What's new

[Đã chốt đoàn] Srilanka & Maldives : Tháng 9 năm 2014

Kế hoạch đến với đất nước Tích Lan của mình trong năm 2013 đã bị hủy bỏ do Air Asia hủy đường bay từ Bangkok đến Colombo. Ấy vậy mà hay…. Vì kế hoạch lần này sẽ là sự kết hợp giữa Srilanka và Maldives.

Lịch trình cơ bản là như vầy:

Ngày 0: SGN – KUL
Ngày 1: KUL – CMB / Đi tham quan Negombo -> Chiều đi Anuradhapura – Ngủ ở Anuradhapura
Ngày 2: Sáng tham quan Anuradhapura -> Chiều đi Sigiriya – Ngủ ở Sigiriya
Ngày 3: Sáng tham quan Sigiriya -> Chiều đi tham quan Dambulla – Đi Kandy - Ngủ ở Kandy
Ngày 4: Sáng tham quan Kandy -> Chiều đi Adam’s peak – Ngủ ở Adam
Ngày 5: Sáng đi Adam’s peak > Chiều về Colombo Capital – Ngủ ở Colombo
Ngày 6: Tham quan Colombo / CMB – MLE / Vào trung tâm Male – Ngủ ở Male
Ngày 7: Đi tàu ra đảo – Ngủ trên đảo
Ngày 8: Giải trí trên đảo – Ngủ trên đảo
Ngày 9: MLE – KUL
Ngày 10: KUL-SGN

Lịch trình trên vẫn chưa chính thức, nên rất mong nhận được sự chia sẽ hoặc tư vấn của những anh/ chị/ em đã từng trãi qua.
Thời gian dự định là cuối tháng 8 hoặc đầu tháng 9 năm 2014.
Mình sẽ canh vé của Air Asia để chi phí là tiết kiệm nhất.

Chi phí chuyến đi dự tính khoảng 550 - 650$ cho ăn ở, đi lại trong nội địa (không bao gồm vé máy bay nhé )

CẬP NHẬT THÔNG TIN VISA
- Srilanka - visa rất dễ xin - ( có thể xin qua mail (e-visa), xin tại ĐSQ Hà Nội hoặc xin tại sân bay Bandaranayake - CMB)
- Maldives - Thông tin mới nhất là đã được miễn hoàn toàn.

Nhóm hiện có 3 người (2F+1M). Dự định sẽ chốt đoàn 6 - 8 người.
Các bạn yêu thích hành trình này muốn tham gia vui lòng cung cấp thông tin liên lạc cụ thể: Họ tên đầy đủ - Tuổi - Giới tính - Email - Điện thoại.

Với những lí do tế nhị, KHÔNG nhận những cặp đôi Vợ-Chồng hoặc là người yêu của nhau.
Mong được thông cảm !!!

Last edited by a moderator:
Kế hoạch đến với đất nước Tích Lan của mình trong năm 2013 đã bị hủy bỏ do Air Asia hủy đường bay từ Bangkok đến Colombo. Ấy vậy mà hay…. Vì kế hoạch lần này sẽ là sự kết hợp giữa Srilanka và Maldives.

Lịch trình cơ bản là như vầy:

Ngày 0: SGN – KUL
Ngày 1: KUL – CMB / Đi tham quan Negombo -> Chiều đi Anuradhapura – Ngủ ở Anuradhapura
Ngày 2: Sáng tham quan Anuradhapura -> Chiều đi Sigiriya – Ngủ ở Sigiriya
Ngày 3: Sáng tham quan Sigiriya -> Chiều đi tham quan Dambulla – Đi Kandy - Ngủ ở Kandy
Ngày 4: Sáng tham quan Kandy -> Chiều đi Adam’s peak – Ngủ ở Adam
Ngày 5: Sáng đi Adam’s peak > Chiều về Colombo Capital – Ngủ ở Colombo
Ngày 6: Tham quan Colombo / CMB – MLE / Vào trung tâm Male – Ngủ ở Male
Ngày 7: Đi tàu ra đảo – Ngủ trên đảo
Ngày 8: Giải trí trên đảo – Ngủ trên đảo
Ngày 9: MLE – KUL
Ngày 10: KUL-SGN

Lịch trình trên vẫn chưa chính thức, nên rất mong nhận được sự chia sẽ hoặc tư vấn của những anh/ chị/ em đã từng trãi qua.
Thời gian dự định là cuối tháng 8 hoặc đầu tháng 9 năm 2014.
Mình sẽ canh vé của Air Asia để chi phí là tiết kiệm nhất.

