What's new

[Chia sẻ] Tây Ban Nha có gì hay? Barcelona toàn ăn cắp..

Cái này tớ mở ra cho dân tình nói xấu TBN. Ai có kinh nghiệm gì về TBN và các thành phố của TBN thì vào đây chia sẻ nhé, chủ yếu tớ nói về Barrcelona thội

Khổ thân em thichdulich quá, chia buồn nhá!

Cho tiền các bạn ăn xin, cộng với cái máy ảnh cầm tay thì đúng là chỉ có khách du lịch "lịch sự", là đối tượng theo bám của các bạn móc túi đấy. Chỉ cần em rút tiền ra là các bạn đã nhòm được tiền em để vị trí nào rồi, chắc chắn sẽ đi theo, bất kể xa gần, tiện là móc, không móc được nhiều cũng được ít.

Bình thường chị chỉ hay cho tiền các bạn nghệ sĩ đường phố thôi (hehe, có lao động mờ), còn các đối tượng ăn xin chuyên nghiệp nói chung nên tránh, đặc biệt là những nơi nổi tiếng lộn xộng như Barca, Rome, Napoli, Paris.

Ở Napoli, vào hiệu sách, rút tiền ra trả xong, bạn chủ còn mắt trước mắt sau nhắc nhở mình lần sau ko dùng tờ tiền mặt mệnh giá lớn, trả tiền thối lại xong bạn còn phải che chắn cho chị, dặn cất chỗ khác, đừng cất chỗ vừa rút ra cơ mà.

Thôi an ủi, mất tiền là thứ nhẹ nhàng nhất trong các loại mất mát đấy. Của đi thay người, AQ tí, hehe.

Đấy, giá mà Baxu chia sẻ kinh nghiệm vụ này trước khi đi thì...Thực tình khi sang Đức cũng định liên lạc hẹn gặp Baxu nhưng lại ngại nhỡ đâu mình làm phiền chăng...Nhưng Baxu nói đúng ý bạn đấy, của đi thay người, còn người là còn làm ra của, cũng đã tự an ủi như thế rồi. Giá mà lần đó đi Barca cùng với Baxu thì chắc là vừa vui vừa an toàn nhỉ, không biết còn lần sau nữa không?

Haha, chính baxu cũng mất nguyên cả cái balo con cóc ở Park Guel đây, mất hết tiền (ít), mobi, passport :( (hôm đó phải mang passport ra ngân hàng lấy tiền), còn mỗi 2 cái máy ảnh và 1 lon coca trên bàn.

Thế nên thấy bạn thichdulich mất mỗi tiền là vẫn may rồi ;)

Khi nào bạn thichdulich có dịp đến Geneve thì alo, có gì mà phiền chứ :)

Em gái trẻ này ngồi ở một góc phố trong khu Bari Gotic với một con chó mẹ có bầy 9 chó con, khách đi qua ai động tâm thì thả tiền xu vào cái bát để cạnh, khi tôi đến gần cho tiền và chụp ảnh, em gái tỏ vẻ miễn cưỡng tuy khuôn mặt vẫn mang vẻ giang hồ bất cần, và tôi đoán rằng có lẽ chính từ lúc này tôi đã rơi vào tầm ngắm của băng đảng móc túi cũng nên

picture.php

Em chưa đi TBN mà em cũng gặp em này rồi nhá, chả nhớ gặp ở đâu nữa, cũng một đàn chó (nhớn hơn nhưng không đông bằng) và em ấy cũng đang hút thuốc nhá! hóa ra làm việc liên quốc gia

há há, sau khi nghiên cứu nát cái topic này em đã vừa có chuyến đi Barcelona 3 ngày 3 đêm tốt đẹp, lại trúng lễ hội La Mercè lại càng xôm (beer) (cái này trước khi đi em không biết :p) không gặp rệp, lừa đảo, móc túi tí nào (c) cảm ơn các bác lắm :L

chẹp chẹp, em là hardcore FC barcelona fan, hành hương đến Barcelona và Camp nou là 1 việc phải làm trong đời, giống như người hồi giáo đến Mecca vậy, đọc cái này thấy oải quá, em tưởng chỉ có gipsy/roman/digan mới móc túi, té ra các bạn rệp cũng dữ nhỉ, chắc vẫn hậm hực về cái vụ Reconquista đây

không có bạn nà đi tàu từ Barca lên Ibiza island à :D

Madrid và Toledo (tiếp)

Dạo này bận quá, nhưng đã hứa với bác gì đó đang định lượn Toledo, nên mình pót tạm vài pô ảnh về thành cổ tuyệt đẹp này. Còn nhiều nơi khác (những vùng chưa thấy có bác nào trên Phượt mở topic để tớ góp vui) đành khất lần sau vậy.
....................

