What's new

Thảo luận xung quanh topic "Xách balô lên và Đi - 2"

Status
Not open for further replies.
Đây là CV về em Chip có lẽ vài anh chị do nghe truyền thông nhiều nên bị dẫn dắt, chịu khó đọc tiếng Anh một chút:

http://www.linkedin.com/profile/vie...263073,VSRPtargetId:34603156,VSRPcmpt:primary

Còn đây là CV của anh Thịnh, đối thủ của em Chip, một người lớn tuổi hơn em Chip nhiều, nhưng hồ sơ trên Linked-in lại rất amateur:

http://www.linkedin.com/profile/vie...286560,VSRPtargetId:73874831,VSRPcmpt:primary

Black không muốn đưa bất kỳ nhận xét cá nhân nào, để các bạn bình tĩnh và so sánh... số liệu cho thấy CV của anh Thịnh chỉ có 184 connections và không có endorsements nào (?) chính mình cũng lấy làm ngạc nhiên...

@pearl-hn: vẫn là Black đây không bị hack đâu, sorry mỗi cái thông tin về LVL thôi, tất cả đều nghiêm túc cả...

Chú thích: Linked-in là mạng international của giới quản trị và học giả tất cả cây đa cây đề còn sống đều có ở đấy, vd: Sir Richard Brandson, Jack Welch, Al Ries, Paul Argenti... Black vẫn thường post bài và Comments trên Havard Buiness Review cũng ở đây...

Chúc buổi tối happy nhé...! (thích nói đùa lắm mà không ai hưởng ứng cả.. buồn..! cho nên phải nói thật...)

Đây là CV về em Chip có lẽ vài anh chị do nghe truyền thông nhiều nên bị dẫn dắt, chịu khó đọc tiếng Anh một chút:

http://www.linkedin.com/profile/vie...263073,VSRPtargetId:34603156,VSRPcmpt:primary

Còn đây là CV của anh Thịnh, đối thủ của em Chip, một người lớn tuổi hơn em Chip nhiều, nhưng hồ sơ trên Linked-in lại rất amateur:

http://www.linkedin.com/profile/vie...286560,VSRPtargetId:73874831,VSRPcmpt:primary

Black không muốn đưa bất kỳ nhận xét cá nhân nào, để các bạn bình tĩnh và so sánh... số liệu cho thấy CV của anh Thịnh chỉ có 184 connections và không có endorsements nào (?) chính mình cũng lấy làm ngạc nhiên...

@pearl-hn: vẫn là Black đây không bị hack đâu, sorry mỗi cái thông tin về LVL thôi, tất cả đều nghiêm túc cả...

Chú thích: Linked-in là mạng international của giới quản trị và học giả tất cả cây đa cây đề còn sống đều có ở đấy, vd: Sir Richard Brandson, Jack Welch, Al Ries, Paul Argenti... Black vẫn thường post bài và Comments trên Havard Buiness Review cũng ở đây...

Chúc buổi tối happy nhé...! (thích nói đùa lắm mà không ai hưởng ứng cả.. buồn..! cho nên phải nói thật...)

Bác ơi em vào link kô được, nó bắt fải sign in này nọ nên chưa xem được nhưng cho em hỏi 1 chút là so sánh sự chuyên nghiệp hay không trong profile (CV) giữa 2 bạn Chip và Thịnh như thế có ý gì đặc biệt không ạ? vì mỗi người một lĩnh vực riêng. EM nghĩ không bàn về sự giỏi hơn hay dở hơn hay ai trải nghiệm nhiều hơn giữa họ, mà ở đây mình vẫn đang bàn về sự nghi vấn trong những gì Huyền làm là có thật hay không, mà mấy cái đó xét trong CV thì nó đâu có nói đâu?

