What's new

Thảo luận xung quanh topic "Xách balô lên và Đi - 2"

Status
Not open for further replies.
Em mạn phép copy từ wtt ý kiến của 1 mẹ trên ấy:
1. Thứ nhất em ấy mới học xong lớp 12 làm gì có công ty danh tiếng ở Việt nam với Malay nó điên để thuê làm việc?
2. Thứ hai là em ấy ở 4 tháng Ấn độ, 3 tháng Nepal, 3 tháng ở Isarael, Zambia và Zimbabwe, Tazania, với 2 nước Châu Phi mà làm rùm beng là đi cả thế giới với 25 nước?
3. Thứ 3 là với 700 đô thì em chỉ đủ mua vé 2 chiều (giá rẻ) tới 1 nước Châu phi chứ chẳng có đâu tiền mà ăn với ở tới 2 năm.
3. Thứ tư là em lấy tư cách gì để được mới tới lễ trao giải điện ảnh của Ấn độ với viết bài cho một trang web công nghệ ở Israel, làm cho sòng bài ở Tazania thì có thể xảy ra (làm chui hoặc dọn dẹp hay lau chùi vệ sinh)
4. Thứ năm là em ấy nói "Nếu như tôi không thực hiện những quyết định trên, có lẽ đến giờ tôi vẫn là một cô bé thôn quê bẽn lẽn, không biết dùng máy tính, không nói được tiếng Anh, không biết thế giới bên ngoài là thế nào" chứng tỏ em không biết tiếng Anh khi mới đi bụi vậy là em ấy giao tiếp bằng tiếng gì??
5. Thứ sáu: Em có cửa nào để xin được visa vào các nước Châu Phi nói trên??? nếu như không có ai đứng sau tài trợ??

Lâu lâu ra xem hồi ức thấy nhôn nhịp thật. Bài phân tích của bạn Heo Chị rất chi tiết. Đọc một lèo hết 11 trang

Đã viết thì nên viết đúng và thực tế chút, đành rằng có một số tác giả viết chuyện như Kim Dung. Nhưng câu chuyện ban đầu là ai cũng hiểu mục đích gì.
Riêng bạn HC thì viết như thế chẳng khác nào đưa người đi sau tin bạn vào tình huốn khó. thậm chí không đường về.
Tôi tuy chẳng đi đâu nhiều, chỉ đi duy nhất mỗi Trung Quốc, đi đã hơn 8 năm( toàn bộ là đi công tác thôi), đến cuốn passport không còn chổ đóng dấu phải thay quyển mới, ngoại ngữ khi ở TQ gần như người địa phương mà còn chưa dám tự tin là làm việc kiếm thu nhập đi tiếp tục. Vì không ai thuê mướn cả.

Còn visa thì càng vô lý....

Việc một người du lịch quá cảnh rồi đi tiếp nước thứ 3 và đi tiếp..., thì việc xin visa không phải là điều dễ dàng, nhất là những nước không có LSQ Việt Nam ( Ngoại trừ đông nam á,)

Còn bạn cuocsongmauhong thấy comment liên tục biện minh một cách vô thức thì tôi nghĩ chắc bạn HC tạo thêm nick vào đính chính thôi.

Các bạn tham gia bình luận thì nên giữ lịch sự cho ngôi nhà Phượt chung của những tín đồ đam mê du lịch.

Nếu thực sự bạn HC làm đươc như thế thì tôi xin bái sư học đạo liền

Cảm ơn topic mở ra cho mọi người bình luận. Lâu lâu ra ngoài nhiều chuyện chút chơi