Mải mê lượn ở Madrid, chui vào tận những chỗ chẳng thấy mấy Ta/Tây-ba-lô nên đến nhà ga trễ!!! Vé đã mua từ hôm trước, khi đến nơi thì tàu bắt đầu lăn bánh!!! Đang định quay ra mua vé tiếp chuyến sau thì một anh nhân viên khổng lồ với theo, nói khóa lại cái túi đi (không thể tin được tên nào móc mà nhanh thế không biết, tất nhiên ngày hôm đó tên 2 ngón này đen đủi, vì Mìn ta không bao giờ nhét tiền, mobile ở ba lô!!! =))). Rồi anh chàng thân thiện này chỉ ra chỗ văn phòng khiếu nại, nói ra đó chỉ cần đóng phí đến trễ (ko rõ tối đa là trễ mấy phút?) thì vé vẫn có giá trị! Tuyệt vời, nhưng chuyến tới hết ghế, phải chọn chuyến tiếp nữa, 2 tiếng sau. Ta lại quay lại khu vừa nãy xem sao.

Ga atocha -có chuyến tàu nhanh Madrid - Toledo.​

Lang thang mãi thì bắt gặp cái lâu đài nhỏ xíu này, trước sảnh luôn có cặp cảnh sát cưỡi ngựa đứng im dưới trời nắng chang chang. Bây giờ mới là mùa xuân, không hiểu mùa hè thì thế nào?

Thế này thì còn hàng họ gì nữa cơ chứ!​

Trên đường trở lại ga, có cậu gốc Ấn cò mồi dai quá, không thèm bắt chuyện mà cẫn cứ bám! Thế là lại trễ tàu lần hai! Lần này thì phải mua vé mới hoàn toàn :T, chỉ tại cái cặp cảnh sát đó :D Nhưng lần này chỉ phải chờ nửa tiếng, nên nhất quyết không ra khỏi ga nữa.

Rồi cũng lên tàu. Khá bất ngờ là tàu nhanh của TBN khá sạch sẽ và hiện đại. Chỉ khoảng nửa tiếng là đến nơi. Sân ga Toledo nhỏ nhưng trông khá đẹp, cổ kính.

Nhà ga Toledo cổ kính.​

Thường thì nhà tớ lười đọc kĩ thông tin nơi sẽ thăm trước khi đi, lí do là muốn sự bất ngờ đến, chứ đọc kĩ quá thì đến chỉ kiểu kiểm chứng lại giảm hứng thú. Do vậy đến Toledo không bản đồ, không thông tin, cứ đi và đi. Và lạc vào khu vườn chẳng có khách du lịch nào cả, yên tĩnh vô cùng. Trong này có một ngôi nhà giả cổ, dùng bê tông nhưng cứ như là gỗ mục. Kiểu nhà của mụ phù thuỷ trong rừng.

Ban đêm chắc vào đây một mình thì thú vị lắm đây.​

Cứ lang thang, ra khỏi khu vườn thì gặp hàng đoàn ô tô du lịch, vậy là ta thẳng tiến vào khu phố cổ. Rẽ vào quán cà phê cổ kính, nhâm nhi, mường tượng như mình đang ở cách đây 2 thiên niên kỉ trước. Rất ngạc nhiên là cà phê ở đây khá ngon, và rẻ bất ngờ: 1.2E / tách.

Những ngôi nhà cổ đẹp hơn tranh vẽ!​

Tiếp tục lang thang ngõ ngách thì bắt gặp nhà thờ tháp, cho phép mua vé lên ngắm toàn cảnh thành cổ (đi đâu có dịch vụ trèo tháp, cầu,... là tớ không bỏ lỡ).

Một góc cánh cổng gỗ nhà thờ tháp.

Toàn cảnh thành cổ nhìn từ tháp nhà thờ.

Cận cảnh mái ngói đặc trưng của Toledo.​

Rồi bắt gặp cái bảo tàng dụng cụ tra tấn này đây:

Đứng trong này thì sướng phải biết!​

Đến Toledo thì không thể về mà không mang theo vài món quà là những thanh kiếm.

Chủ cửa hàng này khi nghe thấy khách hàng từ Việt Nam là ngạc nhiên lắm, lúc đầu cứ tưởng ta là dân Nhựt! - Không đời nào!​

Đến lúc phải tạm biệt Toledo, hẹn một ngày khác sẽ trở lại khám phá tiếp thành cổ nhỏ bé, di sản văn hóa thê giới do UNESCO phong.

Những ngọn tháp thế này luôn níu du khách trở lại.​

Em chào các anh chị. Em sẽ sang Barcelona và ở đó vào hai ngày, 26 và 27 (tháng 11 này), em bay đi sáng ngày 28. Vì em đi một mình nên muốn hỏi liệu có ai cũng sang Barcelona vào dịp đó không thì cho em đi ké với :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,104
Latest member
tranvouu12
Back