EM nghĩ 2 người đó không phải là đối thủ của nhau trên cùng 1 lĩnh vực. Ở đây bạn Thịnh chỉ đóng vai một đọc giả đặt câu hỏi cho tác giả và hy vọng được trả lời rõ ràng thôi (hoặc có thể nói, bạn ấy thay mặt giúp những người thắc mắc như bọn em), cớ sao lại phải soi rõ đến background của người ta như vậy? (về mặt này, e nghĩ cái cơ bản cần biết là tên họ, cmnd, địa chỉ để chứng minh là người thật, không fải là ảo, là mạo danh là được rồi mà)

Bác lôi CV ra làm gì? Chủ thể tranh luận ở đây là cuốn sách của HC và nhân vật chính trong sách là cô HC và những trò hề của cô ấy. Bác có hiểu không? Tôi cũng không biết tại sao nó lại như thế. Còn nếu bác vẫn không hiểu thì tôi không có nghĩa vụ trả lời cho bác nhé! Bác đừng giở lại cái trò ngụy biện hèn hạ là đả kích cá nhân anh Thịnh vào đây nhé.

Bác ơi em vào link kô được, nó bắt fải sign in này nọ nên chưa xem được nhưng cho em hỏi 1 chút là so sánh sự chuyên nghiệp hay không trong profile (CV) giữa 2 bạn Chip và Thịnh như thế có ý gì đặc biệt không ạ? vì mỗi người một lĩnh vực riêng. EM nghĩ không bàn về sự giỏi hơn hay dở hơn hay ai trải nghiệm nhiều hơn giữa họ, mà ở đây mình vẫn đang bàn về sự nghi vấn trong những gì Huyền làm là có thật hay không, mà mấy cái đó xét trong CV thì nó đâu có nói đâu?

---------
Lẽ ra họ không liên quan gì với nhau nhưng chính anh Thịnh là người chủ động gây chiến với em Chip đúng không? cho nên Black mới so sánh, hiện nay trong một số diễn đàn kín (close forum) họ cũng nghiên cứu về CV của anh Thịnh... Black không nhận xét.

Theo như bạn nói thì như vậy mọi người mới chỉ biết Facebook mà không có Linked-in hay sao vậy (Black ngạc nhiên..)

Bác có hiểu không? Tôi cũng không biết tại sao nó lại như thế. Còn nếu bác vẫn không hiểu thì tôi không có nghĩa vụ trả lời cho bác nhé! Bác đừng giở lại cái trò ngụy biện hèn hạ là đả kích cá nhân anh Thịnh vào đây nhé.

Ơ cái bạn này, tôi đâu có nhờ bạn phải có nghĩa vụ trả lời gì đâu...sao lại xửng cồ lên vậy ta... (à thì ra...) :D

---------
Lẽ ra họ không liên quan gì với nhau nhưng chính anh Thịnh là người chủ động gây chiến với em Chip đúng không? cho nên Black mới so sánh, hiện nay trong một số diễn đàn kín (close forum) họ cũng nghiên cứu về CV của anh Thịnh... Black không nhận xét.

Theo như bạn nói thì như vậy mọi người mới chỉ biết Facebook mà không có Linked-in hay sao vậy (Black ngạc nhiên..)

1. Em thì lại không cho việc đó gọi là gây chiến. Là hỏi đáp thôi mà? Lại có trọng tài phân xử, chứ có phải đi đánh nhau đâu. (nghe giống bạn Thịnh vũ khí đầy người chủ ý tấn công một em gái nhỏ ngây thơ trong sáng ấy @_@)
Còn nếu nói là chủ động, thì đúng, do Thịnh chủ động vì Chip đã tránh né, không trả lời rõ ràng những câu hỏi độc giả đặt ra. Thế là cũng do phía Chip khiến người ta phải hành động như thế thôi mà (cũng do thế mà có cái thớt này đó).

2. Mà e có cái thắc mắc này, bác chưa trả lời em "EM nghĩ 2 người đó không phải là đối thủ của nhau trên cùng 1 lĩnh vực. Ở đây bạn Thịnh chỉ đóng vai một đọc giả đặt câu hỏi cho tác giả và hy vọng được trả lời rõ ràng thôi (hoặc có thể nói, bạn ấy thay mặt giúp những người thắc mắc như bọn em), cớ sao lại phải soi rõ đến background của người ta như vậy? (về mặt này, e nghĩ cái cơ bản cần biết là tên họ, cmnd, địa chỉ để chứng minh là người thật, không fải là ảo, là mạo danh là được rồi mà)"
Thế nên việc các diễn đàn kín abc xyz gì đó bàn luận về CV của bạn Thịnh, không hiểu là để làm gì, vì bạn ấy đâu phải là xuất bản 1 cuốn sách tiểu sử cuộc đời của bạn rồi tự thổi lên rằng mình được học bổng danh giá, hay là bla bla bla huyền thoại truyền cảm hứng cho các bạn trẻ đi du học hay đi kiến nghị những việc gian dối trong xã hội đâu. Bạn chỉ đơn giản là đóng vai 1 công dân (trong thư cũng chẳng nói rằng mình đc hb này nọ, mà không hiểu sao dân tình lại cứ soi cái đó rồi đem ra chế nhao người khác), gửi 1 cái đơn kiến nghị lên cục mà thôi, cục đã nhận nó và đưa ra xử lý, chứ có đòi hỏi gì thêm về thông tin background của bạn đâu?

