What's new

[Tổng hợp] Tất tật về Barcelona và Tây Ban Nha (Spain)

Toet

Để hỏi ông Chitto đã.!
Nhà em đã mua vé máy bay đi Barca, Seville, Madrid vào tháng 10. Còn chưa book khách sạn. Các phượt thủ có kinh nghiệm gì mấy thành phố đấy không ạ? Cho em xin ít thông tin như là ở đâu thì rẻ (tầm 50EUR/phòng đêm cho 2 người), ăn ở đâu thì bổ và cũng rẻ, chơi ở đâu thì hợp lý.
Em chã dòm thấy chỗ nào quy hoạch cho các dịch vụ khác ngoài dịch vụ vận chuyển nên cứ để đại vào đây vậy. Nếu cần chuyển thì các bác bê đi đâu giúp em cũng được, miễn là giả nhời cho em thí thông tin. hẹ hẹ
Em cảm tạ ah.

Có cần tiện nghi gì không? 50E ở Spain là tạm chấp nhận được . Nhất là khu WC ở ngoài ??? :p Thì được ngay trung tâm .

Thế á? Vậy mà em thử tra mấy trang đặt phòng thì tuyền giới thiệu khách sạn từ 100EUR/người trở lên, choáng quá.
Bác có link nào ngon gửi cho em với.

đây em có chút kinh nghiệm gửi bác, giá phòng là 20 EU nhé ( rất hợp với dáng eheheheheeh). bác có thể đăng ký online tại website: www.hostelworld.com

địa chỉ: RC Miguel Angel - Plaza de Celenque No 1,4 Izq - Madrid

Bác Toét ơi, khi nào bác về nhớ post kinh nghiệm lên nhẹ
Em cũng đang chuẩn bị đi, nhưng mà check trên hostelworld.com thì toàn thấy share bathroom hoặc Mixdorm, thấy có vẻ không thích lặm

Tuấn Nguyễn;22246 said:
Bác Toét ơi, khi nào bác về nhớ post kinh nghiệm lên nhẹ
Em cũng đang chuẩn bị đi, nhưng mà check trên hostelworld.com thì toàn thấy share bathroom hoặc Mixdorm, thấy có vẻ không thích lặm

Bác này xa xỉ ghê, trên hostelworld, nhiều bọn bác vẫn tìm được single or double room ko share bathroom mà, tất nhiên đắt hơn

Bạn Thắng sumi báo cáo lại cho tớ là bạn ý ở Cat's Hostel ở Madrid http://www.catshostel.com/ khá sạch sẽ và tiện lợi

Bác này xa xỉ ghê, trên hostelworld, nhiều bọn bác vẫn tìm được single or double room ko share bathroom mà, tất nhiên đắt hơn

Bạn Thắng sumi báo cáo lại cho tớ là bạn ý ở Cat's Hostel ở Madrid http://www.catshostel.com/ khá sạch sẽ và tiện lợi

Hic hic, oan cho em quá, chẳng qua là trước giờ em chưa nghe thấy cái kiểu Mix Dorm với cả share bathroom bao giờ, cứ lăn tăn mãi liệu nó có bất tiện và mất an toàn không mà thội
Nhưng sau nhiều ngày trau dồi kinh sử ở Việt Đú Chấm Cơn, thấy nhiều bác ở Mix Dorm mãi mà chẳng sao nên em cũng quyết định làm thử một phát Mix Dorm xem nó ra sao rội :D

Đây, Toét đây.
Bác Tuấn Nguyễn chắc là zai, ở MixDorm vô tư đi, lại vui nữa ấy chứ. Các Hostel ở Tây Ban Nha hầu hết là trong các nhà xây từ thế kỷ 19, muốn vào bên trong phải qua một lần cổng to và bạn cần có chìa khóa cổng, sau đó lại gặp người trực cạnh thang máy (ban đêm thì không có ai trực cả). Muốn vào khu ở của hostel cũng phải qua 1 lần cửa nữa, ban ngày thì không khóa, nhưng ban đêm phải có chìa mới mở được.
Ở phòng Mix thì bao giờ cũng có locker hoặc để trong phòng hoặc để cạnh lễ tân, dùng để cất đồ đạc đắt tiền, tiền bạc...
Khu vệ sinh chung có nhiều ngăn, nước nóng nước lạnh chan chứa và an toàn. Khu vệ sinh thường ở ngay cạnh phòng ở.

Nếu bác Tuấn Nguyễn đi 1 mình và không muốn tiêu nhiều tiền thì tốt nhất là ở dorm, giá cũng khoảng 18EUR trở lên/người/đêm.
Còn bác ở phòng riêng, phòng cũng bé tí thôi, mà vẫn share bathroom nhá, cũng phải ít nhất 40EUR/người/phòng đêm rồi.
Phòng riêng không share bathroom thì từ 50EUR trở lên.
Đấy là giá chung ở hostel Barcelona & Madrid. Đi tỉnh khác giá thấp hơn và chất lượng tốt hơn.

