What's new

[Chia sẻ] Tháng Tư ở nước Nga

Kế hoạch đi Nga đến bất chợt khiến tôi đờ ra mấy hôm không biết nên bắt đầu từ đâu. Nhưng chuyến đi châu Âu năm ngoái mà ký ức hãy còn tươi mới đã giúp tôi dần dần xác định những việc phải làm. Đầu tiên là đặt vé. Phòng vé thân quen cho biết giá của VNA là tốt nhất, dịch vụ cũng “thân thiện” (đặc biệt với những người không biết một chữ Nga nào như tôi). Tuy nhiên, VNA không bay Nga hàng ngày, vì thế việc du di ngày đi vì lịch bay và cũng vì giá vé cũng phải tính đến. Tôi mua được giá khứ hồi bay Hà Nội - Moscow 920 đô la, không rẻ chút nào. Việc thứ hai là phải xem thủ tục visa Nga. Tìm trên mạng, chỉ thấy nhan nhản quảng cáo làm visa đi Nga của các công ty du lịch, tịnh không có một hướng dẫn “tự làm” nào. Tuy nhiên, sục vào trang web của Sứ quán Nga tại Hà Nội, bạn sẽ thấy có phần hướng dẫn xin thị thực, tuy đơn giản nhưng cũng khá rõ ràng, và nó đơn giản không phải tại vì trang web đưa thông tin sơ sài, mà tại vì yêu cầu thực sự đơn giản, nếu so với yêu cầu của visa Schengen thì đúng là một trời một vực. Tuy nhiên, để chắc ăn, tôi vẫn rình gọi vào số điện thoại của bộ phận thị thực (theo đúng lịch ghi trên trang web của sứ quán), gặp một chị người Nga. Vì biết là chị ấy nói được tiếng Việt, nên dù chị ấy chào bằng tiếng Nga, tôi cứ thao thao hỏi bằng tiếng Việt một cách hết sức tự nhiên. Và đây là yêu cầu hồ sơ visa: 1 thư mời của công ty du lịch (vì tôi nói tôi đi du lịch), vé máy bay khứ hồi (đã xuất, chứ không phải booking đặt chỗ), hộ chiếu (không cần phải copy), bảo hiểm du lịch, bản khai xin visa (load về từ trang web và điền tay vì không có form word để khai trên máy), 1 ảnh hộ chiếu và phí xin visa 50 đô la Mỹ. Lưu ý là không cần đặt hẹn trước, chỉ cần đủ hồ sơ mang đến sứ quán trong giờ làm việc ghi trên trang web để nộp. Và tiền lệ phí thì phải trả bằng đô la chứ không nhận quy đổi ra tiền Việt (tôi không biết trước điều này, nên hơi ớ người khi nghe mọi người xếp hàng bảo nhau, tuy nhiên, ở cổng nộp hồ sơ visa, luôn có một đội “cò” ôm hàng xấp hộ chiếu xin thị thực, và hãy hỏi đổi đô, họ sẽ sẵn sàng). Một điều nữa là dù đã ngồi nhà nắn nót viết bản khai xin visa (vì nhiều chữ phải biết bằng tên tiếng Nga, mà tôi thì không biết một tẹo nào), khi vào nộp, họ sẽ lấy ảnh đã dán của bạn trên bản khai ra, dán vào một tờ mới, giống y chang, cho bạn ngồi khai lại tại chỗ. Nộp 50 đô là và nhận hẹn 1 tuần sau đến lấy. Nếu bạn cần gấp, bạn có thể yêu cầu và trả 90 đô la.
Và tôi nhận visa sau đúng 1 tuần, không có cảm giác siêu hồi hộp như khi nộp visa Schengen. Có vẻ như là nếu có thư mời, bạn sẽ đương nhiên có visa. Visa thuộc dạng du lịch, thời hạn 30 ngày, vào 1 lần. Công ty làm thư mời cho bạn sẽ được ghi trên dấu visa. Vì thế, không phải là đương nhiên, mà lãnh sự quán sẽ dựa trên thống kê về lượng khách “không trốn lại” ở Nga của công ty cấp giấy mời để quyết định có cấp visa cho bạn không.
Và vì đơn giản vậy, tôi cũng khuyên bạn tự làm visa Nga, thay vì mua dịch vụ đắt đỏ của các công ty du lịch Việt Nam. Như bác Kimvanchinh có bảo tôi, giá có khi lên tới 500 đô la lận.
Hơn nữa, khi xem giá phòng ốc, xe cộ tàu bè ở Nga, tôi đều thấy có lựa chọn hỗ trợ về visa. Nghĩa là nếu bạn đặt dịch vụ của họ, họ sẽ xuất thư mời cho bạn (và tính phí), để bạn có thể xin visa. Tôi thấy phí thư mời thấp nhất là khoảng 35 đô la. Nhưng tôi không chắc về độ tin cậy của những thư mời này. Công ty xuất thư mời cho tôi (với giá hữu nghị là 50 đô la).

timi1012: chào mừng trở về nhà :D
Rất vui vì bạn đã có chuyến đi an toàn và thú vị. Topic này rực rỡ hẳn lên nhờ các bức ảnh của bạn. Mình còn ém ở đây ảnh ở Peterholf nhưng tình hình này không up lên được nữa. Chẳng ai muốn ngắm mấy cái ảnh trơ trụi của mình sau khi xem ảnh rực nắng và hoa của bạn nữa. Hu hu :(:)(:)(:)(:)(:)((
Vụ bị thò mó ý mà, quả là không may. Hay các anh này chỉ hoạt động vào mùa cao điểm nhỉ?