Chi phí chuyến đi dự tính khoảng 550 - 650$ cho ăn ở, đi lại trong nội địa (không bao gồm vé máy bay nhé )

CẬP NHẬT THÔNG TIN VISA
- Srilanka - visa rất dễ xin - ( có thể xin qua mail (e-visa), xin tại ĐSQ Hà Nội hoặc xin tại sân bay Bandaranayake - CMB)
- Maldives - Thông tin mới nhất là đã được miễn hoàn toàn.

Nhóm hiện có 3 người (2F+1M). Dự định sẽ chốt đoàn 6 - 8 người.
Các bạn yêu thích hành trình này muốn tham gia vui lòng cung cấp thông tin liên lạc cụ thể: Họ tên đầy đủ - Tuổi - Giới tính - Email - Điện thoại.

Với những lí do tế nhị, KHÔNG nhận những cặp đôi Vợ-Chồng hoặc là người yêu của nhau.
Mong được thông cảm !!!

Ban oi, cho minh tham gia voi nha. Minh dang ky 2 xuat, minh la nu cung di voi mot ban nu nua. Hy vong van con kip dang ky. Cam on ban nhe.

Em hóng kinh nghiệm của chủ top. Vợ chồng em cũng tính đi. Mà vì chủ top không nhận các đôi nên hổng dám đăng ký :D

Nhóm đã đủ 10 thành viên cho chuyến đi Sri lanka & Maldives vào tháng 8 -9 / 2014
Mọi người đều đã mua vé máy bay cho chặng bay KUL-CMB- MLE- KUL

Chào cả nhóm, em là thành viên mới của phượt nhà ta, vừa trở về vào tháng 2 (mất Tết) nên lên đây tìm kiếm xem có bác nào có hứng thú với đất nước này để chia sẻ quãng thời gian 7 tuần "sinh sống" ở Sri Lanka đến nỗi mà về nhà hàng xóm, bạn bè, gia đình, người quen người lạ đều bảo em "sooooo Sri Lankan" .... Cái thời gian 7 tuần ấy với một đứa con gái mới 19 gần 20 tuổi như em với mọi người hình như quá dài nhưng với em thì là quá ngắn, ngắn đến nỗi em chỉ muốn ở lại, ngắn đến nỗi muốn quay lại lần nữa và thậm chí là muốn mua 1 căn nhà ở đấy để thỉnh thoảng đến ở ạ. chắc có lẽ vì nó quá đẹp, quá nhiều kỉ niệm, quá nhiều cú shock văn hóa.

