What's new

[Chia sẻ] Tây Trường Sơn _ Khởi hành từ Đà Nẵng

Nhân dịp giổ tổ Hùng Vương, mình làm 1 chuyến " độc hành " đến đia danh Tây Trường Sơn.
Mình đi xe đò ra Đà Nẵng( ngồi xe mất 19g). Tìm đến nhà Chaubaogia thuê xe máy và khởi hành đi đường Hồ Chí Minh tây.
Hành trình ngày 1: Đà Nẵng đi A Lưới.( Từ ĐN đi Thạnh Mỹ rồi đi tiếp lên A Lưới)

Thật sự cảm phục sự dũng cảm của bác! Mình là lái xe trong ngành Viễn thông, cũng thường xuyên rong ruổi trên các cung đường của đường Hồ Chí Minh nên hiểu rất rõ những hiểm nguy rình rập của con đường này. Bái phục !

Nhờ bác nói rõ, những hiểm nguy rình rập trên đường này là gì vì mình cũng muốn theo gót anh lengkeng.

Trên đường không thấy trạm KL số 40 đâu cả, nhưng khoãng 8g sáng thì mình tới được trạm KL số 37, vào chào hỏi và xin nước uống. trong trạm có 4 anh KL còn rất trẻ, họ không có xăng để nhượng lại cho mình, và khuyên mình nên đi tới ngả 4 thì quẹo phải hướng đi phà Xuân Sơn thì có dân và có bán xăng.

Lâu ngày nhớ Trường Sơn quá lôi mấy topic ra đọc đỡ buồn , trạm KL 40 nằm ngay cầu Rào Con anh LK ạ.Anh đi trong ra nó bên trái và khuất.

Có một điều cảm động là hôm em qua ngay đỉnh đèo U Bò có một con chó của hạt giao thông bị cụt mất 1 chân từ trận lũ lịch sử 2010.

Từ đích đến điểm đến mất khoảng bao nhiêu km cho chuyến này hả anh???? em chưa thấy chỗ nào nổi bật ở đoạn đường anh đăng??????

Chủ yếu ở đây là con đường vắng vẻ với những địa danh lịch sử khốc liệt thời chiến tranh , còn điểm nổi bật ư ? Quá nổi thậm chí lềnh phềnh luôn , con đường đi xuyên VQG Phong Nha - Kẻ Bàng với những cây gỗ huê trăm tỷ đang làm cho thiên hạ cả nước đổ xô đến chém giết nhau nè !=))

Nổi bật ư? Tùy cãm nhận của mổi người. Khi vượt hầm A Roàng, mình khâm phục ngành cầu đường quá! Những cung đèo ven theo suối, uốn lượn theo triền núi. Hãy đi và tự tìm cãm giác cho chính mình. Chắc chắn lúc ấy bạn sẽ thấy sự nổi bật của con đường mình đã đi qua.

Đường cực kỳ vắng vẽ; nổi lo lớn nhất là xăng_ Vì các cây xăng "Dân Sinh" trên đường Tây Trường Sơn chỉ bán cho mổi xe có 2l, dù bạn có tiền và có năn nĩ họ cũng không bán hơn 2l_ Trâu, bò thã rông nên khi vừa leo dốc vừa vào cua thì nhiều lần mình thót tim khi trình ình 1 hay cả đàn bò đang nghắm cảnh giữa đường_ Chó chạy ngang qua đường, mình cũng lở thắng không kịp nên chơi luôn vào con chó, may mắn là không bị đo đường.
Mối hiểm nguy khác chính là các cửu vạn chạy xe máy chở cây, cây không xếp theo chiều dọc mà xếp ngang ở yên sau, khi họ chạy thì chiếm gần hết mặt đường.
Báo cáo bác, đi đường mà gặp người là mừng rồi.
Chứ có chở xác người chết em cũng hổng sợ, em chỉ sợ gặp thổ phỉ trấn lột hay dân buôn ma túy gởi đồ thâu ạ. :D

Trên đường này hay gặp Tây lắm anh ạ, em chạy từ SG len để về NA gặp rất nhiều, thậm chí có đoàn Tây đi xe 3 bánh nữa kìa!!

Hehe, 3 bánh kiểu còn gọi là chuẩn kiểu mẫu đấy.
Em đi đèo Lào từ Phongsavanh về Paksan gặp một chiếc cánh én gắn cặp hông cái thùng chở heo, trên đó là một gái tây nằm chiễm chệ cùng 2 cái balo, còn 1 anh tây trắng thì xoắn tít tay ga leo đèo, đường thì bụi đỏ dày cả chục cm mịt mù. Cảnh đó em phượt không bao giờ quên vì 4 người ngược đường nhìn nhau vẫy tay cười hớn hở. Đúng là chẳng có hạnh phúc nào bằng cái thú ấy.

Hehe, 3 bánh kiểu còn gọi là chuẩn kiểu mẫu đấy.
Em đi đèo Lào từ Phongsavanh về Paksan gặp một chiếc cánh én gắn cặp hông cái thùng chở heo, trên đó là một gái tây nằm chiễm chệ cùng 2 cái balo, còn 1 anh tây trắng thì xoắn tít tay ga leo đèo, đường thì bụi đỏ dày cả chục cm mịt mù. Cảnh đó em phượt không bao giờ quên vì 4 người ngược đường nhìn nhau vẫy tay cười hớn hở. Đúng là chẳng có hạnh phúc nào bằng cái thú ấy.

Niềm vui khi gặp đồng loại, thật chẳng bao giờ tưởng tượng được nếu quen cảnh sống thành phố, thậm chí còn đâm ra ngán người, chán người...

Cho topic này lên trên để anh em nào cần thông tin dễ tìm. Dạo này có nhiều bạn PM hỏi mình về cung đường Tây Trường Sơn này, 1 cung đường rất đáng để chinh phục :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back