@Bumxiu: Hi, mình cũng đọc thấy là bạn có đi Peterhof nhưng lại không thấy post ảnh lên và bên trong Grand palace của Peterhof không cho chụp ảnh nên không biết là bạn có chụp :D. Ké topic của bạn mà post thật hoành tráng :)
Vụ đi Puskin thực sự là nhờ có từ khóa "matruska" của bạn mà mình mới tìm thấy cái bến xe minibus, chứ không là cứ lộn lên lộn xuống mà không biết ở đâu mà hỏi mấy người Nga thì họ cũng không hiểu minibus là cái gì.
Một lần nữa cảm ơn bumxiu nhé.

@timi1012: Grand Palace thì mình không chụp trộm được. Đến đi chậm lại chút đã có người ra nhắc nhở nên không dám. Nhưng trong Armoury Chamber thì có, hí hí :)). Nhưng của "ăn trộm" nên cũng méo mọ xẹo xọ không đẹp lẳm.
Cá nhân mình thấy Grand Palace không đẹp bằng Catherine Palace và hơi hụt hẫng khi thăm xong.

@Bumxiu: Hi, mình cũng đọc thấy là bạn có đi Peterhof nhưng lại không thấy post ảnh lên và bên trong Grand palace của Peterhof không cho chụp ảnh nên không biết là bạn có chụp :D. Ké topic của bạn mà post thật hoành tráng :)
Vụ đi Puskin thực sự là nhờ có từ khóa "matruska" của bạn mà mình mới tìm thấy cái bến xe minibus, chứ không là cứ lộn lên lộn xuống mà không biết ở đâu mà hỏi mấy người Nga thì họ cũng không hiểu minibus là cái gì.
Một lần nữa cảm ơn bumxiu nhé.

tôi up mấy cái ảnh này chụp nội thất Cung Petergof down từ mạng nhé cho đẹp đội hình:

Còn cái nhà thờ Kronstadt Naval ở hòn đảo ngay đê chắn sóng Vịnh Phần Lan (cạnh thành phố Lomonosop) rất hoành tráng nhưng chưa thấy ai post ảnh nhỉ: Nó đây này:

Cuối tháng tôi cũng không đủ thời gian để đến nhà thờ này

@bumxiu: bạn có ảnh độc ở phòng hổ phách ở Catherine Place (Pushkin) đấy còn mình không chụp được :D. Mình đoán rằng ở Peterhof, phòng ốc là còn nguyên bản nên không cho chụp hình và cần phải giữ gìn cẩn thận, còn tại Catherine Place thì là phục chế sau này. Mình có xem ở đoạn cuối người ta có trưng các ảnh tư liệu về cung điện bị tàn phá trong CT Thế giới 2 và các nghệ nhân người Nga phục chế như thế nào.

@kimvanchinh: cảm ơn chú động viên. Cháu hoàn toàn nghiệp dư, nhưng chắc may có nắng đẹp nên hình chụp cũng sáng hơn 1 chút. Chú cứ up lên đi à, có nhiều điểm cháu cũng không xem hết nên cũng muốn ngắm lại. Cháu cũng có ý định đi Kronstadt lúc đầu vì nghe nói là đi tàu hỏa (train) 1-2 tiếng, sau đó đi tàu cánh ngầm chỉ mất 100R sang Peterhof là tiết kiệm nhất và xem được nhiều nữa. Tuy nhiên, cháu cũng thấy hơi rủi ro vì nếu lệch KH 1 chút không khéo lại không vào Grand Place của Peterhof xem được (giờ cho khách lẻ hình như 10-12am, và 16 - 18pm hay sao í). Hơn nữa nghe nói các điểm tại Kronstadt cũng nằm cách xa nhau nữa.

Chỉ biết nói lời cảm ơn bạn chủ top đã đưa tôi trở lại với đầy ắp kỷ niệm. Nơi tôi đã trải qua thời sinh viên tuyệt đẹp, phải nói là quê hương thứ 2.
Bạn có cái nhìn rất sâu sắc và với góc nhìn khách quan, chứ không như ai đó buôn kim bán chỉ.

Bạn ơi, cho mình xin thông tin liên lạc để mình hỏi 1 số thông tin như: tên hotel, địa chỉ, giá phòng, lịch trình chi tiết, giá vé thăm quan.. nhé. Mình cũng dự định đi 8 ngày như bạn (bay đi thứ 7, bay về cũng thứ 7: 3 ngày ở st peter và 4 ngày ở Mat).
Cảm ơn bạn nhiều

@tranthulinh_80: nếu đọc kỹ bài này từ đầu, bạn có thể có được tương đối các thông tin chính để lên kế hoạch cho chuyến đi. Bạn cứ lên bản draft, nếu cần tư vấn gì thì cứ up lên, mọi người tham gia diễn đàn sẽ giúp bạn chỉnh sửa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back