Kinh nghiệm du lịch:
mỗi tuần em ở đây chi nhiều nhất là 200$ cho cả ăn uống (nhà hàng sang trọng), đi lại(bus và three wheelers), du lịch và mua sắm(thả ga) ==”nhưng hầu hết budget của em là 100$ 1 tuần nếu không mua sắm
- CON NGƯỜI người Sri Lanka thân thiện đến khó tin ý ạ, em đi tìm xe bus họ đã chỉ đường mà vẫn sợ mình lạc nên đi theo chỉ dẫn đến tận chỗ ngồi trên xe bus luôn :)) .... phần đông người sri lanka tốt bụng, dễ gần, suốt ngày cười và hay có kiểu nửa gật nửa lắc (giống mấy con chó nhựa để trên xe ô tô ý ạ haha) khi mình hỏi câu hỏi Yes/No @@ điều này làm cả lũ bọn em rất bối rối mỗi khi hỏi đường. nếu muốn hỏi gì từ nhà hàng ăn uống, chợ búa, tiệm giặt là đến ti tỉ cái khác thì các bác cứ tìm cảnh sát giao thông mà hỏi ạ vì họ biết mọi thứ (em thề là điều này có thật) một lần bọn em tìm đường ra Galle Face Green hỏi đường mấy bác quân đội mà một bác ra giữa đường chặn nguyên 1 cái xe bus lại cho bọn em lên xe @@
PHƯƠNG TIỆN
+Xe bus (BEST CHOICE) Trưởng đoàn hãy download apps gọi là Colombo Bus Route (cái này em hay dùng vì em ở Colombo) và cả Sri Lanka Bus Route để tìm xe bus cho tiện. lái xe và lê xe rất ít người biết tiếng anh nên hãy hỏi mọi người xung quanh trước khi lên xe và kể cả khi đã lên xe cho chắc không là lạc đường như chơi đấy ạ. Xe bus có 2 loại : 1 thì giống như Ấn Độ cũ, xấu, mở tung cửa, không điều hòa (vì cái vụ này mà em vứt đi 2 cái áo trắng hứt hứt)nhưng được cái rất rẻ, rẻ thối rẻ nát. trung bình 10km = 9Rs đôi lúc 13Rs. em cũng chả để ý vì nó quá rẻ
1 thì có điều hòa mát rượi, cũng rẻ (so với mình) giá cao hơn so với loại kia. ví dụ cùng 1 tuyến đường từ Colombo đi Kindel Pitiya 30km (em hay đi về vùng quê hẻo lánh này để dậy học) với xe bus thường em mất khoảng 48Rs./lượt còn với loại AC thì 170Rs./lượt
p/s: đi xe bus rất tiện, đón và dừng ở mọi nơi bạn thích mặc dù có bus stop và em suýt không được về nhà với bố mẹ vì xe bus đấy ạ nên mọi người đi sang đường cẩn thận
+TUK TUK(xe 3 bánh) : mọi người có bắt xe này đi lòng vòng thì charge là 50rs cho km đầu tiên và sau đó cứ cộng 30rs. cho các km tiếp theo . mọi người nên chọn các xe có biển taxi meter và hỏi meter mỗi khi lên xe để tài xế đặt lại về số 0 rồi mới đi nhé không là bị vặt như chơi đấy. p/s đem ggle map ra mà nhìn đường mỗi khi đi không là họ làm cho 1 vòng quanh thành phố luôn đấy ạ
p/s: nên gọi là THREE WHEELERS , đừng gọi tuk tuk vì chỉ có dân du lịch mới gọi tuk tuk tuk tuk là họ hay đi lòng vòng lắm
+TAXI ở đây khá hiện đại, tay lái tốt, phải gọi tổng đài đặt xe trc chứ không vẫy được taxi trên đường
+TÀU HỎA mọi người ra Colombo Railway Station để đặt vé và đi...ngay gần Galle Face Green
giá vé tàu (em có cái ảnh chụp lại giá vé mà không biết vứt đâu :() nếu các bác rủng rỉnh muốn ngồi ghế êm, điều hòa, có wifi và cả ổ điện để sạc điện thoại bla bla bla thì các bác chọn hạng luxury (colombo-kandy 1100Rs) còn hạng nhất cũng tuyệt ạ. em hay đi hạng 2 (khoảng 280 hay 400Rs gì đó em thật sự không nhớ xin lỗi mọi người) còn hạng 3 tùy từng tàu là có chỗ ngồi hoặc phải đứng hoặc ngồi trên sàn hoặc như em ngồi ngoài cửa ra vào của tàu luôn (view ở đây là số 1 nhưng bị văng ra ngoài lúc nào không hay đâu ạ) :))

