ ngồi trong khi rất nhiều các bác khác phải đứng. Cảm giác đầu tiên là...sao mà đông thế. Sau khi đi vòng vèo hết nửa tiếng đồng hồ, cuối cùng shuttle bus cũng đã đến bến xe bus. Các bác cứ yên tâm về khoản tìm xe bus, vì không cần hỏi các bác cũng biết xe nào chạy về đâu. Mỗi xe có một anh lơ đeo trên tay một cái máy tính tiền + in vé giống của mấy bác điện lực nhà mình, mồm thì lúc nào cũng hét toáng lên Colombo, Colombo hay Galle Galle. Sau khi hội ý, chúng em liền nhảy lên một cái xe 20 chỗ Aircon, dự tính về Colombo lúc 9h, đi chơi 1 vòng rồi 10h sẽ đáp xe đi Galle đoàn tụ gia đình với em Maria ở đó. Nhưng thật là khốn nạn, cái xe A/C của bọn em lại là một cái xe dù chính hiệu, chạy lòng vòng bắt khách liên tục. Cho dù khoảng cách Airport - Colombo chỉ có 30km nhưng khi bọn em đặt bước chân đầu tiên xuống Colombo thì đã là 10:05 sáng. Bà mẹ, mất mẹ nó 2 tiếng đồng hồ. Cả 2 thằng rất bực mình nhưng đành phải ra quyết định bỏ qua Colombo, đi thẳng đến Galle vì đã hẹn Maria 1h30 ở đó rồi. Sau khi hỏi thăm một số người dân địa phương, chúng em nhảy lên một cái bus (không đề nơi đến). Rất may tính cẩn thận của em đột nhiên nảy lên, đi được một đoạn em vác cái map ra hỏi thằng tài xế với lơ xe thì phát hiện ra mình đi nhầm tuyến. Do mình không rành khẩu âm của người bản xứ nên rất nên nghe nhầm. Sau này các bác nào đi Sri Lanka thì nên chú ý kĩ điều này. Và thế là lại xuống xe, chờ thêm 5' sau thì xe đi Galle tới. Lần này thì trúng rồi hehe.

Quãng đường Galle - Colombo chỉ có 116km, ngang Saigon - Vungtau theo dự kiến mất khoảng 3h. Em chắc mẩm là lên xe ngủ một giấc là tới nơi. Và sai lầm thứ hai đã xuất hiện khi em không để ý, chọn chỗ ngồi gần cái loa phát thanh của xe bus. Kết quả như thế nào thì các bác cũng có thể hình dung, lỗ tai 2 thằng em bị tra tấn suốt 3 tiếng rưỡi với volume hết cỡ. Tục nhất là mình phải nghe những thứ mà mình không hiểu, giống như cảm giác khi ngồi trên night bus ở Myanmar vậy. Em thì quen rồi không sao, nhưng có vẻ đồng chí tachcafe có một chút bất mãn =)) Trên đường đi, em cũng tranh thủ ngắm nghía đường phố thủ đô Colombo xem có gặp cái attraction nào không, nhưng chỉ thấy một vài building cũ kĩ, 2 3 cái nhà thờ từ thời thực dân Hà Lan không có gì đặc sắc. Điểm đặc sắc nhất của Colombo là người, xe bus và khói bụi.

Người thì khỏi nói, đông như quân Mông. Đâu đâu cũng thấy người. Em xin lỗi nếu đụng chạm đến bác nào nhưng hơi người ở đây rất đặc trưng của vùng Nam Á (Ấn Độ, Sri Lanka, Pakistan...). Xen lẫn giữa mùi người là mùi xăng dầu. Colombo là một thành phố cũ kĩ, giống như Saigon 20-25 năm trước vậy. Phương tiện di chuyển chủ yếu của người dân là xe bus, chính vì vậy mà xe bus ngập tràn Colombo. Điều đáng nói là 90% xe bus này đã hết hạn sự dụng tối thiểu cũng 15-20 năm rồi :shrug: vẫn chạy phăm phăm trên đường, tạo ra một lượng khói thải khủng khiếp làm ô nhiễm cả thành phố. Đến lúc này, em mới thấy bỏ qua Colombo là một quyết định đúng đắn, và cho đến ngày cuối cùng khi quay trở lại Colombo, em lại quyết định bỏ qua nó một lần nữa, vẫn rất đúng đắn hehe