Ôi, lớp 12 đã có 700$ :( Em nhớ hồi em học lớp 12, 1 ngày được bố mẹ cho có 15k, bao gồm 5k tiền ăn sáng và 10k đi học thêm ở lò luyện. Đấy là nhà em cũng thuộc diện có chút đỉnh ở Hà Lội ấy ạ. Thủa ấy mà em cũng có tầm chục triệu để đi du lịch thì giờ em cũng xuất bản mấy cuốn hồi ký, nhật ký rồi cũng nên.
Giờ em cũng 30 cái xuân xanh, chưa đọc xách balo lên và đi với 700$ lần nào nhưng cũng sắp hứng chí xách vali cầm 1500$ đi Hàn quốc trải nghiệm đây ạ. Gớm, nội xin cái visa đi HQ mà em mửa cả mật ra rồi (vâng, em 30 tuổi đầu dưng mà phải ngửa tay ra mượn ông bà già 5000$ để làm sổ tiết kiệm ạ). Đi những 25 nước vòng quanh thế giới thì chắc là em bạc tóc vì lo xin visa mất :(
À, viết xong lại phải edit lại phải để nói nốt, em quên kể là 1500$ là tiền mà em nai lưng ra làm việc trong 2 năm giời ạ :(
700$ cũng là số tiền mà em kiếm được sau 2 năm đầu tiên đi làm :(

các bạn đừng tranh cãi những điều vụn vặt làm gì. Với các bạn fan của Huyền Chip, nếu các bạn cảm thấy cuốn sách hay lắm rồi, mĩ mãn lắm rồi thì cũng không đến lượt các bạn lên tiếng bảo vệ, nhất là với những lập luận không ngửi vào đâu được của các bạn. Người nên (và cần) lên tiếng một cách chính thức là tác giả, dù chỉ cần lên tiếng trên page fb của cuốn sách mà cô ấy vẫn thường xuyên trực chiến để xóa comment thắc mắc.

Nếu như tác giả xóa comment thắc mắc thì quá đủ để biết mức độ chân thực của cuốn sách rồi

:D chip chip chip. Không sao. Có thể đưa cuốn này vào thể loại du lịch viễn tưởng, kiểu 80 ngày vòng quanh thế giới, hai vạn dặm dưới biển...
:D nhà xuất bản họ in nhầm hoặc quên không in mục "thể loại" thôi. Nói chung trước khi mua mấy cuốn kiểu này tặng con cháu họ hàng thì nhớ bảo chúng nó trước, là mày đọc như đọc Dế mèn phiêu lưu kí của cụ Tô Hoài

Re: Xách ba lô lên và Đi 2 - Đừng chết ở châu Phi

đương nhiên cô ấy fải có TRÁCH NHIỆM về những thông tin cô ấy cung cấp trong sách. Hơn nữa, cuốn sách đó là do bỏ tiền túi ra để mua nên mình có QUYỀN đòi hỏi những quyền lợi của mình.
Đòi hỏi kiểu hạch sách này thì làm đơn lên phường, xong rồi mang tới đơn vị chịu tránh nhiệm xuất bản mà xếp hàng đợi kết quả trả lời bợn nhé! Bị ép mua sách nên phải đòi quyền lợi hả bợn???? Phán câu hay dễ sợ luôn thấy gứm. Bó tay:LL

Last edited:
Re: Xách ba lô lên và Đi 2 - Đừng chết ở châu Phi

mình thấy topic này cũng có nhìu cái nhìn trái chiều hay ^^
trích dẫn thêm từ các nơi khác về cho các bạn tham khảo thêm

Không phải nhắm vào chỉ trích cá nhân Huyền Chip hay phải bóc mẽ cho bằng được cuốn sách kia. Mà để mọi người nhìn nhận lại tổng thể vấn đề, nó gây ảnh hưởng không tốt tới đại bộ phận những người trẻ muốn thể hiện mình

1. Đừng chơi trò đánh đồng em Chip = chấp nhận thử thách, khao khát đi ra khám phá thế giới.

Để rồi sau đó chụp mũ tất cả những ai đang bảo em Chip nói dối = loại người không dám phấn đấu. Ngồi ao làng.

Mọi người ở đây chỉ bảo em nó nói phét về những trải nghiệm. Phản đối kiểu bịa đặt màu hồng, cổ súy cho việc du lịch nguy hiểm ( mà có khi chính em Chip chẳng hề trải qua).
Còn vấn đề đi và trải nghiệm, khám phá thì hoàn toàn không ai phản đối nhé. 4rum này đâu thiếu người yêu thích du lịch, đang du học, định cư nước ngoài mà cứ phải lòe...

