What's new

[Chia sẻ] Tết 2015 và mùa đông nước Nga

Tết này nhà em vừa làm một chuyến đi Nga (Moscow và Saint Petersburg) nên có một số ảnh hầu các bác. Chúc các bác một năm mới nhiều may mắn và thành công nhé.

Đi mùa đông tuy lạnh nhưng bù lại giá KS rẻ, và ít khách nên được các bạn Nga chăm sóc tận tình. Trẻ con (người lớn cũng) được nghịch tuyết thoải mái đỡ phải nâng nưu từng hòn tuyết như ở sapa quê mình ợ.

Đầu tiên nhà em phải chạy qua cầu Nhật tân, cửa ngõ của thủ đô trông cũng hoành ra phết. Trời mưa sập xùi làm cho người đi cũng thấy tâm trạng.

Từ Hanoi đi Moscow mất 10 tiếng, như vậy là nhanh hơn đi Châu Âu. Máy bay VN Arline bay ở tầng bay 10.000 mét mà em vẫn cứ lo dính tên lửa của mấy anh khủng bố :-&

Có lẽ bác phi công sợ tên lửa hơn em nên toàn bay ở tầng cao hơn 10.000 mét một chút, làm cho em cũng yên tâm phần nào. Nhìn tuyết đóng lên cửa kính máy bay thế này có vẻ gần đến Nga Xô rồi.

Công nhận cụ Peter giỏi thật, từ một vùng đầm lầy, lạnh lẽo, khí hậu khắc nghiệt, heo hút tận ở góc phía bắc của đất nước.
Nhưng dưới bàn tay cụ thì nó đã biến thành một hòn ngọc của phương Bắc, nơi mời gọi các người tài và danh nhân Thế giới kéo đến.

- Nói chung là hội du học Đức đều toàn người giỏi. Cụ Peter này cũng là một cựu Deutsche Alumni đó Medela :)

- Tui chưa đến Nga bao giờ chứ đừng nói St. Petersburg. hiiii, hồi xưa hay đọc truyện nên biết thôi.

- Medela là người rất cẩn trọng ! ảnh trên lại còn can thiệp cho nhòe dung nhan của em gấu, cứ như google street ! :D

Không phải cẩn trọng gì đâu bác ơi. Em Gấu nhà em nó ra điều kiện, ảnh chân dung post lên là phải đẹp như hotgirl cơ !
Thế thì em bó tay luôn, đành phải làm nhòe cái ảnh để lấy hình nhà thờ đằng sau thôi.

Bây giờ chụp ảnh khổ lắm bác ạ, đến cả chụp ảnh bọn trẻ con mà em cũng phải xin phép mới được chụp đấy.
Đúng là đàn ông trong nhà đứng sau đàn bà, trẻ con và chó có khác. hehe

Last edited:
Tưởng tượng cảnh các bác nhà mình mò ra đường kiếm ăn vào lúc sáng sớm mùa đông thế này mới thấy cuộc sống không phải như mơ.
Nó là cuộc chiến sinh tồn thật sự, mà các bác chưa đi nga không thể hểu được.

Có nhiều bác sống ở bên này bao nhiêu năm, cũng chẳng có thời gian mà ngắm xem cái cung điện của ông Pê tơ nó hoành tráng như thế nào, cái lâu đài của bà cát thơ rin nó lộng lẫy ra làm sao ?
Các bác cứ thử đứng bán hàng ngoài trời 8 tiếng liền thì sẽ thấy cái sự lãng mạn của nước nga ấy bỗng biến đi đâu mất sạch, chỉ còn lại cái lạnh ngấm sâu vào cơ thể và nỗi lo cơm áo gạo xiền.

Quảng trường cung điện mùa đông, chỗ các anh Bôl xê vích trèo cửa sắt vào bắt chính quyền Nga hoàng. Tạo nên chế độ Chuyên chính Vô Sản đầu tiên trên Thế Giới.

Theo chân các cụ Bôl xê vích em tiến vào cái cửa này để giải phóng nhân dân nga khỏi ánh thống trị của bọn tư bổn. Nhưng mà lần này em phải trả 400 rub vào cửa và với cả thấy em có mang theo vũ khí (máy ảnh) nên bọn tư bổn bắt phải trả thêm 300 rub nữa thì mới cho vào giải phóng.