Toét xin post những ghi chép sau chuyến đi Tây Ban Nha vừa rồi, hy vọng sẽ có ích cho ai đó.

Đầu tiên là lịch trình 10 ngày ở Tây Ban Nha.
Chúng tôi chọn tuyến bay đến Barcelona trước.
Barcelona (3 đêm) - Sevilla (2 đêm) - Granada (1 đêm) - Madrid (3 đêm)

Các link cần thiết cho di chuyển ở TBN:

Máy bay nội địa (nhiều chuyến xuất phát từ Barcelona vì là hãng của Barcelona mà): www.vueling.com

Tàu: www.renfe.es

Xe bus: www.alsa.es
http://www.continental-auto.es/index.do

Di chuyển:
Barcelona bay đi Sevilla bằng máy bay giá rẻ của hãng Vueling - Tây Ban Nha, giá khoảng 20EUR cho chặng bay nội địa, trong khi đi tàu rất xa (998km), mất thời gian mà còn đắt hơn (12h và giá là 55EUR/lượt/hạng tourist, loại 8h giá là 86EUR, còn có loại tàu đêm nữa).

Từ Sevilla đi Granada bằng tàu, mất khoảng 3h (khaỏng cách tầm 200km mà tàu chạy như một con rùa, chả hiểu sao, chán đới lắm í). Giá vé tàu là 20.80EUR/lượt. Tàu sạch sẽ, giá để đồ rộng rãi.
Tàu TBN được cái khoang rộng, ít bị lối vẽ bằng sơn xịt graphic tấn công như ở Đức, nên khá sạch. Nhân viên nhà tàu nghiêm khắc, không cho để đồ cạnh lối đi, kiểm tra vé liên tục và còn có số ghi chép số người lên xuống.

Từ Granada đến Madrid bằng xe bus, vì sân bay xa thành phố, đường bay không tiện; đi bằng tàu thì thời gian cũng tương tự xe bus, giá vé đắt hơn (60EUR/lượt), một ngày chỉ có 2 chuyến, trong khi xe bus cứ 1h lại có 1 chuyến, giá vé 15EUR/lượt.
Xe bus của hãng Continental rất ngon, êm ru, là xe của Đức nhợn sản xuất, mới coong, đầy đủ tiện nghi trên xe. Chạy hết 5h30 thì tới Madrid, tính cả một lần nghỉ dọc đường khoảng 30 phút.
Có hai bến xe bus chính ở Madrid, nên xuống bến gì mà America thì gần trung tâm hơn. Rồi đi bằng tàu điện ngầm về trung tâm rất tiện.

Nếu mọi người chọn điểm đến đầu tiên là Madrid cũng ok, thì làm chiều ngược lại với lịch trình của Toét.
Có nhiều thời gian hơn thì trong ngày đi thêm Toledo, thành phố gần Madrid rồi về ngủ đêm ở Madrid. Nhiều người gợi ý tranh thủ đi Cordoba ở gần Sevilla, cũng là một lựa chọn hay.
Valencia thì Toét chưa đi, nên không dám ý kiến gì. Tuy vậy, các bạn thổ dân ở TBN có nói rằng, ai say mê kiến trúc thì nên đến đó, còn nếu không có thể bỏ qua, hoặc dành cho lần sau.
(còn tiếp)

Những gợi ý về lưu trú:

Ngoài các trang đặt phòng nổi tiếng và quen dùng như:
www.hostelworld.com
www.hostelsclub.com
bạn có thể đặt phòng ở Tây Ban Nha qua trang này:
www.reaj.es

Lưu ý rằng nếu có thể book ở hostal thì thích hơn là hostel; hostal tiêu chuẩn khách sạn từ 1 đến 2 sao, phòng ốc lịch sự, sạch sẽ, nhân viên lễ tân nói tiếng Anh, có locker gửi hành lý nếu check out sớm, phòng rộng rãi hơn hostel.

Một số hostel hoặc hostal ở Barcelona:

Hostal Grau
C/Ramelleres, 27 08001 Barcelona (Spain)
Tel. +(34)933018135 -Fax +(34)933176825
http://www.hostalgrau.com/php/index.php

Hostal Centric
C/Casanova, 13
08011 Barcelona
Tel: + 34 934 267 573
Fax: + 34 934 250 347
[email protected]
http://www.hostalcentric.com/

http://www.hostelbarcelona.com/findabed.php/ChosenCountry.Spain/ChosenCity.Barcelona

Một số hostels và hostals ở khu La Ramblas như là Le Parisien... tuy ở đấy khí ồn ào, mặc dù vị trí cực kỳ trung tâm.

Tôi thích ở khu L'Example hơn vì yên tĩnh, giá phòng rẻ hơn mà vị trí cũng đẹp, đi lại thuận tiện.
Nên chọn nơi ở gần ga tàu điện ngầm là tốt nhất.

Một hostel ở khu này:

Mediterranean Youth Hostel
C/ Diputació 335
p. +34 93 244 0278
f. +34 93 3480529
[email protected]

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944