2. Đừng hoắng lên theo kiểu "bịa thì sao".
Sở dĩ em Chip được tung hê vì em nó nói rằng đi và trải nghiệm, chịu đủ thử thách...

Nếu những thứ em nó viết là bịa đặt như anh em đã chứng minh. Nó chỉ đi vài nước theo kiểu ngồi máy bay, ở khách sạn, chạy ra chụp mấy tấm ảnh rồi quay về vui chơi cùng nhóm bạn nước ngoài ( với nguồn tài chính không phải ngợi) thì việc đó chẳng còn ý nghĩa gì ráo. Vì nếu có tiền ai chẳng du lịch được kiểu ấy, và cũng chẳng có cái gì là thử thách, trải nghiệm cao siêu trong chuyến du lịch đơn thuần đó...

3. Đừng gào lên nói như đinh đóng cột rằng em nó đi vì cá tính, vì bản thân chứ không phải chứng minh khoe mẽ gì cả.

Mọi người đã trích dẫn và phân tích về việc rất có thể là em nó đổ tiền ( hoặc được tài trợ) để xây dựng thương hiệu cá nhân, trở thành người đại diện cho thương hiệu xyz nào đó.

Và nếu kết hợp với việc bịa đặt những trải nghiệm, gian khó, thử thách trải qua nữa thì càng bẩn tởm hơn...

ah, đính chính vui với bạn này chút xíu

Bạn quả là dũng cảm. Ngoài việc đi chơi bạn còn có cả thú vui là mua mạo hiểm vào người nữa nhỉ. Theo đánh giá của bạn thì thôi tớ nhận là người tốt đi chứ tớ chả biết cái "dư luận viên" là cái gì nữa (haiza, bây giờ lại có người tài giỏi về việc đoán định con người dư vầy nữa). Phúc nhà bạn còn lớn là giờ đây còn ngồi gõ bàn phím được chứ hôm ấy lại xảy ra xô xát thì mọi người lại phải nói RIP.

Riêng về Campuchia thì quan điểm của tớ luôn không an toàn
- Cùng người Campuchia với nhau mà họ dùng cuốc bổ vào đầu nhau hàng triệu người
- Người Cam không ưa gì người Việt
- năm 2001 tớ sang Cam và làm 1 thời gian thì họ còn dặn không nên đi ra khỏ khách sạn sau 8h tối và không đeo trang sức, dồng hồ vì bạn có thể bị bắn chết để lấy cái đồng hồ 200k, miễn là nó lấp lánh. Luôn tồn tại 5 loại sắc phục mà bên nào cũng súng dài cả mét

Tớ hoàn toàn tin tưởng bạn có thể đi Iraq và Syria vào thời điểm này, rất hợp với dáng bạn. Ngồi uống cafe ở Baghdad hay Damascus xem bin nhau còn thú vị hơn í chứ :D

mình đi Cam cách đây 1 tháng - thời điểm vừa biểu tình sau
- cái vụ cùng người Cam bổ cuốc vào đầu nhau là thời điểm nào ??? chiến tranh ngày xưa chắc khỏi bàn, người Việt ngày xưa cũng có nhìu cái để nói lắm đó, trên thế giới cũng nhiều nước có nhiều cái điên hơn - cái này ở khía cạnh quan điểm về chính trị, tôn giáo, chả muốn bàn sâu - nhưng thời điểm hiện tại - ko có thì bạn đừng đưa tin vớ vẩn - ảnh hưởng và dễ dẫn đến một cái nhìn tiêu cực, lệch lạc cho mọi người

- mình đi Cam 8 ngày - tới nhiều tỉnh, thành phố , đi đâu cũng nói tiếng Việt - tự giới thiệu mình là người Việt - thấy dân Cam vui vẻ, nhiệt tình (găp chính người Việt trên đất Cam lại thấy hống hánh, thái độ với đồng bào mình hơn) hiếu khách