Tuy nhiên sau khi rất tự hào theo chân các cụ tiền bối bôl xê vich vào giải phóng GCTSTN (giai cấp tư sản thối nát) thì em đã bị chưng hửng khi họ bảo em là các cụ ý không phải trèo qua cái cửa chính to to này xông vào mà chỉ cần đi qua cửa phụ bên ngách lâu đài vào thôi vì bọn TSTN đã đầu hàng cách mạng rồi.
Cảnh rất hoành tráng, các chiến sỹ Bolsevic trèo qua, phá cửa và ném lựu đạn loạn xạ mà hồi xưa bọn em được xem trên ti vi hóa ra chỉ là cảnh dựng để nhằm mục đích tuyên truyền thôi, không có thực.
Thế là tiền em bỏ ra đã bị bọn tư bổn nó lừa các bác ạ, chán chả thèm chụp choẹt gì nữa.

Vào trong này thì mới thấy bọn tư bổn tham lam, vơ vét hết cả những cái hay cái đẹp của thế giới về cho mình. Chúng bóc lột rất nhiều tranh của các anh thợ vẽ nổi tiếng thế giới, từ thời các anh ý còn khó khăn và chưa nổi tiếng. Ví dụ như anh Pi cat xô thời khó khăn rất sẵn lòng đổi một bức tranh của mình với giá một chai vodka beluga chẳng hạn....

Last edited:

Bác Alexander II, Nga hoàng cuối cùng, chắc cũng nhìn qua cửa sổ thế này khi thấy các đồng chí cách mạng đang xông vào bắt mình ?
Lúc đấy không biết bác ý nghĩ gì ? có biết kết cục đen tối đang đợi gia đình của mình không ?
Xét ra thì Vua Bảo Đại còn may mắn hơn nhiều.

Ngoài kia tuyết vẫn đang rơi rơi.

Thăm đảo Kronstadt, căn cứ hải quân của hạm đội Baltic.

Kronstadt là một cái đảo án ngữ đường vào thành phố Saint Petersburg từ vịnh phần lan. Trước đây Kronstadt là khu vực quân sự chỉ dành riêng cho hạm đội Baltic, đội tàu ngầm của Việt Nam cũng đóng quân ở đây.

Vào ngày đẹp trời, ta có thể nhìn thấy đất phần-lan, estonia được. Đảo này cách biên giới phần lan độ 80km đường biển.
Có lẽ trong cái vịnh này tàu ngầm Nga và Nato gặp nhau thường xuyên.

Xa xa kia là nhà máy đóng tàu, trong đó có tàu ngầm cho VN.

Cái cây này được các chú hải quân hạm đội Baltic đặt tên là "người đàn bà nhảy dù cắm đầu xuống đất", hehe very funny.
Cây thứ hai, bên phải. các bác có tưởng tượng ra không ạ ?

Last edited:
Nhà thờ của hải quân được xây rất hoành tráng, nóc nhà thờ dát vàng óng ánh.

Đài tưởng niệm các liệt sĩ vô danh phía trước nhà thờ.

Bên cạnh là tượng của nguyên soái hải quân Makarov. Ông này bị hi sinh trong trận chiến với hải quân Nhật bản.

Bức Tượng phải nói là đúc rất đẹp.

Không thấy đồng chí dẫn tour nói gì về trận hải chiến thua Nhật Bản gì cả. Hehe, lại bị mắc bệnh thành tích, kiểu plus give birth rồi.

Đến đây bọn em đã có cuộc nói chuyện về đề tài chiến tranh, và bác tour guide đã liệt kê ra các trận chiến mà nước nga đã tiến hành từ trước đến nay.
Thụy Điển, Phần Lan, Lithau, Ba Lan, Đan Mạch, Estonia, Đức, Pháp, Nauy, Thổ Nhĩ Kỳ, Nhật, Trung Quốc, Bulgaria, Azerbaijan, Anh, Mỹ, Triều tiên, Moldavia, Ossetia, Tajikistan, Dagestan, Chechen, Georgia, Caucasus, Ukraina..

Ui cha, chẳng từ một anh hàng xóm nào cả, máu xế!!

Bác Tour guide chốt lại là Nga có quá nhiều kẻ thù, nên cần phải có quân đội mạnh.

Danh sách cá sỹ quan Nga tử trận được ghi trên các bức tường trong nhà thờ này

Thời Stalin, nhà thờ này là một rạp chiếu Phim, với các bức tường phủ sơn đen để che đi các bức vẽ thiên chúa và tên của những người đã ngã xuống cho nước Nga.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,942
190,281
Latest member
Thuc2019
Back