ĐỊA ĐIỂM THAM QUAN: em chỉ đề cập những gì em biết thôi ạ
1. COLOMBO thật sự không có gì! Những nơi mọi người nên đến là khu:
- Galle Face Green- đối diện là khách sạn to nhất Colombo - Taj mà bọn em vào đây ăn mất khoảng trên dưới 1000Rs./người/bữa (cũng k đắt lắm so với 1 khách sạn 5 sao hoành tráng)...
- National Museum rất đáng tiền (vé vào cửa:250Rs. +phí chụp ảnh 250Rs.)...
-ODEL- trung tâm mua sắm này có ở khắp mọi nơi có khách du lịch nên yên tâm mà mua (cứ đi xe bus bảo ra Town Hall ODEL là xe chỉ mình xuống trước cửa luôn) mua sắm ở đây rất tuyệt nhưng có vẻ đắt vì dành cho khách du lịch là chính, bên cạnh đó là -HOUSE OF FASHION thì mình khuyên nên đến đây vì có mọi thứ từ đồ lưu niệm đến quần áo với giá rẻ hơn nhiều so với ODEL.
2. GALLE giống như một thành phố nhỏ được bao quanh bởi một pháo đài cũ của người Hà Lan. Nửa ngày là đoàn mình có thể kết thúc được cả Galle này.
Đi xe bus thường route 02 PANADURA chạy 2,5 tiếng theo GALLE ROAD đi đường sát biển (fee: khoảng 200Rs thì phải)
cũng có thể đi từ Colombo, bến xe bus ngay gần Colombo railway station ạ, từ bus stand này có thể đi tới mọi nơi ơ colombo :v
3. DAMBULLA & SIGIRIYA
2 nơi này gần nhau, có thể hoàn thành trong 1 ngày và em thấy nên hoàn thành trong 1 ngày để dành thời gian đi nơi khác thăm thú
Nên đến Sigiriya vào đêm ngày hôm trước hoặc tốt hơn là vào sáng sớm cho đỡ mất một buổi tối chả có gì làm ở nơi hoang vu vắng vẻ này. (vé hôm đấy em trả bằng đôla tốn 30$ bao gồm vé 3 cửa lúc đi lên và vé vào bảo tàng ở ngoài cổng , nên chả bằng Sri Lanka Rupee rẻ hơn đấy ạ) Nên leo từ sáng sớm 7h (có thể sớm hơn) cho đỡ đông và kết thúc lúc khoảng giữa trưa xuống và trên đường đi ra thị trấn Dambulla tìm chỗ ăn, nghỉ ngơi 1 lúc rồi ra đền hang Dambulla Cave Temple (vé cũng khoảng 3000Rs gì đó không bao gồm vé vào thăm bảo tàng) tham quan Cave Temple mất khoảng 2,5tiếng.
4. KANDY (cẩn thận phân chim rơi vào đầu)
ở đây hệ thống homestay rất nhiều, rẻ khoảng 2000Rs./đêm, ở lâu hơn giá rẻ hơn. Khách sạn thì tìm đến Mango Garden Hotel (No. 32/A Saranankara Mawatha, Kandy 00, Sri Lanka) có thể đặt phòng ghép giường cho 05 người ở giá chia ra khoảng 666,67Rs./người/đêm
làm gì ở kandy: temple of the tooth (nên đi vào buổi tối 5h, 6h ngta thắp nến lên đẹp lung linh luôn); tea factory(free vé vào cửa); Gamini Gem (nơi chế tác đá quý gia truyền, em mua 3 viên đá quý ở đây đấy ạ); The Island (vườn gia vị có bán các loại thuốc làm từ gia vị, massage với thảo dược, free vé vào cổng) đi xa hơn nữa là Botanic Royal Garden (cứ nhảy lên xe bus mà đi thôi) và nhiều chỗ khác em tới nhưng không thấy thú vị lắm
5.ADAMS PEAK (chuyến đi đáng giá nhất quả đất)
tổng thời gian hoàn thành 10-12 tiếng
đặc điểm: như leo yên tử; là 1 trong những đỉnh cao nhất Sri Lanka và em đã chinh phục được nó nhưng chưa biết yên tử nhà mình như thế nào :v… các bác đi vào tháng 10 là tháng khô nên không sợ mưa gió bão bùng gì.
Cách để lên đến đỉnh có 2 con đường : 1 là leo bậc thang như em đã leo (hơn 5000 bậc), 2 là trekking đường rừng khoảng 34km nếu các bác đủ dũng cảm
