What's new

[Hỏi đáp] Thác Voi và Thác Hang Cọp thực tế giờ như thế nào?

từ ĐL xuống thác voi hay có CSGT ko mấy bác? sợ lên ĐL thuê xe máy để đi, xui xui nó thổi vô 1 cái chắc cũng chết

xe chính chủ, hí hí, mình k biết có CSGT k nhưng bạn bè đi trong tp nói tp k có cả đèn giao thông luôn àh bạn.

Các bạn yên tâm là đi ban ngày đi thác Voi thì vô tư, ko có gì ngại cả ! Còn CSGT thì ở đâu mà chả có, chỉ là hên xui thôi, tuy nhiên đường đi thác Voi rất ít thấy CSGT.

cảm ơn các bạn giúp đỡ, theo như khoảng cách từ trung tâm đà lạt đến hồ và thác voi thì chắc đi từ sáng sớm đến tầm 14g là chơi thoải mái rồi bạn Rồng đất hả? vào giờ đấy chạy về tp chắc cũng ok :D

Bạn chú ý đường đi thác Voi đường đèo nhỏ hẹp và xấu nhiều cua gắt người dân chạy hơi ẩu nên bạn đi tốc độ tầm 40km/h. Trên đường có vài ngôi miếu hoang nên bạn chạy cẩn thận.

Re: Thác Voi và Thác Hang Cọp thực tế giờ như thế nào?

đường đi thác voi cảnh khá đẹp,hầu như k thấy CSGT,1 vài hình ảnh thác voi mình đã đi,đường xuống thác khá trơn,nếu giầy k bám chắc nên đi chân không.

Last edited:

Mình nghĩ: trong chuyến đi đầu tiên thì bao giờ người phượt cũng sẽ có khối thứ lo ngại. sợ lạc đường, sợ tai nạn, sợ hỏng xe hay xẹp bánh, thậm chí sợ cả... cướp.
Vậy nhưng khi đã đi rồi, một lần, hai lần... thì bổng thấy sao mình cứ sợ lắm thứ viễn vông. Trong thật tế, nếu:

- Chạy xe cẩn thận, bấm chuông khi vào các cua đèo, không chạy quá nhanh khi không cần thiết.... thì không cần quá ngại tai nạn. Tai nạn ở thành phố còn nhiều hơn gấp chục lần nơi hoang vắng đó chứ?
- CSGT cũng vậy: ở thành phố, họ hiện diện nhiều hơn gấp mấy chục lần mà bạn có sợ đâu? Cứ chạy đúng luật, giấy tờ đầy đủ là ok.
- Xe nếu máy ổn, vỏ ruột vẫn còn ngon lành thì không cần ngại hỏng hay xì bánh. Đinh tặc thường có ở TP và vùng ven thôi, còn mấy nơi khỉ ho cò gáy này tìm ra cây đinh hay mảnh sắt nhọn cũng khó. Chỉ cần lưu lý là nếu gặp đá dăm lởm chởm thì chạy chậm để qua nhé, tránh đá chém. Cũng cần lưu ý luôn chuyện xăng.
- Dân tình ở các địa phương xa cũng vậy: người ta thường tốt và chân chất hơn mình nghĩ, không lung tùng dầy nghi ngại như ở Sàigòn. Cướp cạn ở đâu cũng có nhưng cướp cũng không vào chốn đìu hiu để canh me đâu, chạy xe buổi tối ở SG còn đáng sợ cướp giật nhiều hơn bội phần đó chứ.

Tóm lại: cẩn thận cũng không thừa nhưng một lần qua rồi, bạn sẽ thấy những cung đường không quá khó khăn - Muốn đi là tới đâu cũng tới thôi, vậy nhưng đi nhiều lần sẽ mất cái nỗi lo 'sợ sợ' ấy - Bạn sẽ vững tin và khéo xoay sở hơn nhưng lại đánh mất cái 'sợ sợ' ban đầu cũng là điều tiếc đó chứ, sợ nhưng hồi hộp một tý cũng hay hay (he he).

cám ơn lời khuyên của bác diengiadung, đúng là đi lần đầu tiên nhiều cái sợ lắm ạh, nhưng chắc nên thử vượt qua cái sợ đó vì qua rồi thì 1 là hết sợ, 2 là sợ k dám vượt nữa. nhưg nên thử mới biết được thế nào. :D

Thác Voi, mùa cạn nước (tháng 3/2012):

Cấm trại đêm liên hoan tại đây mà trùng dịp rằm trăng lên thì chắc sẽ tuyệt vời, thú vị biết mấy :L

Hồ Đại Ninh nằm cạnh QL 20, nếu bạn muốn tham quan chụp hình thì một là lúc lên Dalat và hai là trên đướng về SG, không nên mất thời gian từ Dalat xuống rồi lại quay ngược về. Nếu thích đi thác ở Dalat mà lên bằng xe gắn máy thì có thể ghé hồ Đại Ninh, thác Gougah, thác Prenn, ngày về thì ghé thác Datanla sau đó là thác Pongour (có bạn ở trên gọi là thác Bảo Đại còn tôi chỉ được biết là thác được Bảo Đại phong là Thiên hạ đệ nhất thác vì nó trước đây rất là đẹp nhưng nay vì ít nước bời thủy điện Đại Ninh tích nước nên trông buồn lắm ) cho nó thuận tiện.
Chúc chuyến đi vui vẻ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back