Cuối cùng bọn em cũng đến được Galle vào lúc 1h35. Tuy trời vẫn nắng chang chang nhưng không khí đã trở nên dễ chịu hơn rất nhiều. Đi bộ khoảng 300m từ bến xe vào trong Fort, hỏi thăm một bác trung niên làm việc ở văn phòng Bank of Ceylon ngay cửa vào Fort, 2 thằng em đã tìm thấy Maria đang ngồi lủi thủi ở của vào của Old Post Station với cặp mắt mệt mỏi và thất thần (chắc vì chờ quá lâu). Sau đó 2 thằng em theo Maria vào một cái restaurant ở gần đó ăn trưa, và lần đầu tiên được thưởng thức món ăn truyền thống của Sri Lanka: rice & curry. Khác hẳn với curry của VN, cũng rất khác so với curry của Myanmar, curry của Sri Lanka không có cái, chỉ có nước thôi, chan lên cơm trắng sau đó xúc ăn hoặc bốc ăn (dân địa phương). Khó ăn bỏ mẹ luôn :gun Sau đó 3 người lục tục kéo nhau đi tham quan Galle. Phải nói một điều khung cảnh ở đây rất yên bình và lãng mạn. Cả nhóm đi ra pháo đài rồi đi dọc theo bờ pháo đài ngắm cảnh và biển. Gặp khá nhiều dân địa phương say hello. Các bác có biết 3 câu hỏi của người địa phương mà em được hỏi nhiều nhất là gì ko? 1) Where are you from? 2) What's your president name? 3) Vietnam? The war country? :gun Bó chiếu luôn. Nước biển ở đây rất trong, có khi ra xa 30m vẫn còn nhìn rõ đáy ấy chứ. Thi thoảng vẫn thấy vài nhóm nam thanh nữ tú tụ tập trên ghềnh đá tán phét.

Sau khi đã làm một series ảnh, 3 người chạy ra bến xe vào nhà hàng đối diện ăn tối trước khi về lại Colombo. Do bữa trưa ít quá nên lần này quyết định gọi 2 đĩa cơm chiên + 1 đĩa devilled beef. Và cả 3 đứa em đều trợn tròn mắt khi bác phục vụ mang đồ ăn ra. Hai đĩa cơm chiên to tổ bố, mỗi đĩa chắc cũng gần ngang ngửa đĩa cơm chiên trong đám cưới. Ba đứa liền đưa ra kết luận: Người Sri Lanka ăn ghê thật. Sau một hồi chật vật chiến đấu không ngừng nghỉ, cuối cùng tất cả đồ ăn đã được tiêu hóa, cả 3 xách balo leo lên xe bus quay về Colombo. Lúc này là 5h30.

Đi về Colombo thì nhanh hơn. chỉ mất khoảng 3h15 (có lẽ do buổi tối ít bắt khách hơn). Đến Colombo Fort Train Station mới có 9h mà 10h tàu mới chạy nên cả 3 lại lục đục kéo ra một cái cửa hàng đã đóng cửa gần đó ngồi tán phét và bàn kế hoạch cho những ngày sau. Trong 30' ngồi ở đây, cả đám được làm quen với một nhóm các bác Sri Lanka 30-40t, và được mời thưởng thức món snack quen thuộc của Sri Lanka, hỗn hợp nhiều loại đậu đã được rang lên. 9h45 tối cả đám leo lên tàu. Em Maria chơi hẳn toa hạng nhất, giường nằm Sleeperettes luôn rất hoành tráng. Một phòng có 2 giường, và share toilet với phòng bên cạnh. Đây là đặc trưng của loại train cách đây 50 năm :help. Bình thường thì không sao, sau khi tàu chạy được 1h thì chết máy, phải thay engine khác. Lúc này cái mùi toilet nó mới bốc lên, em với Maria chịu không nổi liền bò ra ngoài hành lang ngồi tán phét suốt gần 2 tiếng đồng hồ. 1h con tàu mới lại tiếp tục khởi hành. Mặc dù delay gần 2h, nhưng đối với bọn em thì đó là điều may mắn vì nếu tàu đúng giờ, bọn em sẽ làm gì ở Anuradhapura lúc 3h30 sáng đây