Đoàn em bắt đầu leo từ 11 rưỡi đêm và reach the top lúc 3:42AM với mục đích leo đơn giản đến điên khùng là đợi ngắm bình minh rạng rỡ tại nơi đất phật này và xem dấu chân phật chỉ là phụ. Bỏ qua mọi vấn đề mệt mỏi khác thì đây là chuyến đi ý nghĩa nhất cuộc đời vì nó đáng, bỏ ra chút sức lực để ngắm được cái cảnh bình minh đấy thì em cũng cam lòng(ví dụ như sau chuyến đi Adams peak về chân em mất cảm giác, bước xuống khỏi xe ô tô là muốn ngất vì đau và không đi đâu quá bán kính là cái giường ngủ trong vòng gần 1 tuần trời =)) =)) )
6.NUWARA ELIYA (nước Anh thu nhỏ)
hồ trung tâm (phí vào là 100Rs.thì phải)
không nên đi vào Vicoria Park rất chán tốn mất 300Rs
khách sạn này: Dewy Cottage no.60/6, Unique View Road, Nuwara Eliya
từ đây đi Horton Plains khoảng 30km, thời gian hoàn thành 4 tiếng,rời khách sạn từ lúc sáng sớm 6h và bắt đầu khám phá horton plains lúc 8h nếu không sẽ không chiêm ngưỡng được cảnh gì từ world’s end
7.NEGOMBO
em thấy nên đi cuối vì nó ở ngay cạnh sân bay, đi ra cho gần, Negombo đẹp lắm ạ.
Cuối cùng là tip cho mọi người đây
-Đoàn có con gái thì các chị chịu khó khi du lịch bằng xe bus đường dài thì không nên ngồi một mình nhé, nhờ các chàng trai trong đoàn ngồi xung quanh bảo vệ cho ạ, em bị 2 lần quấy rối khi đi từ kandy về colombo và từ Railway Station về Panadura hix
-Đi xe bus nói số lượng vé 1 – Eka 2 – Deka 3 –Tuna … 10 –Dahaya(viết nào đọc thế)
-Cảm ơn – Sthuthi … /itsthuthi/ Chào – Ayubowan
-Đi vào đền chùa bỏ giầy, đều có chỗ trông ở ngoài mất phí 100Rs./đôi hoặc đem balo rồi để vào cũng được ạ
-Đi xe bus người ta hay hỏi có cần cầm nhờ đồ không thì không phải ngại hay sợ mất gì đâu ạ, nạn trộm cắp ở đây hầu như không có , chỉ thấy xuất hiện 1 lần ở 1 bãi biển gần Galle thôi ạ. hàng ghế đầu xe bus dành cho các nhà sư,phụ nữ có bế theo con nhỏ
-mua đồ ăn uống như nước, snack thì nên vào siêu thị Food City(rẻ hơn ở ngoài), cà ri nói là cay chứ em thấy cũng chả cay lắm, Hopper String (giống Bún) Curd ăn kèm mật ong (giống sữa chua không đường hay bán trong các siêu thị) nên đi thăm tea factory ở nuwara eliya để được đứng giữa đồi chè thơm phức, một trong những loại chè chất lượng nhất là chè sri lanka đấy ạ :), nên thử kottu gà và bánh truyền thống hay được bán trong siêu thị hoặc trên đường. Ra Galle Face Green thì hãy thử bánh tôm
-Các tên gọi đường phố ở sri lanka thì dài thôi rồi nên nhớ viết vào khỏi lạc đường ạ
-Leo Lion Rock xong cần được nghỉ ngơi, massage, tắm nước nóng . Đôi chân khong được chăm sóc tốt thì chúng ta sẽ không thể đi được đâu nữa đâu
-đem theo áo ấm khi đến Nuwara và Adams peak
Mong bài viết của em có ích đôi chút cho mọi người, nếu muốn nghe thêm em sẵn sàng chia sẻ kể cả face to face để nghe và cảm nhận tốt hơn. chúc đoàn đi chơi thật vui vẻ , an toàn !
(BB):D(beer)(beer)
p/s vào face của em để xem ảnh ọt về sri lanka https://www.facebook.com/thanh.thao.5283

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,590
190,139
Latest member
toponseek
Back