What's new

[Tổng hợp] Tất tật về Barcelona và Tây Ban Nha (Spain)

Cái vụ mùa đông ở Barce thì phải để bigbird lên tiếng. Mình đến vào mùa thu nên chả dám bình luận.

Nhưng so với tình hình thời tiết nói chung ở Nam Âu, có giày cao cổ và nhất là đế cứng, phần da giày chống thấm là tốt nhất. Đế cứng và cao ít nhất là 3cm, chống lạnh và trơn trượt hữu hiệu. Nhà cháu đi chơi mùa thu tháng 9 quần đùi áo cụt mà vẫn đi giày cao cổ, thấy vẫn thoải mái.
Barce cạnh biển, gió rất kinh. Cần có áo lớp ngoài chống gió, chống thấm, bên trong mặc áo len giữ nhiệt. Nên có khăn quàng cổ và mũ che tai, che thóp.
Còn gì thêm thì nhờ bạn Trym to bổ sung.

Ơ, tớ cũng định đi Marca vào dịp Noel này đấy! Có bác nào liên doanh không nhi? từ 23 đên 27.12 đó. Bác Trymto confirm cho anh em cái vụ thời tiết cái, chắc là cũng không lạnh đâu nhỉ? Hay là phải mang thêm quần sooc!

Bố khỉ. Cứ tưởng đọc báo Marca của các bạn Real hóa ra là tên thành phố nhà mình.

Chẳng lạnh đâu mà.
Bà Toét bà ý đến chơi đem theo gió bão đấy chứ bình thường gió chẳng to đến thế đâu :D
Lạnh kịch kim là -2º còn thì loanh quanh 4º-6º thôi. Mặc quần bò dày tí thì chẳng phải mặc quần len ở trong. Quần sooc mang thêm mặc trong chăn lúc đi ngủ cũng tốt. Giày thì đi giày da với đôi tất dày tí là đủ ấm, cao cổ hay ko thì tùy nhu cầu thời trang. Barca chẳng có tuyết nên chẳng cần giày chống trơn trượt đâu.

Từ 23-27 là quá nhiều thời gian ở Barca đấy. Noel chẳng có gì chơi đâu, bỏ bớt 2 ngày mà đi thành phố khác đi.

Sân bay Girona cách trung tâm Barcelona khoảng 100 km, và nếu đi bằng tàu mất 1h20. Đi taxi tốn khoảng 120EUR.

Sân bay Reus cách trung tâm Barcelona khoảng 80km về phía nam, đi xe bus cũng mất độ 1h.

Bác đọc thông tin ở link dưới để biết thêm chi tiết đi lại từ hai sân bay nhỏ đấy nhé:
http://www.barcelona-tourist-guide.com/en/airport/barcelona-airport-transfer.html

Bác nên chọn chuyến bay nào đến sân bay quốc tế Barcelona có tên gọi là El Prat ấy, cách trung tâm thành phố có 10km thôi, di chuyển rất tiện lợi.

Sân bay Girona cách trung tâm Barcelona khoảng 100 km, và nếu đi bằng tàu mất 1h20. Đi taxi tốn khoảng 120EUR.

Sân bay Reus cách trung tâm Barcelona khoảng 80km về phía nam, đi xe bus cũng mất độ 1h.

Bác đọc thông tin ở link dưới để biết thêm chi tiết đi lại từ hai sân bay nhỏ đấy nhé:
http://www.barcelona-tourist-guide.com/en/airport/barcelona-airport-transfer.html

Bác nên chọn chuyến bay nào đến sân bay quốc tế Barcelona có tên gọi là El Prat ấy, cách trung tâm thành phố có 10km thôi, di chuyển rất tiện lợi.

Ohh la la, xa quá là xa nhỉ! Mình định mua vé máy bay của RyanAir, vì chỉ còn nó là giá rẻ, anh EasyJet hay Vueling gì cũng quá đắt!
Mình định đi Barce 3 ngày 2 đêm, nhưng thời gian từ Paris-Beauvais và Girona-Barce cũng hết...1 ngày rồi!!?!!!!
Theo các bạn có nên đi như thế không?

Hỏi thăm các bác về thành phố Vigo

Chào các bác. Tôi sắp có một chuyến đi công tác ngắn ngày tại thành phố Vigo - thủ phủ xứ Galicia. Bác nào đã đến nơi này xin chia xẻ một số thông tin về danh lam thắng cảnh, dịch vụ ăn uống, giao thông, ... Cảm on các bác nhiều.

Cần thông tin gấp về nơi ăn, ở tại Barcelona

Chào các bác,
Hai tuần nữa bọn tôi sẽ đi Barcelona vài hôm. Đã có 1 vài thread về Barcelona rồi nhưng vì chúng tôi dạo này bận quá nên muốn có thông tin "ăn liền" để đỡ công search :D. Cụ thể là:
- Địa chỉ apartment (2 bedroom) cho 4-5 người giá mềm, ở gần trung tâm và các địa điểm tham quan, nếu có bếp càng tốt.
- Những điểm ăn uống hay tại Barcelona, hợp khẩu vị người Việt và tất nhiên giá cả hợp lý.
- Ngoài chuyên trộm cắp ra thì cần chú ý gì ở Barcelona không?
Bác nào mới đi Barcelona cho chúng tôi xin các thông tin trên :help. Xin đa tạ (beer)

Last edited:
Nhân tiện rì viu cái booking.com, tớ xem hộ bạn apartment ở Barca cho 5 người và tớ chọn MH Apartments Sagrada Familia, 0.2km từ điểm DL nổi tiếng của Barca nhà thờ Sagrada Familia, giá khoảng 186euro/phòng (36euro/người) Có thể giá cao so với tiêu chí của bạn ?

Nếu bạn vào venere.com hay booking.com thì bạn có thể chọn những cái rẻ hơn chút, trang booking.com nhiều apartment hơn . Ko mất thời gian mấy đâu vì sợ đợi người đã từng ở apartment cho 4-5 người trả lời bạn thì hơi lâu . Vùng nên chọn là Ciutat Vella - Barri Gôtic (main railway station gần đó thì phải) và L'Eixample Dreta - Sagrada Famillia

2 câu hỏi còn lại của bạn tớ ko rõ lắm

Ăn uống ở Barcelona tốt nhất là ngả lung tung vào ăn tapas, nhiều loại dễ chọn dễ ăn. Khẩu vị dân ở đấy cũng khá hợp với người Việt, chẹp, hải sản tươi rói.

Mấy câu hỏi của bác thì nói chung là nên tự tìm cách trả lời cho chính mình, hehe. Tự mình chọn vẫn hợp ý mình hơn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back