- mình đi vào thời điểm vừa bầu cử xong bên đó, nhiều người khuyên ko nên qua, đang biểu tình các nơi - nhưng thực tế mình qua thấy bình thường, tối còn đi chơi đêm tới 1~2h sáng về -chơi ở khu dân local cũng thấy rất bình thường

Thiết nghĩ là khi độc giả mong muốn thông tin thật từ một tác phẩm dạng nhật ký thì cũng không có gì là quá đáng, khi họ cảm thấy nghi vấn. Vả lại hiện trạng giới trẻ đang có suy nghĩ cuộc sống bên ngoài quá tốt đẹp, quá tử tế thì những thắc mắc cho tác phẩm mang lại kinh nghiệm để tham khảo như thế càng quan trọng. Hy vọng tác giả sẽ có câu trả lời thích đáng cho các thắc mắc này. Tránh những hậu quả đáng tiếc có thể xảy ra khi các bạn trẻ lên đường mà chuẩn bị chưa đủ cả về sức lực và vật lực !

:D chip chip chip. Không sao. Có thể đưa cuốn này vào thể loại du lịch viễn tưởng, kiểu 80 ngày vòng quanh thế giới, hai vạn dặm dưới biển...
:D nhà xuất bản họ in nhầm hoặc quên không in mục "thể loại" thôi. Nói chung trước khi mua mấy cuốn kiểu này tặng con cháu họ hàng thì nhớ bảo chúng nó trước, là mày đọc như đọc Dế mèn phiêu lưu kí của cụ Tô Hoài

Em xin bác đừng dùng cái từ bôi đậm trên để nhận định hay đánh giá 1 sự việc cụ thể.. Cảm tính quá!
Tây nó nghe được nó lại chít vì sặc mất.:T
Em đi mượn sách chíp viết xem thế nào. Hay thì đọc, dở thì bỏ vậy! Hây zaaaa, thiệt là mệt quá đi.

Chuyện có gì đâu mà ầm ĩ. Ai cũng có óc. Nếu cảm thấy đó là chuyện không thể thì là không thể, không nhắm mắt làm bừa theo là được. Còn nếu đã ngu tới mức, vì một người viết dăm ba chữ đã liều mình như chẳng có, để làm theo mà không tìm hiểu kĩ càng thì thôi...ngu thì chết chứ tội tình gì....Ai chứ tôi, đọc xong một cuốn sách, một bài viết thấy có cảm hứng là một lẽ, ngoài ra xem xét có khả thỉ hay không, cách thức, thứ tự như thế nào thì tôi tự tìm hiểu, nghiên cứu và kiểm tra đôi ba lần từ nhiều nguồn khác nhau...Chứ có điên mà tin theo một người, một nguồn. Vậy thôi.

Cái bằng chứng duy nhất mà mình quan tâm, là quyển passport có in visa đủ của các nước mà bạn ấy đi đến trùng khớp với ngày đi và về mà bạn ý tả trong sách của bạn ý. Trong khi trên forum này nói riêng và cả nước mình nói chung, việc xin visa đối với công dân Việt Nam là 1 điều không hề đơn giản, ngay cả đối với những người có điều kiện về kinh tế. Nếu không thì diễn đàn phuot.vn này đã chẳng được lập ra, và các thread về việc xin visa cứ dài dài mãi không hết như vậy. Nên đừng bảo mình rằng cứ giở chiêu "ăn vạ" rồi "lên cấp trên, lên cấp trên nữa" là người ta sẽ cho đi. Nhảm quá vậy? Vậy chỉ cần ai dẻo mồm lên trình bày thống thiết là "tôi muốn đi khám phá thế giới, tôi yêu du lịch bằng cả trái tim cháy bỏng" bla bla là có visa ngay? Và cái bộ phận lãnh sự của các nước lập ra chỉ để kiểm tra độ "lì" của người nộp đơn?

Khi nào có bằng chứng rõ ràng và thuyết phục, mình đảm bảo tất cả những người nghi ngờ tính xác thực của quyển sách (bao gồm có mình) sẽ tắt tiếng hết. Có tranh cãi 100 trang mà không chừa ra được cái passport thì cũng chả để làm gì :).

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,457
190,097
Latest member
bonghongvu
Back