3. Là em không biết cái đó thôi, còn mọi người có biết hay không thì em không rõ.
Em vẫn không vào được, nhưng e cũng không tò mò lắm về CV của 2 người, tại vì e chưa thấy được sự liên quan trong việc những chi tiết trong sách HC là có thật hay không. Nếu được, phiền bác cho e thấy liên quan chỗ mô mà bác lại dẫn CV ra nhe :p .

Em rất nể kiến thức của bác Black về Tây Tạng. Nhưng sang đến bên này bác cứ như một người khác.
Nói riêng về LinkedIn thì em lại nhận thấy CV của bạn Huyền Chip đã không chuyên nghiệp từ ngay cái tên.
Bạn Huyền lấy nick name còn bạn Thịnh lấy tên thật để sử dụng cho CV mang tính công việc.
Bác Black lí giải sao về việc này?

ps: ở VN mọi người tìm việc làm bằng những kênh thông tin kiểu khác so với nước ngoài nên ít người dùng LinkedIn cũng dễ hiểu thôi.

Mình chả cần biết linh cứt in là gì (vì là dân bắc nên tiếng Anh hay thêm dấu sắc, miền Nam hay thêm dấu nặng) và mình cũng chẳng nghĩ rằng có cái CV trong đó nó ghê gớm đến nhường nào. Mềnh có 1 công việc chấp nhận được và chả cần thiết phải có một cái CV trên đó để khoe. Cần CV thì trong máy tính, đt, Ipad lúc nào chả có vài cái cực kỳ chuyên nghiệp để gửi. Thực ra đối với các bạn khoai tây các bạn ấy cũng nổ tưng bừng, mông má CV kinh khủng với mục đích gây ấn tượng ban đầu thôi. Còn cái "connection" và "endorsement" nó cũng như cái "like" với "thank" trên các diễn đàn thôi mà, có ai mài ra mà chén được đâu.

Một lần nữa nhắc bạn đi quá xa vấn đề cần tranh luận. Bạn mất công tra cái no, cứu cái kia mà không dám tranh luận về cái vụ quyển sách viết những điều láo toét kia kìa. Bạn tranh luận thẳng vào vấn đề đi, nếu bạn là một nhà Huyền Chíp học (mình tin điều này) thì bạn có thể thay mặt lý giải một vài thắc mắc kia đi, chứ đừng lái lung tung xong khích người khác vào những chủ đề vô bỏ mà bạn nêu ra. Hy vọng với những thứ mà bạn còn trong đầu thì nên biết liêm sỉ một chút và nên bớt dùng tiếng Anh đi trừ khi bạn ko có khả năng dùng tiếng Việt.

Ơ cái bạn này, tôi đâu có nhờ bạn phải có nghĩa vụ trả lời gì đâu...sao lại xửng cồ lên vậy ta... (à thì ra...) :D

Sửng cồ chứ k phải xửng cồ. Tiếng Việt chưa sõi mà toàn lôi tiếng Anh với tiếng Em vào. Chịu luôn với giới trẻ bây giờ (À mà đọc lại mới biết bác sinh năm 1966, chắc chưa lớn nên cần đọc sách của bé Chip để lớn thêm chăng?)

Vẫn còn tranh cãnh về vấn đề này à, ai đúng ai sai, ai là người giả dối ở đây thì ai cũng biết cả rồi.
Giải tán hết, chuẩn bị cho các chuyến đi tiếp theo

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,125
Latest member
johnauston54
Back