5h15 tàu đến sân ga Anuradhapura, bắt đầu một chuỗi những tháng ngày gian khổ sau đó kaka

Một số điểm tổng kết sau ngày đầu tiên:
  • Đi xe bus open air giá chỉ bằng 1/2 xe bus aircon, thời gian lâu hơn 1/4
  • Khi hỏi đường, tốt nhất nên đưa cái Map có ghi tên địa danh ra cho chắc, để tránh nhầm lẫn.
  • Sri Lanka food chỉ có 2 món cơ bản: Rice & curry và Fried rice. Bác nào không quen thì nên mang theo đồ ăn, và đặc biệt nên mang theo gia vị (tương ớt, nước mắm, nước tương chẳng hạn vì gia vị ở Sri Lanka chỉ có ketch-up và ớt xa tế thôi. Ngoại trừ ra beach thì có soya sauce).
  • Khẩu phần ăn cho một người ở Sri Lanka rất nhiều, do vậy nên cẩn thận khi order không lại lãng phí.
  • Giá xe bus không đắt, nếu không muốn nói là rẻ hơn rất nhiều so với VN
  • Giá ăn uống cũng không đắt lắm. Sau này em phát hiện ra khách du lịch thường bị nâng giá lên 40-50% so với giá dành cho người địa phương, nhưng vẫn chấp nhận được.
  • Khi đi xe bus nên kiếm chỗ nào xa cái loa phóng thanh ra, và không nên ngồi cuối xe vì sẽ rất chật chội.
  • Tàu đêm 100% delay, do vậy nếu đi tàu đêm các bác nên trừ hao thêm thời gian.
  • Người dân Sri Lanka cũng khá hiền lành và thân thiện. Đừng ngại hỏi họ đường đi nếu các bác cần.
  • Phụ nữ nước ngoài không nên đi một mình, nhất là trên xe bus. Cái này hỏi em Maria em ấy kể cho là biết ngay (NT)
Thế là xong ngày thứ nhất, tối nay em sẽ viết tiếp hi vọng các bác cảm thấy bài viết của em có ích (beer)

Một số hình ảnh trong ngày đầu tiên

Tiết mục đặc sắc: nhảy từ 30m xuống - 1 shot = 10$

Em Maria "pé pỏng"

Nước biển rất trong, phải nói là cực kì trong mới đúng (c)

Bác bố trí thời gian tổng kết tiếp đi. Em đang lên kế hoạch phượt Sri Lanca đây. Cám ơn về những điều bổ ích bác đã chia sẻ.

Cảm ơn thangdong về các thông tin bổ ích và chi tiết. Bạn cho thêm ít kinh nghiệm về visa, máy bay và đổi tiền luôn nhé (lần trước ở Myanmar mình bị các bạn trông thật thà, hiền lành và ít học cho quả lừa về tỷ giá). Mình ở Sài Gòn, chưa biết xin visa Sri Lanka thế nào.

Kể cho em nghe vụ "phụ nữ nước ngoài ko nên đi xe buýt 1 mình" đi ạ. Em đang tính phượt Sri Lanka mà nghe bác nói thế này làm em ơn ớn... Hix... Bác úp mở em càng tò mò & lo hơn. :(

to la Mai Anh

tớ cũng vừa nói chuyện với một bạn sri lanka xong nhé, bạn ơi kể tiếp về việc phượt sri đi, hấp dẫn chết đi được!

Em vừa từ Sri Lanka về được 2 tuần và đã ở đây được 2 tháng. Em có tự đi du lịch trong vòng 5 ngày và cũng không gặp vấn đề gì lớn cả. Nhưng nếu các chị muốn tự mình đi thì xe bus vẫn là lựa chọn hợp lý hơn đi tàu. Chỉ cần lúc lên xe bus cố gắng ngồi phía trên gần với tài xế.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,433
190,080
Latest member
Cuadep
Back